What's new

[Hỏi đáp] XE MÁY, Nam - Bắc

tuannhuong

Phượt thủ
Chào mọi người, dịp 10-10 này nhóm mình định làm chuyến xe máy về Thủ đô. Bọn mình ở trong HCM, dự định là đi xe máy ra ngoài đó. Có điều là do lần đầu bọn mình đi = xe máy nên ko biết tiền xăng xe, nghỉ đêm, rồi 1 ngày nên đi khoảng bao nhiêu cây? Ai đã đi rồi or biết thì tư vấn mình với nha? Cảm ơn mọi người :D

Re: Hỏi về việc đi xe máy HCM - HN ?

lời khuyên đầu tiên cho bạn
1. nên nói rõ số người đi
2. nên nói rõ bạn dùng xe gì
3. nên nói rõ khả năng của các bạn là bao nhiu
4. bạn mún đi trong bao lâu là đến ?

vì :
1/ tốc độ khi di chuyển đoàn sẽ khác khi đi 1 hay 2 xe, cũng như mức độ bị tuýt còi từ các bạn Hugo cũng dao động theo
2/ mỗi loại xe ăn xăng khác nhau
3/ tùy khả năng của bạn để có thể cho ra lịch trình cho từng ngày cũng như tiền xăng, tiền ks cho các bạn
4/ để có thể hướng dẫn và chỉ cho bạn những cung đường phù hợp !

Thankz ... rep nhé để mình có thể giúp bạn !!

- Bọn mình đi khoảng 6 ngưởi - 3 nam + 3 nữ, wave cả, 1 alpha + 2s, hè vừa rồi mình cũng đạp xe từ HCM ra nhà mình ở Nghệ An rồi nên cũng biết 1 ít về các đoạn đường.
- Có điều đi xe máy thì mình ko rõ tiền xăng khoảng bao nhiều, 1 ngày đi khoảng bao nhiêu người là phù hợp, mình nghĩ là tầm 500km (10-11 tiếng) mấy thằng mình chạy xe cũng ok, đêm ngày cũng được nhưng đi cùng bạn gái vớii lại cũng phải cho xe nghỉ. rước mình thấy oto nhà con bạn đi từ Vũng Tàu ra HN có nghỉ đêm là mất khoảng 3 ngày là ra tới HN,
- Riêng mình thì mình muốn ra sớm hơn, tầm 2 ngày. Bọn mình sv cả, đợt này ra chơi HN dịp 10-10 bọn mình mang tầm 2 chai, ra HN thì đã có chỗ nghỉ.

Mình nghĩ sức khoẻ mấy thằng đủ để chạy xe dài ngày nhưng mà mình cũng băn khoăn về vấn đề xe máy do mình ko thạo về vấn đề này lắm, ý mình là đi quãng đời dài thế rùi xe nó bị gì ...etc..

Mình nghĩ sức khoẻ mấy thằng đủ để chạy xe dài ngày nhưng mà mình cũng băn khoăn về vấn đề xe máy do mình ko thạo về vấn đề này lắm, ý mình là đi quãng đời dài thế rùi xe nó bị gì ...etc..

Nếu nhóm bạn bám theo đường QL1A mà chạy thì vấn đề xe máy hư hỏng không phải lo nhiều,xe máy người ta chế ra để chạy liên tục nên chỉ cần chú ý chạy khoảng 700,800km thay nhớt máy là được.Còn vấn đề sức khỏe bạn xem lại 1 ngày chỉ nên chạy tầm 400km trở lại thôi,tốc độ trung bình trong 1 ngày chỉ khoảng 45,50km không chạy nhanh hơn được đâu bạn à.Thân

nếu bạn muốn đi nhanh như thế thì chịu khó đi máy bay đi bạn ạ :| vì nữ làm sao mà chịu nổi dc mức độ đó, ko thể vược giới hạng của sức khỏe được!
thứ 2 : bạn mang 2tr :| làm sao mà đủ đây :|
bạn nên tính toán kỉ lại với nhóm, thật tình là mình thấy 2 ngày ko đủ để vược 1 cung đường xa như thế đâu bạn ạ.

- Riêng mình thì mình muốn ra sớm hơn, tầm 2 ngày. Bọn mình sv cả, đợt này ra chơi HN dịp 10-10 bọn mình mang tầm 2 chai, ra HN thì đã có chỗ nghỉ.

Góp ý cùng pác là 2 ngày pác không thể vượt khoảng 1710 km được bằng xe máy được pác nên xem lại thời gian. với ware thì mức tiêu hao mỗi xe khoảng 45, 50 km/lit nên pác mất 35, 40 lit xăng như vậy với 2 chai cho 3 xe 6 người thì không thể pác à. chúc pác điều chỉnh lại lịch trình và có chuyến đi vui vẽ

Mình đã đi rồi và thấy nếu có sức khỏe cũng chưa chắc chạy nhanh hơn do bắn tốc độ, xăng thì không lo vì đường 1A đầy , nhớt ngày thay 1 hộp nhưng theo mình các bạn nên mua nhớt dự phòng ở tiệm bán phụ tùng xe sẽ có tiện chứ khi nghỉ mà đi tìm tiệm thay mất công, bạn cứ mua Castrol hoặc vào tiệm YAMAHA mà mua 0.8l giá 45k chứ thay ngoài đắt hơn 15k/hộp và sẽ gặp nhớt đểu , khi thay nhớ lấy nhớt thải bỏ nhông xích nha(cái này mới quan trọng cho xe đường dài bạn ạ), bây giừo làm nhái cực kỳ tinh vi không phải thợ là dính ngay(nhất là mình là khách qua đường).Bạn đi đúng tốc độ thì 1h chỉ đi được 40km , mình cũng quê Nghệ An(Yên Thành), chào bạn!!

...Sao giống Đường lên đỉnh Olympia vậy chaizz... 2 ngày vượt hết 1700km, trong khi bạn nói có ng đi otô cũng tầm 3 ngày, mà bạn cũng biết đi otô khỏe hơn nhiều so với xe máy....Vậy mà còn ko hoàn thành đc trong 2 ngày.... Chẳng có lời khuyên nào khác những câu trên. Mong bạn cân nhắc kỹ trước khi ra quyết định cuối cùng!
Good luck!!!

Mình hay đi Nghệ An – Hà Nội bằng cả hai con đường. Nếu đi QL1A hay hạn chế tốc độ thì đường lại gần hơn còn đường Hồ Chí Minh ít hạn chế thì lại xa hơn còn các bạn đi quá tốc độ thì mình chịu, nói tóm lại vẫn là 1h đi được 40km bao gồm đổ xăng và nghỉ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back