What's new

[Chia sẻ] Nam Phi, chuyến đi người bán đất

nhờ giời nhà em từ quê mà giờ lại thành Hà nội,đất đai lên giá ầm ầm,ông già em bán luôn mấy sào vườn chia cho mấy anh em,mỗi người tiêu 1 kiểu,riêng thằng em em mua cái xe ô tô đâm bẹp rúm rồi,may người ko sao,em thì quyết tâm đi chơi,người ta có câu: đi 1 ngày đàng ,học 1 sàng khôn cơ mà,,,em thì đc cái ít học nên chăm đi may ra có khôn hơn chăng,xem tv thấy chương trình thế giới động vật chiếu cá sấu đớp trâu hay quá,vậy nên em quyết tâm đi xem 1 chuyến,hỏi han lên mạng tìm tòi,hóa ra đi cũng ko khó,là em nói đến NAM PHI,nơi có vườn quốc gia KRUGER một trong những nơi cá sấu đớp trâu..........
nhưng đi cụ thể thế nào?đầu tiên em lên đại sứ quán NAM PHI ở 31 hai bà trưng xin visa,hóa ra là khá đơn giản,rồi đặt mua tua du lịch ở vườn quốc gia kruger,rồi đặt vé máy bay vv,quả nhiên các cụ nói ko sai:
tay cầm nắm bạc kè kè------nói quấy nói quá người nghe ầm ầm
picture.php

em bay bằng singgapo airline,đợi 8h ở sân bay bên sing rồi bay tiếp đi johannessberd,các bác thông cảm tiếng Anh của em chưa hết bằng A lên tiếng ĂNG LÊ em oánh nhất định sai,mà lục gu giờ thì mất thời gian,mong các bác bỏ quá,
bọn Nam phi tiêu tiền RAND lên ở sân bay sing em đổi lấy 1 đống xiền Nam phi,nếu các bác tự nhiên có 1 đống xiền từ ông bà già bán vài sào ruộng toàn lỗ cua với chân chuột đưa cho thì mới thấy cái sự sung sướng của em lúc ấy he he he he

đến Johannessberd em về thẳng khách sạn ko dám đi đâu.thành phố này nổi tiếng kém về an ninh,cứ đêm hôm mà lang thang ở chốn này có khi đóng hòm kẽm gửi,nói theo quê em là : KHI ĐI HỘ CHIẾU,KHI VỀ VẬN ĐƠN
picture.php

8 rưỡi sáng hôm sau,xe đến đón em ở khách sạn,em chính thức chuyến đi gọi là safary,dịch nôm là xem sấu đớp trâu,đoàn em có 2 vợ chồng người ANH,2 vợ chồng người gì ở Nam mĩ,2 cô to béo người gì ý,em cái thân lừa là em,dọc đường chúng nó nói chuyện xì xà xì xồ,e trăm chữ hiểu đc 1 chữ nên dùng đòn duy nhất là gật đầu cười cười,sau chúng nó biết em dốt lên ít nói hơn,chỉ ra hiệu,,,càng tốt
em đi từ 8h 30 sáng đến 4h chiều mới đến đc cửa rừng KRUGER,đường ở Nam phi cực kỳ tốt,em thấy công tơ mét toàn chỉ 120 đến 160 km/h,thỉnh thỏang em lại nhìn thấy biển báo có HÀ MÃ chạy qua đường,giá mà em biết diễn đàn này trước nhất định em chụp ảnh cái biển báo bốt lên hầu các bác ,em cũng thấy lạ,giá mà trong rừng thì tất nhiên có Hà mã nhưng đang trên đường cao tốc thì lạ thật,lạ thật,bác lái xe kiêm hướng dẫn giải thích chỉ đêm hà mã mới ra thôi,ngày nó ngủ dưới nước,đêm ăn cỏ như bò,các bác lưu ý trình ANH văn của em dịch nôm có thể nhầm ạ..
picture.php

em tóm đc con hà mã đang ngáp he he

bọn em ngủ ở 1 khách sạn ở cửa rừng,bắt đầu từ đây và 3 ngày tới ,mọi chi phí bác lái xe kiêm hướng dẫn lo hết,sáng sớm hôm sau.bọn em chính thức đi sâu vào vườn quốc gia KRUGER,bắt đầu cuộc bắn phá bằng máy ảnh,em có cái canon eso 400d,mọi người lần lượt thay nhau ngồi ở ghế trước để dễ chụp,xe ô tô cũng ko đc chạy quá 50 km/h trong rừng,
picture.php

em vồ đc cái trực thăng của bọn quản lý rừng,theo lời bác lái xe,để quản lý số lượng voi ở vườn quốc gia,bọn chúng đi trên những trực thăng thế này và bắn chết cả đàn voi,quả là voi ở đây rất nhiều,rất nhiều

sau khi đi vòng vòng trong rừng chụp ảnh,bọn em đc đưa đến 1 khu trung tâm để nhận phòng,khu này cạnh 1 dòng sông nhỏ và để an toàn nó có 1 hàng rào điện bao quanh,em thấy yên tâm hơn rất nhiều vì Hà mã .cá sấu và voi cách em có 1 tầm ném gạch
picture.php

con voi này em chụp lúc ngồi uống bia ạ

Thèm quá!!!

Nhất bác rồi đấy, hết Anh quốc xa xỉ lại đến Nam Phi kỳ bí. Sao đời lại bất công thế nhỉ? hehee người đi chẳng hết, người ngồi mơ không thành.

Tôi cũng mơ quả Nam Phi như bác đây mà thấy bất an quá. Chi phí cho chuyến đi của bác khoảng bao nhiêu đấy ạ? Nhất là vụ vé máy bay?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back