What's new

[Hỏi đáp] Quảng Ngãi - Bình Định - Phú Yên

raklei

Phượt thủ
Quảng Ngãi em ở đấy cũng lâu mà chả biết ăn gì chơi gì; có lẽ đi cho biết thôi bác ạ chả có gì đâu.

Tháp nước trung tâm thị xã

Hồi em đi đúng mùa cưới:

Nhà thờ thị xã QN:

Kho bạc nhà nước (tiền em gửi cả ở đây):

Bác thử ra coi công trình thế kỷ ở DQ nó dậm chân tại chỗ đến đâu rồi:

Trung tâm thị xã (Phan Đình Phùng x Hùng Vương)

Trên đường từ ĐN-Q.Ngãi, bác nên dừng ở Tam Kỳ ăn cơm gà, đặc sản đấy !

Tình hình là tháng tới e có chuyến đi du hí vào quê của người anh hùng áo vải Quang trung _nguyên huệ. Vào đây mà đi máy bay thì phí nên e chỉ đi máy bay đến đà nẵng thôi.
Kính nhờ các bác chỉ dẫn cho e lối đi cách thưc... vì e chưa đi bao giờ và hơn nữa lại đi một mình. E tính đi máy bay vào đà nẵng thứ 6 sau đó đi xe đò-xe may...vào trỏng, vừa đi vừa cảm nhân. Các bác cho hỏi là đi từ ĐN vào Qui nhơn mất bao xa và trên đường đi chỗ ăn uống, ngủ nghỉ ở đâu, ntn?

Đà nẵng cách Quy nhơn khoang 300 km. Nếu tính đường chim đi xe máy thì cũng khá đẹp, đường to rộng rãi thoải mái, mỗi tội xe khách chạy hơi nhiều.
Đi từ ĐN đến QN bằng xe máy thì tớ đã thử , từ khoảng 6 giờ sáng đến khoảng 14 giờ chiều mới tới bạn chuối ạ , nếu vừa đi vừa ăn, ăn sáng, ăn trưa, chụp hình, cafe cafao.. tóm lại là cưỡi ngựa xem hoa..:)
Ngủ tớ chẳng nhớ lắm vì đợt ấy đi cả đoàn, mọi người book KS cũng chỉ 150K thôi mà ở đc 4-5 người, nói chung là phòng to, giá rẻ..
Ăn thì cũng rẻ hay sao ý, ở đó có khu du lich Hầm hô, có nhà tưởng niệm Quang trung - Nguyên Huệ để tham quan..

Bác Chuối có thể thăm các tháp Chăm ở vùng này như tháp Bánh Ít, Tháp Đôi, Ghềnh Ráng và tắm ở bãi tắm Hoàng Hậu thuộc khu vực Ghềnh Ráng.

Có thể ngủ đêm ở khách sạn Hải Âu - mới nâng cấp tiêu chuẩn 4 sao, hoặc Hoàng Anh-Quy Nhơn resort, Life Resort, Khách sạn Sài Gòn-Quy Nhơn hoặc Khách sạn Quy Nhơn tiêu chuẩn 2 sao.

Tìm ăn các món đặc trưng Bình Định như bánh hỏi, bún tôm, cháo hàu, các món cuốn... Hải sản tươi ở Quy Nhơn cũng rất rẻ.

vịt;17676 said:
Đà nẵng cách Quy nhơn khoang 300 km. Nếu tính đường chim đi xe máy thì cũng khá đẹp, đường to rộng rãi thoải mái, mỗi tội xe khách chạy hơi nhiều.
Đi từ ĐN đến QN bằng xe máy thì tớ đã thử , từ khoảng 6 giờ sáng đến khoảng 14 giờ chiều mới tới bạn chuối ạ , nếu vừa đi vừa ăn, ăn sáng, ăn trưa, chụp hình, cafe cafao.. tóm lại là cưỡi ngựa xem hoa..:)
Ngủ tớ chẳng nhớ lắm vì đợt ấy đi cả đoàn, mọi người book KS cũng chỉ 150K thôi mà ở đc 4-5 người, nói chung là phòng to, giá rẻ..
Ăn thì cũng rẻ hay sao ý, ở đó có khu du lich Hầm hô, có nhà tưởng niệm Quang trung - Nguyên Huệ để tham quan..

Ở Quy Nhơn ăn đồ biển rẻ lắm. Một cái quán nằm gần quảng trường mà em không nhớ tên là cái quán rất nổi tiếng. Hồi đó, bọn em có 4 người, cả ăn và uống hết có chưa đầy 500k bao gồm tôm hùm, tôm vỗ, cua huỳnh đế, tôm tít gì gì đó, cua, cá..... và 1 két bia. Nói chung rẻ lắm, để em hỏi lại tên quán đó cho anh nhé.
Còn ở thì có thể ở một số khách sạn dọc đường bờ biển (Công Đoàn thì phải) 3 sao, hoặc quá bộ một chút qua Hoàng Anh Resort cũng được, ở đây có wifi tại Lobby, line internet tại phòng và giá cũng rẻ. Khoảng 30$ hơn thì phải và đã bao gồm ăn sáng.

Đi từ Đà nẵng-Qui nhơn-Đà nẵng mà bác đi bằng xe đò thì sợ vãi đái luôn đấy,

Quê vợ em ở Tam quan cách qui nhơn khoảng 60km, em về 1 lần từ Đà nẵng bằng xe đò sẽ cạch đến già không bao giờ đi nữa.

Xe đò trong đó chúng nó chạy dữ lắm, kinh khủng luôn bao giờ xuống xe thì mới biết là còn sống.

Bác vào Đà nẵng thuê xe tự lái đi sướng hơn,

bvc cho chỗ thuê, giá thuê đi chứ, nói thế thì hỏi gu gờ ah? Mà thuê thì chỉ thuê xe máy thôi cho nó lành;) ;) ;)

Em chưa thuê lần nào, chỉ là dự kiến cuối năm đi thì sẽ thuê thôi.

Bên otofân có bác @bes đã thuê rồi đấy bác ngó sang xem sao.

Bác bangquang cho cái lịch trình đi Đà nẵng xem nào? Bác vào ngày nào, ra ngày nào, chỉ đi ĐN thôi hay còn đi chỗ kác nữa? E bắt buộc phải có mặt ở ĐN sáng thứ 6 ngày 7-9-07 để di chuyển tiếp vào QN, còn bác thì sao?

tớ cũng góp vài tấm

cái tháp nước rêu phong

Nhà thờ cũng rêu phong

Chuông nhà thờ đổ muộn

Tượng chúa buồn hơn xưa

và đừng quyên món này

của cô chủ quán vui tánh

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943