What's new

[Hỏi đáp] Mẹo nhỏ trong đời sống ứng dụng vào Phượt

Haihoi2013

Phượt thủ
Em xin mạn phép hỏi mod là em tạo cái thớt này có hợp lý ko? Lý do là trong cuộc sống nhiều người có những mẹo vặt rất hay, có thể áp dụng mọi lúc, mọi nơi. Nếu bà con chia sẻ sẽ giúp ích rất nhiều cho dân Phượt.
Nếu ko đúng mod xóa giùm.

Em xin phép đưa cái mẹo nhỏ về vấn đề tạo lửa trước nha,các bác bổ sung thêm:
Thông thường khi đi phượ( nhất là dã ngoại) ta rất cần lửa để phục vụ các nhu cầu. Nếu đi đông người thì xác suất có dụng cụ nhiều hơn. Vậy gặp khi ít người, các dụng cụ mình mang theo thiếu hoặc mất tác dụng: ví dụ như diêm quẹt bị ướt, zippo hết xăng... ta phải làm sao khi việc có lửa là điều ko thể thiếu?
Em thấy dân ta rất nhiều bác bị cận nên thứ ko thể thiếu là kính cận. Nếu trời có nắng thì đó là thứ tạo lửa tuyệt vời.
Tạm thời em đưa ra vấn đề nhỏ vậy, các bác bổ sung thêm nha. Ví dụ như cũng vấn đề trên nhưng trời ko có nắng thì phải làm sao?
Mong cả nhà chia sẻ để bớt đi những khó khăn trên đường phượt. Cảm ơn các bác trước nha.

Bác Haihoi2013 xui dại chúng em , kính viễn mà các cụ hay dùng là thấu kính hội tụ mới được chứ kính cận thì khác hẳn , bác mà xui anh em dùng kính cận để nhóm lửa thì ngồi phơi nắng đến bao giờ mới ra lửa đây ?

Em xin lỗi vì ko nói rõ hơn Bác ạ. Em nhớ đọc được 1 bài viết dạy cách nhóm lửa bằng kính cận nhưng phải tháo 2 mắt kính ra, úp vào nhau, kiếm thứ gì đó trét xung quanh 2 tròng mắt kính sao cho ta có thể nhỏ nước đầy vào trong. Như vậy nó tạm thời là vật giúp tạo lửa trong lúc khó khăn.

Em xin phép đưa thêm cái mẹo nhỏ chống Vắt khi phượt trong rừng:
Các bác mang theo 1 ít vôi bột, khi đi vào rừng rắc 1 ít lên giày và phần ống quần từ bắp chân trở xuống( có thể hòa vôi với nước bôi lên). Khi hạ trại dùng vôi bột rắc xung quanh khu trại sẽ chống được Vắt tấn công.( Cách này ko bị ô nhiễm môi trường mà nó còn tốt cho môi trường nha các bác).

Em xin phép mạnh dạn đưa lên những cái em biết, chừng nào vi phạm mod đóng lại hoặc các bác thấy tào lao thì xin thôi:
Mẹo nhỏ mang cồn khô ít bị hư:
Khi mang theo cồn khô đi dã ngoại, nếu ta cứ để trong túi nilong có sẵn; bỏ chung trong ba lô cho gọn dễ bị hư bể. Em thì kiếm 1 khúc ống nhựa có đường kính lớn hơn cục cồn 1 chút, thêm 2 cái nút bịt thế là mấy cục cồn ko bao giờ bị hư. Chưa nói đến dụng cụ nhỏ đó sẽ là vật đựng nước bổ sung lúc kiếm được nguồn nước khi mấy chai nước ta mang theo đã hết, đó là chưa nói đến tính năng “ ống thổi lửa" khi ta nhóm lửa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back