What's new

[Hỏi đáp] Cách sử dụng GPS vào cuộc sống?

Ruakung

Phượt tử
Chào anh chị,

Trước hết em phải nói là e thích phượt nhưng chưa đi nhiều, nhưng đọc các bài viết thì thấy rất thích. Nói trước, đây khong fai bài quảng cáo hay PR gì hết, chỉ là nói rõ tình hinh dể anh chị nắm rõ và chỉ em thôi.

công ty em là công ty về teambuilding www.orientalpearl.com.vn hiện tại có đang muốn tìm hiểu về GPS và cách sử dụng, chủ yếu để đưa vào chương trình giới thiệu cho khách. nhưng em thì gà mờ, sếp em thì mấy dzụ này cung ko rõ, nên mong anh chị hay đi phượt chỉ em rõ thêm về cách sử dụng, xác định các loại GPS thông dụng, và nhẹ, cá nhân sử dụng .

Khi có thể hiểu nguyên tắc làm việc thì như thế em mới dám viết chương trình cho khách, vì khách là khách đa quốc gia nên chắc chắn họ biết sử dụng. vì vậy lồng vào đó là chương trình cũng như mật thư khó để họ thực hiện.

Mong anh chị giúp em sớm.
Có thể trả lời qua topic hoặc qua nick chat của em: dethuong2511 Cám ơn lần nữa!:)

À, và nếu muốn thuê GPS thì có được không? hay phải mua? nói chung là e không biết gì hết. ai biết gì thì chỉ e 1 chút nhé

HIc! cần sự giúp đỡ từ các anh chị. càn hiểu về GPS, về cách hoạt động , và cái Geocaching ahy pgsmission.
Vì muốn dùng để làm chwuong trình, có thể là GPD device hoặc cho xài smart phone.... hic! anh chị nào giúp em nha

Bác nào biết ứng dụng GPS ofice android nào xác định được cho ra thông số vĩ độ kinh độ gì đó hiện tại đang đứng.. không ? mình tìm hoài thử hoài nhìu cái mà bắt phải kết nổi 3G mệt thật..
yếu cầu không kết nối 3G. chỉ cần thông số...không cần phải map gì
chẳng qua muốn sử dụng trong trường hợp cần giúp đỡ của đội cứu hộ mà không biết nơi nào đành đoc vị trí GPS cho nó nghe..

GPS thực chất trên điện thoại là A-GPS tức là sử dụng các thông tin từ các cột phát sóng điện thoại hoặc wifi để tổng hợp thành tín hiệu GPS chứ không phải là bắt sóng GPS từ vệ tính. Không có sóng điện thoại thì không sử dụng GPS trên các đt nhé.

GPS thực chất trên điện thoại là A-GPS tức là sử dụng các thông tin từ các cột phát sóng điện thoại hoặc wifi để tổng hợp thành tín hiệu GPS chứ không phải là bắt sóng GPS từ vệ tính. Không có sóng điện thoại thì không sử dụng GPS trên các đt nhé.

Chết thật, bạn này nói nhầm hoàn toàn nhé, A-GPS là assisted GPS, dùng thông tin từ cột sóng di động để GPS trên điện thoại có thể fix được vệ tinh nhanh hơn, tuy nhiên không cần thiết phải có.

http://en.wikipedia.org/wiki/Assisted_GPS

Tháo sim ra vẫn dùng GPS trên điện thoại bình thường nhé, thời gian xác định được tọa độ có thể lâu hơn (cũng có khi chả lâu hơn tùy điện thoại cũng như hệ điều hành bạn sử dụng) độ chính xác đạt đến vài m.

Lần sau bạn nên kiểm chứng hoặc gúc gờ trước khi phát biểu ý kiến nhé, nói thế có chết người ta không chứ :D

Ầu :|. Chuyện lại như thế hả :|. Cái này mình đã từng thử trên điện thoại của mình không có xài được GPS. Và cũng nghe một đồng chí làm kĩ thuật bên Viettel truyền đạt lại chứ chưa có tìm hiểu google nữa. Nếu đúng thì thật là sai sót rồi. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở nhé ;).

À nhưng không sim kết nối GPRS hoặc 3G thì sẽ không thể tải được bản đồ, người dùng chỉ có thể có được tọa độ GPS chứ không thể có map đúng không?

Ầu :|. Chuyện lại như thế hả :|. Cái này mình đã từng thử trên điện thoại của mình không có xài được GPS. Và cũng nghe một đồng chí làm kĩ thuật bên Viettel truyền đạt lại chứ chưa có tìm hiểu google nữa. Nếu đúng thì thật là sai sót rồi. Cảm ơn bạn đã nhắc nhở nhé ;).

À nhưng không sim kết nối GPRS hoặc 3G thì sẽ không thể tải được bản đồ, người dùng chỉ có thể có được tọa độ GPS chứ không thể có map đúng không?

Haizz, thiếu gì loại bản đồ offline hả bạn, dùng Google maps trong Android chỉ cần chọn khu vực rồi ấn "make this map available offline" là xong thôi có gì đâu :)), không có 3G hoặc wifi vẫn dùng vô tư hehe, có thể định vị được mình đang ở đường phố nào. Tuy nhiên chức năng chỉ đường (đi từ A đến B) thì đúng la bắt buộc phải có dữ liệu nên chỉ dùng được khi có 3G hoặc wifi (với Google maps, với bản đồ khác thì có loại không cần)

Vì vậy khuyên các bạn trước khi đi đâu, nhất là đi nước ngoài hoặc vùng núi cao không có sóng di động, thì nên tải bản đồ Offline của khu vực mình sắp đi. Đợt trước mình đi Campuchia cũng thế, phải tải bản đồ offline trước các thành phố mà mình dự định đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back