What's new

[Chia sẻ] 1600 Km SanFrancisco - SantaCruz - Monterey - Pismo - MonoLake - Yosemite - SanFran

Đúc kết hành trình nhiều lần trên các cung đường California và cảm xúc phượt ở tiểu bang đặc biệt này

Khi còn mài đũng quần tôi vẫn mơ một ngày có dịp đi qua những cung đường này với những địa danh nổi tiếng và những bức ảnh tuyệt vời của Adam Ansel, John Muir. Cuối cùng thì giấc mơ đã được thực hiện, ngày đó tôi rời xa mái giảng đường và hứa không bao giờ quay trở lại nữa, đủ ngu dại để một quãng đời khá dài trôi qua ở đó và bây giờ thì máu phiêu lãng sẽ đưa tôi đi qua các cung đường nước Mỹ trước khi tôi đi thật xa về miền nắng ấm với nắng thật vàng và biển thật xa ở phía bên kia bờ đại dương

Lần đầu đến California tôi đã phải làm việc toát mồ hôi cả mùa hè để đủ tiền mua vé cho chuyến đi dài ngày đó, kỷ niệm vẫn không bao giờ quên khi cầm tấm vé trên tay và bắt đầu cuộc hành trình

Nhiều năm đã qua, California đã đến nhiều lần dù cảm xúc không còn như lúc ban đầu nhưng ký ức đó vẫn còn đậm nét mãi trong tôi

Những địa danh lạ lẫm như Antelope Valley, Bodie, Yosemite, Pismo, Monterey v.v nhiều năm đã qua mà nhiều nơi tôi vẫn chưa còn đến được

Antelope Valley (hình internet)

Bodie Town (hình internet) được bảo tồi để nhớ về ký ức của thời lập quốc Hoa Kỳ miền viễn tây

3136758-bodie-california-is-a-ghost-town-east-of-the-sierra-nevada-mountain-range-in-mono-county-california.jpg

Cả hàng trăm địa danh có kể ra chắc cũng chẳng bút mực nào ghi lại cho hết

Thôi thì mời bạn du lịch ảo với tôi qua chuyến hành trình nhỏ 1600 cây số qua thế giới ảo này nhé

San Francisco

San Francisco (S.F), rời phi trường lúc 12 giờ trưa sau 1 giờ làm thủ tục mướn xe thế là cuối cùng chìa khóa ở trên tay. San Francisco có phố tầu rất nổi tiếng ở đây nhưng vào trong đó tắc đường, dơ dáy và ăn xin khiến tôi không có hứng thú cho mấy. Lái xe xuống bờ cảng SF kiếm gì đó bỏ bụng vì đói quá. Các hãng hàng không bây giờ không còn cho đồ ăn trưa như hôi xưa nữa mà đồ ăn mua trên đó nuốt cũng khó trôi qua cổ
Cuối cùng thì chúng tôi cũng ra bờ cảng của S.F đi ăn ở đó rồi đi loanh quanh nhìn thành phố thì hưũ tình hơn

Từ lan can các nhà hàng nhìn xuống vịnh S.F

Một quán ăn quen thuộc không quá mắc cho lắm tôi hay ghé để thưởng thức Fish & Chip hoặc Seafood Plate, quá giờ ăn trưa nên vắng và phục vụ rất nhanh và tốt

@ Luna - mình với bà xã mình còn phải đi làm kiếm sống nữa chứ, hay là bạn trả tiền nhuận bút đi thì mình sẽ post theo "đơn đặt hàng" =))
. Từ từ rồi cũng sẽ đến Monterey thôi mà

Không biết mình ghiền cái món Fish and Chips này từ bao giờ :D, cũng giống như mấy món của miền nam rau đắng, bông điên điển, mắm sặc, mắm lóc lúc đầu chưa quen chưa thích nhưng ăn riết thì bây giờ bắt đầu ghiền và thấy ngon nữa cơ

Bây giờ thì lang thang phố phường SF, SF lắm dốc nhiều đồi thành phố lái xe lên xuống không quen nhiều khi cũng mệt. Cái đẹp của S.F chính là ở con đường HWY số 1 ven biển nhìn như những tấm bưu thiếp vậy, đôi khi sương mù lãng đãng trôi ngang qua thành phố thật sự nên thơ

