What's new

Mùa hoa Chêz ấy nhở...

Sonvc

Phượt tiên
Bao giờ Chêz nở hoa?​

"Những cánh hoa nho nhỏ
Chỉ lẫn chút hương đêm

Ta đâu biết bao giờ
Mùa hoa Chêz ấy nở
Hoa Chêz ở nơi nào
Ta cũng không biết nữa…"

Tôi biết, vào các tháng 4 và tháng 10 trên vùng cao tây Bắc, ngoài những thửa ruộng bậc thang vàng óng vụ mùa ra, còn có những cánh đồng tam giác mạch với sắc màu trắng - hồng - đỏ - tím lan tỏa khắp mọi rẻo núi, trông chẳng khác gì một dòng sông hoa đẹp đến mê hồn. Chẳng vì thế, đã có nhiều người lên đây để tận mắt nhìn cho thỏa thuê con mắt những cánh đồng hoa tam giác mạch đầy màu sắc...Theo mô tả thì tam giác mạch có thân mềm như cỏ, cây non có thể luộc ăn thay rau, khi thành hạt đem xay lấy bột làm bánh. Vì cùng là họ lúa, có hoa dạng kim tự tháp với các mặt bên đều tam giác nên người dưới xuôi gọi chúng là tam giác mạch. Còn đồng bào người Mông ở Hà Giang, bà con gọi là cây Chêz. Cây chỉ sống trong khoảng thời gian một tháng thì tàn lụi.

Theo truyền thuyết "ngày xửa, ngày xưa có hai nàng tiên gạo và tiên ngô xuống hạ giới đi gieo hạt. Khi xong việc, còn thừa lại những mày gạo mày ngô, không biết đổ đi đâu. Nhác trông thấy các khe núi tương đối kín đáo, tiện tay đổ hết vào đó. Vào năm mất mùa, vụ sau chưa kịp tới, ngô-lúa trong bản đã cạn. Cái đói coi như cầm chắc nếu không tìm ra lương thực thay thế. Người người phải chia nhau đi các nơi tìm kiếm cái ăn. Thoảng đâu trong gió có một mùi hương lạ giống như mùa màng đưa tới. Mọi người theo đó tìm đến các khe núi, ngỡ ngàng đứng trước một rừng hoa li ti trải dài suốt từ núi này sang đến núi bên kia. Nhìn kỹ thấy những chiếc hạt nấp dưới những chiếc hoa đầy màu sắc…"
...
Nhưng năm nay, năm 2012 những bạn phượt sẽ cảm nhận như thế nào về mùa hoa Chêz nơi xa ấy....?

...

Cả một cánh đồng miên man ngút ngàn

Năm 2011 hoa Tam Giác là thế (cho em mượn tạm mấy cái pic hình nhé bác meogia239) nhưng năm 2012 ngoài vẻ đẹp của hoa còn phảng phất đâu đó vẻ đẹp của những bạn trẻ đi phượt...góp phần làm sôi động mùa hoa...

Tuần rồi đoàn bên mình vừa có đi Hà Giang ngắm hoa tam Giác Mạch nhưng thật sự là mình rất buồn khi mà cũng lúc đó có rất nhiều đoàn khác cũng đi cung Hà Giang và rồi đúng như câu nói " Không để lại gì ngoài những dấu chân, Không lấy đi gì ngoài những bức ảnh". Có lẽ dấu chân mà các bạn trẻ bây h đang hiểu đấy chính là đôi chân bạn bước lên cánh đồng hoa Tam Giác Mạch? Những vạt hoa tam giác mạch được các bạn để lại cùng với những dấu chân và rồi hoa nào cũng phải tàn chứ sao mà có thể trụ nổi những bàn chân 50,60,70kg của các bạn cơ chứ?. Và giờ đây khi mà các đoàn cũng đang đi lên ngắm hoa tam giác mạch liệu rằng còn gì cho các bạn nữa đây? Những cánh đồng hoa bị hoang tàn và bị dẫm nát chăng???

Và có chăng là như thế này sao? Các bạn phượt của tôi ?

(Cũng cho em mượn luôn cái pic hình nhé bác sói7x, cũng như lời nhận xét của bạn Lame_Pham về mùa hoa năm nay...)
...

Cũng cho em xin phép được mượn tạm lời của những bác là "phượt", khi các bác đi luôn nghĩ về sau, về lâu về dài chứ không phải những cái trước mắt...
Em xin cám ơn...

