What's new

4 mùa Xuân - Hạ - Thu - Đông

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Hic, mưa gió đang đập vào cửa sổ nhà tớ, ngoài trời hiện 13 độ, tớ thấy nhớ Ông lão gió mùa Đông Bắc ở Hà Nội (có 1 truyện thiếu nhi hồi bé tớ đọc tên là thế :) )

Mỗi mùa có những đặc điểm gì nhỉ (tớ đang nghĩ về Việt Nam và về Bắc Âu của tớ)

Mùa xuân: mưa mùa xuân, cây cối đâm chồi nảy lộc, hoa bắt đầu hé nở .....

Mùa hè: nắng vàng rực rỡ, mặt trời chói lọi, hoa bắt đầu nở tung toé, những trận mưa rào mùa hè, rôi lại có cả những cơn giông bão, lốc xoáy, những trận mưa kinh hoàng làm ngập lụt phố phường....

Mùa thu: cây lá đổi màu, mùa lá rụng trong vườn, mùa gió heo may....

Mùa đông: mưa phùn gió bấc, bão tuyết, mưa đá, cây cối trơ trụi, 1 màu trắng của tuyêt (bão táp sa mạc của bác gps ko biết xảy ra mùa nào :) ).....

Tớ làm topic này để mọi người chia sẻ những bức ảnh cảnh thiên nhiên đặc trưng của từng mùa như tớ ví dụ vài điểm ở trên

Chúng ta sẽ post ảnh theo mùa lần lượt Xuân - Hạ - Thu - Đông. Mỗi người có thể post nhiều ảnh cho 1 mùa và post ảnh cho nhiều mùa cùng 1 lúc nhưng đảm bảo theo thứ tự mùa như trên. Khi 1 người dừng thì người tiếp theo sẽ post ảnh đặc trưng của mùa tiếp theo lên, cứ như vậy, mùa nối tiếp mùa, thời gian nối tiếp thời gian....

Chắc chắn sẽ thú vị và hay hơn nếu mọi người bổ sung thông tin ảnh đó chụp ở đâu, tình huống nào và nếu có cả những dòng cảm xủc bổ trợ ảnh nữa thì quá tuyệt vời

Hi vọng các bạn sẽ tham gia (wait)

Last edited:
Bác nào xung phong vào đề Mùa Xuân cái nhể (wait)

À, quên, dù nhìn ảnh có thể đoán được mùa rồi nhưng có khi chúng ta cứ chú thích và mỗi bài post phần Title, các bạn có thể ghi rõ ví dụ "Mùa xuân ở...."

Có ý kiến gì các bạn cứ tự nhiên đóng góp nhá , tớ chỉ nghĩ ra được có vậy :)

Í, tớ lại nhớ ra là mùa màng nông nghiệp cũng gắn vơi mùa thiên nhiên, nên các bạn có thể đưa ảnh: mùa đông: mùa thu hoạch khoai tây hay cà chua gì đó, mùa hè mùa nhặt dâu tây (cuối tuần này có thể tớ đi nhặt quả dâu ở nhà bạn đấy nếu dâu chưa bị vặt hết :) ), mùa gặt lúa hè thu hay xuân hè.....

(Bật dậy lần 2 rồi đấy :D )

Last edited:
Mùa xuân từ những vườn hoa! :)

Để em xung phong mùa xuân cho :)

Mùa xuân ở Keukenhof

Mùa xuân từ những cánh đồng cối xay gió Kinderdij

Last edited:
Tôi xin tiếp theo với chủ đề mùa hè

Mùa hè - mùa của những tia nắng chói chang rải vàng lên những cánh đồng lúa

Sapa mùa lúa chín

SP05_Nang vang 1.jpg

Mù Cang Chải

MCC06_Ruong bac thang.jpg

Cánh đồng Mai Châu

PuLu06_Canh dong Mai Chau.jpg

Mùa hè là mùa không phải đi học của những đứa trẻ :D, được rong chơi thỏa thích, được tắm nắng cho vàng hoe mái tóc

