What's new

[Hỏi đáp] Cho mình hỏi nhập lẻ xe đạp Nhật về như thế nào ạ ?

metalik

Súp pờ tram
Em có người quen muốn nhập lẻ 1 chiếc xe đạp cũ (mua bên Nhật) về VN để sử dụng, cho mình hỏi là thủ tục chuyển về có phức tạp lắm không ạ ? Và chi phí + thuế sẽ tính như thế nào ? Mong mọi người có kinh nghiệm vào giúp đỡ với ạ! À em ở SG.
Em chân thành cảm ơn !

Có thể mang theo như là hành lý, có hãng máy bay tính tiền vì oversize, nếu cộng thêm hành lý thông thường nữa thì chắc chắn là overweight (thêm tiền cước).
Còn thuế thì tuỳ theo cán bộ happy or not: có thể không thuế vì tính là vật dụng cá nhân sử dụng (giống như một vali thông thường), có thể đóng thuế vì tính là hàng nhập khẩu, có thể tịch thu vì xe đạp là mặt hàng cấm nhập khẩu, ...

Không có gì là có thể đoán trước được.

Nhưng không thể hiểu nổi vì sao lại có ý tưởng mang xe đạp Japan về nước ???

Bác ra đầu ngã tư Hàng Bún - Nguyễn Trường Tộ nhặt 1 chiếc là xong. Xe bãi Nhật nhưng ngon phết, giá tầm 3tr đổ lại thôi.

bác tháo nó ra đóng vali vào thì khác gì hành lý đâu :D, có 1 cái xe ko cán bộ nào khó dễ đâu

QUy định xe đạp là hàng hoá được nhập khẩu, Nếu xe cáo giá trị dưới 5 triệu thì được miễn thuế, còn nếu trên 5 triệu thì tínht huế phần vượt ( hình như là 10 %).
Mang qua hải quan (soi trên máy chiếu thông thường). Em đi chơi Cam, mua 1 chiếc 50$ mang về tự tay xách qua cửa khẩu Cán bộ hải quan chỉ hỏi 1 câu vui : "xe đẹp thế, mua bao tiền vậy em" - 50$ anh ạ, thế là xong.
Trước khi về,cho lên xe Kumho. Đồng chí tài xế doạ này kia, kêu phải đóng thuế, hải quan làm khó, chậm giờ xe chạy, xe không chờ để giải quyết. ... bảo để ổng lo hét 20$. Em ban đầu tính nhượng bộ. Nhưng sau nghĩ không phải việc 20$ đắt rẻ mà muốn tự tay trải nghiệm xem thé nào. Cuối cùng tiết kiệm được 20$. Ông tài xế bẽ mặt không nói câu nào.
Em chia sẻ để các bác cứ mua mang về không phải ngại ông nào nói gì hết.
Em xin hết.

QUy định xe đạp là hàng hoá được nhập khẩu, Nếu xe cáo giá trị dưới 5 triệu thì được miễn thuế, còn nếu trên 5 triệu thì tínht huế phần vượt ( hình như là 10 %).
Mang qua hải quan (soi trên máy chiếu thông thường). Em đi chơi Cam, mua 1 chiếc 50$ mang về tự tay xách qua cửa khẩu Cán bộ hải quan chỉ hỏi 1 câu vui : "xe đẹp thế, mua bao tiền vậy em" - 50$ anh ạ, thế là xong.
Trước khi về,cho lên xe Kumho. Đồng chí tài xế doạ này kia, kêu phải đóng thuế, hải quan làm khó, chậm giờ xe chạy, xe không chờ để giải quyết. ... bảo để ổng lo hét 20$. Em ban đầu tính nhượng bộ. Nhưng sau nghĩ không phải việc 20$ đắt rẻ mà muốn tự tay trải nghiệm xem thé nào. Cuối cùng tiết kiệm được 20$. Ông tài xế bẽ mặt không nói câu nào.
Em chia sẻ để các bác cứ mua mang về không phải ngại ông nào nói gì hết.
Em xin hết.

Bác mua lâu chưa? e cũng đang tính qua mua 1 con mà sợ mang về không được!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back