Một con dốc ở trung tâm thành phố S.F

Xe điện ở S.F một trong những phương tiện đi lại chỉ còn thấy ở một vài thành phố trên thế giới, con còn nhiều nữa

Tips cho bạn nếu các bạn đến đây muốn đi xe cáp treo này - đừng đi ở đoạn nổi tiếng về du lịch (Powell-Hyde and Powell-Mason) vì du khách đến đó rất nhiều để đi ra Fisherman's Wharf bạn sẽ phải xếp hàng chờ có khi 2 giờ để lên được xe. Thay vì thế hãy lên xe ở đường California Street và xuống ở Van Ness Ave. Đi bộ ra Ferry Building Marketplace mua bánh mì Pháp rất ngon và phô mai Cowgirl ở đây kẹp vào sau đó xuống Lafayette Square ngắm cảnh ăn ổ bánh mì lang thang ngắm các condo townhouse ở Pacific Heights. Ngắm các shop ở Upper Fillmore St. Nếu muốn có hình làm kỷ niệm nhớ mang theo máy hình. Khi bạn đi xuống dốc gặp đường Stockton St bạn có thể thấy cảnh của cầu Bay Bridge và thành phố rất đẹp ở đây :D . Mình nghĩ mình phải đổi nghề làm hướng dẫn về du lịch quá :D

Ở S.F có một đoạn dốc rất nổi tiếng Lombart St. không biết có phải là dốc đứng nhất ở S.F thì không biết nữa nhưng hôm nay sẽ dẫn cả nhóm đi thăm dốc đứng Lombart St bạn hiền nhé

Từ trên dốc nhìn xuống thành phố, phê chưa hả bạn

Xe chạy vòng vèo theo con đường Lombart St và du khách đứng chụp hình

Chú em "Thế chúng mình xuất phát đi Santa Cruz và Carmel chưa anh?". Chưa đâu nhé cứ từ từ tí anh còn phải săn vài tấm ảnh ở S.F cái đã và mình phải đi ăn đồ biển rôi` mới đi nhé

San Francisco

San Francisco (S.F), rời phi trường lúc 12 giờ trưa sau 1 giờ làm thủ tục mướn xe thế là cuối cùng chìa khóa ở trên tay. San Francisco có phố tầu rất nổi tiếng ở đây nhưng vào trong đó tắc đường, dơ dáy và ăn xin khiến tôi không có hứng thú cho mấy. Lái xe xuống bờ cảng SF kiếm gì đó bỏ bụng vì đói quá. Các hãng hàng không bây giờ không còn cho đồ ăn trưa như hôi xưa nữa mà đồ ăn mua trên đó nuốt cũng khó trôi qua cổ
Cuối cùng thì chúng tôi cũng ra bờ cảng của S.F đi ăn ở đó rồi đi loanh quanh nhìn thành phố thì hưũ tình hơn

Từ lan can các nhà hàng nhìn xuống vịnh S.F

Một quán ăn quen thuộc không quá mắc cho lắm tôi hay ghé để thưởng thức Fish & Chip hoặc Seafood Plate, quá giờ ăn trưa nên vắng và phục vụ rất nhanh và tốt

Tiếp đi bác.

Tớ đoán là bác nhớ lộn. 2 hình trên là tại pier của Santa Cruz. Hình trên cùng là khúc cuối của pier đằng sau 1 nhà hàng và tiệm bán đồ câu cá.

@ Admin - ôi Admin làm việc nhanh quá, nhoáng cái đã tẩy dùm mình cái mụn ghẻ, nhin cái quảng cáo là thấy xìu hết muốn tiếp thế mà 5 phút sau quay lại thì sạch sẽ như chưa có gì xảy ra (c) (c)

@Tphat2009 - bác vô tư quá để sang năm mình quay lại hỏi chủ quán còn có cái tiệm nào ở Santa Cruz đằng sau 1 nhà hàng và tiệm bán đồ câu cá không nhé. 101% là S.F nhá