...Bà cụ người H'Mông chủ vườn Tam giác mạch tại Sủng Là (vườn nằm ngay bên đường ,rất nhiều người đã chụp ở đây ). Bà cụ không nói được tiếng Kinh ,thấy rất nhiều bạn vào chụp ảnh ,xéo nát (quần nát thì đúng hơn ) cả đám ruộng trồng Tam giác mạch…Bạn nghĩ sao nếu bạn là chủ khu vườn Tam giác mạch này ???
Hãy nhìn về phía đằng sau lưng bà cụ….

Và…

...Nhiều người chỉ nghĩ nó là bông hoa dại, đi chụp ảnh Tam giác mạch còn chả hiểu nó là cái gì. Thấy hoa dại dọc đường thì vào chụp đới.

Thế đấy…

Háo hức cho 1 chuyến đi đón và ngắm hoa tam giác mạch. Chưa bao h tôi cảm thấy buồn và thất vọng như lần này. Chỉ muốn đứng mé mấp mà chụp 1 bức toàn cảnh về 1 cánh đồng hoa nhưng kết cục là 1 chuyến đi và tôi ko thể chụp được 1 bức cho thật ưng ý. Tôi có thể dùng từ "Bãi" để nói rằng từng khu từng khu hoa tam giác mạch h chỉ là bãi có nát và...............

Có lẽ nên làm như Lưu Mai Mai, chỉ chia sẻ riêng những cung đường mới cho những người đi phượt đúng nghĩa, biết giữ gìn, thống nhất những người sau cũng thế mới được chia sẻ, chia sẻ tràn lan thì những thứ tạp nham chỉ muốn đi lấy ảnh về khoe vào làm hoen ố hết hình ảnh của những người yêu phượt đúng nghĩa.

Đau lòng cho chúng ta một thì xót cho bà con mười.

...
Đau lòng cho chúng ta một thì xót cho bà con mười.

Khi nhìn bức hình này:
Mình đã lo một điều rằng:
Các bác ạ, đồng bào người ta trồng cây Tam Giác Mạch (hay Kiều Mạch) này là để đến cuối vụ thu hoạch lấy cái thành quả lao động của mình, phục vụ lợi ích sản xuất, chứ đâu phải trồng hoa này để làm du lịch?
Nên cái việc các bác cứ đi thẳng vào ruộng hoa của người ta, em nghĩ là không nên chút nào, mùa màng đồng bào canh tác tươi tốt là thế...vậy sau nó "tơi bời", em hỏi các bác có tiếc không? Đồng bào người ta tiếc lắm chứ, bỗng đâu công sức lao động, chắt chiu cho từng hạt giống sau 3 tháng mới ra hoa, mà bị giẫm be bét? Hỏi rằng ai muốn?
Các bác đi cứ đi, chụp cứ chụp, nhưng quan trọng hết là cái ý thức của người đi "phượt" của chúng ta thôi, hãy biết quý trọng sức lao động của đồng bào mà giữ gìn mùa màng của người ta...
Em chỉ có vài lời như thế, năm nay lại một mùa hoa Tam Giác nữa, người đi thì rất nhiều...nhưng thử hỏi có ai tự nhủ rằng mình sẽ giữ gìn mùa màng cho người ta, cho đồng bào nơi đây...
PS: Em cứ nghĩ đến cái mùa hoa cải Mộc Châu năm rồi mà thấy ngán... chủ vườn ra tận ruộng chỉ để đuổi các bạn làm mẫu và chụp ảnh vì cứ giẫm bừa lên hoa màu nhà người ta...Có gì không vừa í mong các bác đại xá...
Nhưng hỏi liệu có ai để tâm cho, đành rằng hoa ai cũng muốn ngắm, muốn xem bởi cái chân nó "phởn" là lên đường, chung quy lại là cái "yêu đông bào" của các bạn phượt đi lạc đâu hết í? Đâu cần phải miệng nói "yêu" mới là "yêu", đâu cần cho tiền, cho bạc mới là "yêu", chỉ cần bằng ý thức, hành động thôi, bà kon người ta cũng đã cảm kích lắm rồi…

Vẫn còn cái kiểu đi lấy thành tích thì chuyện này k bao giờ chấm dứt được

...
Nhưng năm nay, năm 2012 những bạn phượt sẽ cảm nhận như thế nào về mùa hoa Chêz nơi xa ấy....?

Và năm 2012 với một số bạn có lẽ chuyến đi mang tên Nỗi buồn hoa Tam Giác Mạch ?

Dù có nói gì, biện minh gì đi nữa, cơ số lượng mem đông đảo như vậy...ào ào như vậy, không nói có lẽ các bạn cũng đã hình dung được là những chuyện gì sẽ đến, sẽ xảy ra tiếp theo đó, nên chăng đừng ngạc nhiên khi thấy:

Thật đáng buồn thay , chuyến HG vừa rồi , theo đúng lịch thì mình đi tìm hoa TGM nhưng mà thấy 1 số bạn phuoter nhà mình nhảy vào nằm rồi ngồi , hái hoa để chụp mà chán...
bà con mang cả dao ra để canh ruộng...

