What's new

[Tổng hợp] Cùng bàn luận về xích quấn lốp đi đường bùn lầy.

cuonghht_00

Bựa Nát Team

Em lập toppic này lên để anh em cùng bàn luận về xích quấn lốp.Ở vùng núi dân dùng khá nhiều.Đi đường bùn lầy cực kì hiệu quả .( Pù Luông.Sào khao-Mường Lát,Háng Tề Chơ....."
Nên làm bằng vật liệu gì. Xích tải,xích cam,Xích chó (em không biết tên nào khác)^^.Dây thừng.
Cách thiết kế.ưu nhược điểm của từng loại....

Loại 1: Quấn dây thừng
Ưu: Đơn giản.Rẻ.
Nhược: Dễ đứt.Tháo ra rắc rối.Không mấy hiệu quả khi đường bùn lầy có đá dăm.

Loại 2 : Sợi xích tải
Ưu : Đơn giản,dễ làm.Dùng được nhiều lần
Nhược: Ít ma sát,không mấy hiệu quả.

Loại 3 : xích cam
Ưu: Ma sát tốt hơn 2 loại trên.Dùng được nhiều lần.Dân hay dùng loại này.
Nhược: xích cam nhỏ "băm đường" khá yếu,nối với vòng xích cam .Tốn xích=tốn tiền mà xích cam thì ngắn,Làm phức tạp.Kiếm được lượng xích cam làm loại này thì hơi khó.

Loại 4: Xích cờ hó.
Chưa thấy bao giờ,nhưng có vẻ cũng hơi khó làm

Loại 5: Xích tải kết hợp với dây cáp.Theo em loại này là ổn nhất.
Tốn khá ít xích.Dùng được nhiều lần.Chắc chắn.làm không quá phức tạp. " Băm đương" thì miễn chê.

Khi lắp vào xịt bớt hơi của lốp,lắp xích vào,nối 2 đầu cáp lại với nhau sau đó bơm căng lên,lốp căng sẽ ép chặt vào xích.
Trên đây là ý kiến chủ quan của em.
Các bác có kinh nghiệm vào chia sẻ,bàn luận cùng mọi người nhé.

Last edited:
Em thấy loại 5 đúng là khả thi và chắc chắn. Đợt vừa rồi em thay xích mới, nghĩ là xích tải không dùng được mà phải dùng xích cam
nên đã bỏ đi :| Giá mà đọc bài này sớm hơn. Bác có thể hướng dẫn kỹ hơn về cách làm và cách kiếm vật liệu (dây cáp) của loại 5 được không ạ

Bác nào đã dùng loaị thứ 5 cho bọn e chút kinh nghiệm được ko à? Cái cáp kia là cáp mềm hay cáp cứng, khi chưa lắp vào xe thì có xếp gọn đc ko? Khi lắp vào xe có cần tháo bánh ra ko? Vì e thấy hình như nó là 1 vòng tròn luôn thì phải. Bác nào có ảnh của em nó chưa lắp vào xe thfi up lên đây cho bọn em xem chút đc k ạ? Thanks các bác trước

Không cần tháo bánh,chỉ ghép xích làm sẵn vào là ok,để t7 cn rảnh làm cái mới được,có xích rồi,mà chưa tìm thấy cáp vừa.

Đợt vừa rồi đoàn mình có kẹt ở VQG BGM, mình có sử dụng loại xích ( loại 3) của bạn. Đi phà phà đường toàn đất đỏ á. Bám đường rất tốt. Nếu ko có nó ko biết khi nào đoàn mình mới có thể thoát ra khỏi đấy.

Mình mua 70k/xích. 1 đầu móc vào, đầu kia cứ vặn ốc vào cái ti, khi nào bánh vừa chặt là okie.

Đợt vừa rồi đoàn mình có kẹt ở VQG BGM, mình có sử dụng loại xích ( loại 3) của bạn. Đi phà phà đường toàn đất đỏ á. Bám đường rất tốt. Nếu ko có nó ko biết khi nào đoàn mình mới có thể thoát ra khỏi đấy.

Mình mua 70k/xích. 1 đầu móc vào, đầu kia cứ vặn ốc vào cái ti, khi nào bánh vừa chặt là okie.

Rẻ thế ạ,ngoài bắc này chả biết bán ở đâu,xích cam dọc và ngang nối vs nhau ntn anh nhỉ.

Bác cho hỏi mua xích đấy ở đâu vậy?

Các bác để ý có 2 loại nhé. 1 loại cái dây ôm nguyên vòng tròn của bánh bằng dây thắng, loại kia bằng dây xích. Loại bằng dây thắng thì rẻ hơn. Khi mua nhớ thử coi có vừa kích cỡ lớp xe ko nhé. Vì có nhiều loại lớn nhỏ khác nhau. Mua đúng sẽ y chọc, ôm bánh rất sát.

Xích này đoàn mình mua ở Phước Long - Bình Phước, trước khi bước vào VQG Bù Gia Mập. Và nó vẫn rất hiệu quả ở Tây Bắc. Hình này chụp ở Tây Bắc luôn nhé!

Mua ở tiệm sửa xe bên đường à bác?

Các bác để ý có 2 loại nhé. 1 loại cái dây ôm nguyên vòng tròn của bánh bằng dây thắng, loại kia bằng dây xích. Loại bằng dây thắng thì rẻ hơn. Khi mua nhớ thử coi có vừa kích cỡ lớp xe ko nhé. Vì có nhiều loại lớn nhỏ khác nhau. Mua đúng sẽ y chọc, ôm bánh rất sát.

Xích này đoàn mình mua ở Phước Long - Bình Phước, trước khi bước vào VQG Bù Gia Mập. Và nó vẫn rất hiệu quả ở Tây Bắc. Hình này chụp ở Tây Bắc luôn nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back