Kể các bác nghe câu chuyện này, hôm em có cái show về ảnh có bác tăm tia hình của em rồi phán một câu "phô tô sốp" em hơi choáng vì không hiểu ý bác nên hỏi lại "Ý bác là sao" Bác ý nhìn em chăm chăm "có phô tô sốp không?" Em trả lời "Có ạ" .Bác ấy cười nụ cười rất ư ... và nhún vai phán "phô tô sốp". Em nhìn bác ý chăm chăm hỏi "thế có đẹp không?" Bác trả lời "đẹp". Em nở nụ cười rất ư ... và nhún vai phán "thế thì coi đi, đừng hỏi và đừng lăn tăn nữa"

Phỏng ạ, trước khi có photoshop thì đã có Kodachrome, Fujichrome, Konica Chrome rồi ạ, photoshop thì chỉ là digital darkroom hay nôm na là phòng tối ảnh số thôi. Bây giờ máy hình nào trong nó chẳng có photoshop firmware trong ấy, lại vào mạng có cả instagram nữa. Photoshop mà cho ra ảnh đẹp thì đi mua máy để làm gì

Em có máu nghệ sĩ nông dân dù không hành nghề nghệ sĩ nhá, với cũng tinh tướng theo kiểu của em, hỏi em không có đầu cua tai nheo thì em chán thì em treo bút, thì em treo máy đi uống cà phê vô thời hạn hi hi

Với lại topic này sẽ có nhiều cảnh bãi biển, em yêu cầu các bạn đừng hứng chí bỏ hình "nhiều da nhiều thịt ít vải vào đây" em bị dị ứng, vì em lắm lúc cũng phóng khoáng nhiều bạn nhiều bè, tí tởn tí với chúng email chúng mời chúng vào, chúng thấy thì em không biết chui vào đâu nữa.
Thành ra làm ơn "đừng". Có cần gì thì cứ gởi vô cái inbox cho em, em giả nhời. Không thì em phải xách máy em chạy thôi vì em dễ bị ngứa lắm :D

Đi S.F mà không đi ăn thì hơi bị uổng :D. Ăn uống đi vào cái máu của dân Việt mình, nhất là Pen tớ chắc có lẽ thiếu ăn từ ông từ bà truyền lại
Đi ăn đồ biển nhiều người sẽ bảo đi xuống Fisherman's Wharf nhưng xuống đó chỉ để chụp hình kỷ niệm cho vui còn muốn ăn ngon theo kiểu Tây, Mỹ thì xuống Swan Oyster Depot.
Ở Swan Oyster Depot thì shellfish, oyster, shrimp salad, smoked fish hi hi ăn ngon số một nhưng nếu các bác không thích đồ tây thì có thể thử clam chowder theo kiểu New England béo ngậy với kem trong caí tô bằng ổ bánh mì . Bây giờ thì mình đang thèm

Bán cua luộc ở Fisherman's Wharf, hình đẹp nhưng ăn không ngon cho lắm. Hồi mình tới đây lần đâu ngơ ngáo, còn nghèo có ít tiền cũng ráng móc ra mua một con ăn nhưng ăn xong thì tiếc. Bây giờ thì ranh hơn bò qua Swan Oyster Depot

Bánh mì Sourdough nổi tiếng ở S.F. Các bác thích thứ này thì xuống Tartine. Còn không thì xuống Boudin cũng được. Tartine ngon nhất dành cho dân địa phương chứ không phải cho dân du lịch. Nhưng xếp hàng thì hơi bị ngán
Bánh mì này nhai lâu mới thấy vị ngon của nó trong miệng, thêm miếng phô mai sau đó chiêu thêm một ngụm vang thì "thôi rồi lượm ơi" nhưng bác nào không thích đồ tây thì đừng thử cho phí tiền vào trong Chinatown ăn điểm tâm sướng hơn em thì em thích Ton Kiang hay Yank Sing nhưng ăn nhiều thì không tốt vì mỡ màng lắm. Lâu lâu em vẫn ních cho một bụng rồi về chạy bộ trừ lại thế là huề

Sourdough

Bữa trưa xách ra park nhưng chai rượu thì phải bỏ trong giỏ, uống rượu ngoài đường police thấy là xong

Lái xe không uống được rượu thì uống cái này

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back