MT-TN06_Tre am Ngoc Linh.jpg

Người tiếp theo - Mùa Thu

Xì pam tí được ko ạ? Theo em thì mùa nhưng cũng theo chủ đề đi ạ
Ví dụ ảnh mùa xuân đầu tiên là về các loài hoa, thì mùa hạ, thu, đông tiếp sau đó cũng là hoa.
Hết lượt 1, lại quay về mùa xuân, lần này là lễ tết chẳng hạn, thì hè là nghỉ mát, thu là trung thu...
Em nghĩ như thế sẽ đỡ tản mạn hơn các bác ạ

Xì pam tí được ko ạ? Theo em thì mùa nhưng cũng theo chủ đề đi ạ
Ví dụ ảnh mùa xuân đầu tiên là về các loài hoa, thì mùa hạ, thu, đông tiếp sau đó cũng là hoa.
Hết lượt 1, lại quay về mùa xuân, lần này là lễ tết chẳng hạn, thì hè là nghỉ mát, thu là trung thu...
Em nghĩ như thế sẽ đỡ tản mạn hơn các bác ạ

Ý kiến của bạn petit cũng hay, nhưng vì mục đích chính là để chia sẻ những hình ảnh và cảm xúc về sự đổi thay 4 mùa trên những nẻo đường chúng ta đã và đang qua, nên nếu giới hạn chủ đề, có thể bị gò bó cho người chơi. Để mọi người tự do thể hiện những gì mình thấy, mình cảm nhận được của từng mùa, từng nơi đi, cho đa dạng đa chiều

Các bác khác nghĩ thế nào ạ, tớ theo số đông thôi, các bác cứ thấy cách gì thú vị và dễ tham gia được là ok rồi

Mời mời (wait)

Mùa thu ở Bắc Âu

Có thể tớ sắp phải xa Bắc Âu, những ngày gần đây thấy hơi bâng khuâng nhớ lại thời gian qua ở đây, 1 đất nước có rất nhiều điều thú vị tớ ko hề biết trước kia, 1 đất nước với 4 mùa Xuân - Hạ - Thu - Đông cực kì rõ ràng

Tớ chính thức đặt chân lên Bắc Âu 6am ngày 07/10, như đã hẹn từ trước, 2 người bạn tớ ra sân bay đón tớ, đón tớ cũng là khung cảnh ảm đạm cuối mùa thu chuẩn bị vào đông: mưa lất phất và trời hơi lạnh, 2 người bạn cảnh bảo tớ, tớ sẽ phải chịu đựng 2 tháng tệ nhất trong năm, tháng 10 & 11 với kiểu thời tiết thế này, ngày sẽ dần ngắn lại, khi bạn đi làm, trời chưa sáng, khi bạn ra về, trời đã tối rồi, cực kì ảm đạm. Đến tháng 12, khi có tuyết, đất trời sẽ sáng sủa hơn

Những ngày sau đó, trời vẫn như vậy, căn hộ tớ ở tạm những ngày đầu Cty thuê cho gần văn phòng, đi qua 1 cái công viên nhỏ, đây là những bức ảnh đầu tiên về mùa thu lá vàng của tớ (và cũng chỉ có thế). 3 tuần mới đến, khi chưa chuyển đến căn hộ chính thức hiện giờ, tớ chẳng đi đâu mấy, giờ hơi tiếc :) Tháng 10 & 11 với Bắc Âu của tớ là tháng âm u, ảm đạm, mưa và lạnh như ngày mưa phùn gió bấc ở ngoài Bắc Vn vậy Nhưng giờ tớ lại nhớ nó mới chết chứ, cho tớ sống thêm 1 mùa nữa như vậy, cũng ok, cả mùa đông tuyết lạnh nữa :)

Mời bạn chủ đề tiếp theo Mùa Đông (wait)

Last edited:
Em tiếp nhé, Cùng một khung cảnh 2 mùa khác nhau

Mùa hè qua khung cửa nhà nội

Và chính khung cảnh đó là mùa đông

Để em tiếp cảnh mùa xuân nhá!

Mùa xuân Hà Nội qua những cánh hoa sưa, mỏng manh, mỏng manh

Mùa xuân Ba Vì là chồi non của những cây bằng lăng, nhìn trông cứ tưởng lá thu đỏ rực

Mùa xuân của hoa gạo đỏ tháng 3

Của hoa mận hoa mơ

Của những phiên chợ xuân, chợ tết

HaGi&

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back