(Những ý kiến tổng hợp từ nhiều ý kiến của các bạn đã đi, đi TÌM, SĂN hoa...)
Cám ơn các bạn đã cho mình được xem những bức hình như vậy.

Buồn lắm. Ngày 13 - 14 - 15/10 vừa rồi nhà em có 1 chuyến tour đi Hà Giang. Dù thời tiết không hoàn toàn ủng hộ, mù thì bảng lảng mà nắng chỉ có vài sợi hanh hao. Trên đường em có hướng dẫn cho anh Huy Rùa chụp hình tam giác mạch nhưng vì anh ấy ốm nên không thể đi lại để săn ảnh nhiều, chỉ có thể đứng mấp mé trên bờ để lấy những bông hoa mỏng manh gần nhất...Nhà em rất cảm ơn anh ấy vì ý thức giữ gìn. Cho đến buổi chiều ngày 14 xe em đi Lũng Cú, biết xe rộng mà chỉ có 2 khách nên nhà em đã đồng ý ( Sau khi hỏi ý kiến khách) để 2 nhóm bạn 9 người rất trẻ, rất xinh và rất duyên dáng đi cùng. Nhưng em thất vọng quá!.
Khi đến gần địa phận xã Lũng Cú thì có vài ba ruộng TGM bên đường, vì em hiểu các bạn rất háo hức muốn được mục sở thị những cánh hoa be bé đó nên em đã giới thiệu rồi dừng xe cho cả đoàn xuống. Đứng trên đường quan sát, một lần nữa em thấy đâu phải ai cũng có cái gọi là ý thức đối với bà con...Một sự bất cẩn cho dù là vô tình hay cố ý thì nhà em - trên con mắt của một người làm Du lịch cũng không thể chấp nhận được. Nhà em đã buồn, có một giọt buồn lạc giữa mù sương cao Nguyên Đá. Buổi tối, trong bữa ăn tại nhà hàng, rất có duyên khi đoàn của em và nhóm các bạn ấy chọn ăn cùng một món đồ, ngồi chung một dãy, em đã cố gắng lái chủ đề câu hỏi sang một khía cạnh khác để xem có ai là Phuoter hay không nhưng em nhận được câu trả lời " Không" tròn trịa. Ừ thì dù sao điều đó cũng làm cho em được ủi an một chút.
Giờ thấy bác Sonvc lập topic này, em chỉ hy vọng sẽ không còn ai nhắc lại chủ đề này nữa. Như vậy bà con Cao Nguyên Đá nói riêng và những mảnh đất chúng ta đặt chân sau này sẽ không còn đau, không buồn, không có những lời mắng mỏ...Và em tin bà con nơi đó sẽ chào đón chúng ta nồng nhiệt hơn, họ sẽ mong chúng ta đến nhiều hơn.

...
Giờ thấy bác Sonvc lập topic này, em chỉ hy vọng sẽ không còn ai nhắc lại chủ đề này nữa.
...

Mình cũng mong lắm, muốn lắm nhưng biết sao khi đọc thấy những dòng này...

Hí hí không thể join cùng đoàn mình chúc đoàn mình lên đường may mắn mạnh khỏe và nhớ không quên mang về cho em bó hoa tam giác mạch nha....

Một đoàn chưa đi, chưa biết hoa Tam Giác có còn vươn cao tươi tốt trên mảnh đất xa xôi kia không? Mà người ở nhà đã muốn có bó hoa tam giác mạch gửi về...Mình cũng chỉ còn biết thở dài...
Sáng nay nghe một cuộc điện thoại của một bạn từ trên Hà Giang - Đồng Văn - Mèo Vạc nói rằng có rất nhiều vấn đề, tuy mình không muốn hỏi vấn đề đó là gì, nhưng biết bạn đó cũng chỉ muốn được một lần nhìn thấy hoa Tam Giác...thì có chăng cũng chỉ là một nỗi thất vọng...

Cái ảnh trên là ở ngay cột mốc Hà Giang 119km - Đồng Văn 25km, mình đi ngược nên lúc qua đây không còn ai cả ngoài 1 ruộng hoa tan hoang, nó ở ngay bên đường, lại là ruộng hoa đầu tiên mọi người nhìn thấy khi đi từ Yên Minh lên Đồng Văn, Lũng Cú, nên bị dày xéo kinh dị luôn, xót xa quá

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back