What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn mua máy GPS để "đi bụi".

Runner

Phượt thủ
Chào các bác,

Như tiêu đề, em cần tư vấn để chọn mua con máy GPS phục vụ cho việc "đi bụi", chức năng chỉ cần đáp ứng tốt yêu cầu: Load được bản đồ hẻm hóc, đường mòn... ở VN + dùng pin ngoài để thay thế khi hết pin.

Em chưa biết gì về máy này, và cũng hay "lủi" nên chỉ yêu cầu có thế. Mong các bác tư vấn thêm.

Thanks.

thế thì bác làm con smartphone mà xài, smartphone giờ nó cũng có chức năng định vị rùi, e kiến nghị bác xài s3 hoặc note 2 lun, vừa sành điệu lại là hàng hiệu :D, ko thì tầm 10 tr là bác dư tiền mua xperia s(hàng xách tay chỉ khoảng 8 củ). Chứ cần gì nhiều tiền đến thế chỉ cho 1 cái máy có chức năng định vị, à bác xài s3 hoặc note 2 thì thay pin được, còn mấy e sony hình như chưa có e nào cho thay pin :D

thế thì bác làm con smartphone mà xài, smartphone giờ nó cũng có chức năng định vị rùi, e kiến nghị bác xài s3 hoặc note 2 lun, vừa sành điệu lại là hàng hiệu :D, ko thì tầm 10 tr là bác dư tiền mua xperia s(hàng xách tay chỉ khoảng 8 củ). Chứ cần gì nhiều tiền đến thế chỉ cho 1 cái máy có chức năng định vị, à bác xài s3 hoặc note 2 thì thay pin được, còn mấy e sony hình như chưa có e nào cho thay pin :D

Xin bạn +_+. Mình quan niệm đi phượt không phải là đi chơi, mà phải thận trọng. Smartphone nhiều chức năng chỉ để cho vui chứ làm sao thay cho những đồ dùng chuyên nghiệp. Có gps chỉ để check-in.

Trở lại topic. Mình nghĩ chủ topic đã có ý hướng đến gps tức là muốn đến những vùng xa xôi hẻo lánh. Sóng điện thoại có thể không đáp ứng được - tức là không có sóng - vì thế mình không thích ý kiến smartphone. Với mức tiền đấy bạn hoàn toàn có thể mua được một máy ngon rồi. Mọi người hay dùng Garmin. Hầu như các máy Garmin GPS đều dùng pin AA hoặc AAA, có máy có thể xài luôn acquy từ xe máy (60Csx). 60Csx nghe nói đã discontinued, bạn có thể thử 76csx. Mình thì thích dòng etrex hơn (chả biết tại sao). Etrex 10 bạn không thể load thêm map vào, Etrex 20 và Etrex 30 chỉ khác nhau ở số lượng track log lưu lại, waypoints.. ngoài ra Etrex 30 có thêm la bàn điện tử (Etrex 20 cũng có la bàn nhé).

Tóm lại mình tư vấn là 60 csx 76 csx, etrex 20 và 30. Bạn nên tự tìm hiểu thêm để xem món nào thích hợp nhất ;)

mang máy gps 7in trên oto đi được ko các cụ.ko có pin rời mang cục pin dự phòng là ok các cụ nhỉ :)

Theo mình mỗi thiết bị có một tính năng chuyên dụng khác nhau
- Điện thoại chức năng chính là gọi điện, nó cũng có thể dẫn đường, định vị nhưng về co bản không thể tiện bằng máy GPS trong việc đi phượt. GPS là thiết bị chuyên dụng cho dân chuyên nghiệp đi phượt,dân địa chất, dân đo đạc, dân đi rừng nó hỗ trợ rất nhiều tính năng mà điện thoại không có, chịu được lực va đập mạnh, chống nước .....
- Với tầm 10tr bạn có thể xài 62SC, Oregon 550... nó hỗ trợ luôn cả chụp ảnh nên rất tiện lợi

Last edited:
Cảm ơn các bác đã ghé topic và tư vấn.

Tình hình là hên sao em đã "múc" được con 76CSx second hand giá rẻ + mua cái bản đồ 300k của bác trantin84.

Mọi thứ đều ok hết, nhưng tuần qua vừa "đi thử" Quốc Lộ 28 từ Gia Nghĩa về Di Linh thì mới biết được là bản đồ của bác này chưa cập nhật. Cả đoàn đi lạc, người dân chỉ "đừng đi", cuối cùng tưởng là "bỏ mạng", may sao con máy Android bác bạn đi cùng đã load sẵn Google offline maps từ ở nhà nên thoát được khỏi rừng trước 6h30 chiều...

Cách đây mấy tháng bọn em cũng có đi thác Triệu Hải qua đèo Triệu Hải từ Dambri, không có trên Google Maps (kể cả ảnh vệ tinh), vừa check lại thì đường này cũng không có trên cái map em vừa mua luôn.

Giờ em đang lên kế hoạch cho 1 chuyến xuyên Việt theo "phong cách đất đỏ", mà chưa biết là phải dùng bản đồ nào đủ tin tưởng nhờ các bác tư vấn thêm.

Thanks.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,178
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back