What's new

[Hỏi đáp] đau đầu gối khi đạp xe đường dài

suot_haui

Phượt tử
chào cả nhà!
em có hiện tượng bị đau đầu gối khi đạp xe đường dài. bình thường em đạp 50-60 km chỉ đau mông hay đau cơ đùi chút thui, không vấn đề gì, nhưng bữa rùi em đạp 80km một mạch mất 5h rưỡi (thực ra có nghỉ uống nước 15 phút) em bị đau đầu gối, giờ cứ đi khoảng chục km nó lại đau, tuy k nhiều lắm nhưng em lo. các bác có kinh nghiệm cho em biết lý do và cách khắc phục, em xin chân thành cảm ơn!!!

Bạn bao nhiêu tuổi ? Trước đây có bị chấn thương khớp gối lần nào không ???

Tôi nghĩ bạn bị sụn khớp gối có vấn đề

Chẩn đoán chắc chắn thì chụp MRI khớp gối (1 bộ phim tốn khoảng 100 -120 USD)
Hãy đến khám BV chuyên khoa Chấn thương chỉnh hình (Saigon). Còn các địa phương khác thì tôi không rõ có chuyên khoa này không

đạp quay không đạp nhấn là gì ah bác SinAra?
em sinh 92, em chưa từng bị chấn thương chỗ nào, phải đi chiếu chụp vậy hả bác, sinh viên cái gì đọng đến tiền là khổ lắm, em cảm ơn hai bác..

đạp quay không đạp nhấn là gì ah bác SinAra?
em sinh 92, em chưa từng bị chấn thương chỗ nào, phải đi chiếu chụp vậy hả bác, sinh viên cái gì đọng đến tiền là khổ lắm, em cảm ơn hai bác..

lúc trước em bị giống bác,em đi MTB ham tốc độ mà ko luyện tập cứ đĩa lớn nhất rồi líp nhỏ nhất đạp cho nhanh,cuối cùng là đầu gối bên trái đau,ngồi xuống đứng lên là đau,đứng yên lâu lâu củng đau nay em chuyển qua dùng đĩa 2 líp 3 4 đạp quay đều đều thì tình trạng trên không còn nữa

nói thực với bác là em không có xe chuyên dụng đâu, chưa bao giờ được đi, nhưng cũng hiểu mang máng ý bác nói là đạp số vòng quay ít nhiều trên 1 quãng đường, em mượn cái xe bạn em(xe đi học ấy mà) vì xe em bị mất, bao giờ đã có tiền làm cái xe như kìa nhỉ :D

Bạn đau đầu gối là đúng thôi, vì những ai không đạp xe quen mà đi đường dài với lại có nhiều dốc mà không có kỹ thuật thì đều bị thế tất.
lý do bạn bị đau đầu gối là khi bạn lên dốc, bạn vẫn ngồi trên yên xe và cố dùng cơ đùi để ấn xuống, do lực ấn tác dụng trực tiếp lên đầu gối và lực lớn cho nên bạn sẽ cảm thấy bị đau thôi, kinh nghiệm là khi đi đường bằng phẳng hoặc khi xuống dốc thì bạn cứ đạp xe như bình thường, còn khi bạn lên dốc thì không nên cố đạp ngồi mà đạp đứng (tức là dùng chính cơ thể bạn tác dụng lên bàn đạp ấy), như vậy thì chân của bạn sẽ chuyển động uyển chuyển, không đau đầu gối nữa, vậy thôi.

lúc trước em bị giống bác,em đi MTB ham tốc độ mà ko luyện tập cứ đĩa lớn nhất rồi líp nhỏ nhất đạp cho nhanh,cuối cùng là đầu gối bên trái đau,ngồi xuống đứng lên là đau,đứng yên lâu lâu củng đau nay em chuyển qua dùng đĩa 2 líp 3 4 đạp quay đều đều thì tình trạng trên không còn nữa
Nếu bạn có xe địa hình thì cũng hay, điều chỉnh lip theo các đoạn đường khó, dễ vì khi ai đó có xe loại này rồi thì đều biết sử dụng các tính năng của nó mà

Nên chỉnh đỉa líp sao cho đạp nhẹ ( mà phải đap nhiều vòng) hơn là cố đap thấy nặng chân tổn thương đầu gối vì vận động quá mức .

Nhiều người có cái tật là'' Gồng bắp chân'' để đạp xe ! và để Đĩa to, líp nhỏ>>> mỏi nhanh>>>Đau gối.Kinh nghiệm của mình cho những người bị tật này là: lúc đạp xe (nhất là lúc leo dốc, gắng sức) ko để ý sâu vào bắp chân mà phải điều chỉnh lực đều đặn từ háng -bắp đùi-đầu gối- bắp chân-cổ chân-và ức bàn chân(nửa trước bàn chân) thật đều đặn êm ái, luyện đạp nhẹ mà nhanh .hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back