What's new

Sáng nay cafe một mình, Sài Gòn chợt mưa, chợt mưa...

Có những buổi sáng cuối tuần rảnh rỗi, tôi lại tìm 1 quán cà phê nào đó ngồi đọc sách. Thưở ấy, ít khi đi đâu xa, chỉ quanh quẩn từ nhà đến trường, thế nên hay tìm những quán cà phê hay hay để ngồi, riết rồi thành thói quen, rồi thành sở thích...

Ngày đó, thích quán Hình Như Là... nằm trong 1 con đường nhỏ gần TTTDTT quận Phú Nhuận. Thích nhất món sinh tố kem ở đó... và kỉ niệm của những năm học cấp 3....

Hồi đó, quán có những quyển sổ cho khách viết cảm nhận. Đến, rảnh rỗi thì đọc cảm nhận của người ta, chưa viết vào đó bao giờ, không biết bây giờ những cảm nhận ấy có còn không? Hay ngồi góc ngoài sân, nhìn lên cái cửa sổ trên tầng 1 treo đầy gấu bông. Thấy dễ thương và lãng mạn gì đâu.

Bây giờ, con đường ấy vẫn còn, Hình Như Là... vẫn còn đó, nhưng qua thời gian, qua những thay đổi và sửa chữa quán ấy đã không còn như ngày xưa nữa. Đẹp hơn, rộng rãi hơn, nhưng những kỉ niệm ngày xưa không còn nữa...

Không giữ tấm hình nào của quán ngày xưa, quán bây giờ thì chỉ vào vài lần do có hẹn với bạn.

List các quán cafe theo dòng topic (updated 7/9/2011):

1. Hình Như Là (209B Nguyễn Đình Chính. P.11 - Phú Nhuận)

2. Du Miên (48/9A Hồ Biểu Chánh - Phú Nhuận)

3. Cà phê Một Thuở (209 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM)

4. Riêng 1 góc trời... (119a Lê Văn Sỹ, Quận Phú Nhuận)

5. Nirvanar (191A Hoàng Văn Thụ, P.10, Q.Phú Nhuận)

6. Cafe Tĩnh Lặng (61/2D Phan Đình Phùng, Phường 17, Quận Phú Nhuận)

7. Phúc Âm - 55A, đường Trần Bình Trọng, Phường 5, Quận Bình Thạnh, Tp. Hồ Chí Minh

8. Một thuở Sapa

9. The Fig (15 Nguyễn Thị Huỳnh, quận Phú Nhuận)

10. Arch (88 Mạc Đỉnh Chi, quận 1)

11. Casbah (59 Nguyễn Du, P. Bến Nghé, Q.1)

12. Cafe COC trên đừơng Quang Trung,P10.q GV.

13. Country Houses Cafe.DC:18C Phan Văn Trị, Gò Vấp

14. Quán Take, 27/6 Nguyễn Bỉnh Khiêm, Q.1

15. Quán Tino, trước đây là Cầm Hạc, 347 Nguyễn Thượng Hiền, phường 11, Quận 10

16. Quán 39 Lê Lợi

17. Nhạc Jazz 28 Lê Lợi, Quận 1

18. Cafe Yoco, 22A Nguyễn Thị Diệu, P.6, Q.3, TP. Hồ Chí Minh

19. Quán Thủy Trúc, 180 Bùi Thị Xuân, P.3, Q.Tân Bình

20. Quán Pa Pa, ngay hồ con Rùa

21. Khu cafe Thanh Đa

22. Thư quán sinh viên (2A Lê Duẫn)

23. Hi - end

24. Đời Rất Đẹp - 91/6N Hòa Hưng, P.12, Q.10

25. Princess and the pea (63/18 pasteur, quận 1)

26. Pergola - 28A Trần Cao Vân, P. 12, Quận Phú Nhuận

27. Cửa sổ mặt trời

28. Cục Gạch Quán. 10 Đặng Tất, P. Tân Định, Q.1, Sài Gòn

29. Cafe 7 kì quan - số 12, Đường 26, Phường 11, Quận 6, TP HCM

30. Bệt - Ngô Thời Nhiệm

31. The Coffee Bean & Tea Leaf - 94 Nguyễn Thị Minh Khai, Q.3

32. Cafe Vừng Ơi Mở Ra, lầu 1 số 18 Ngô Thời Nhiệm Q.3

33. Bệt nằm ở 57A Tú Xương, P7, Q3

34. Paris Deli 31 Đồng Khởi (góc DK và Ngô Đức Kế) 1

35. Cafe Sakura - 153 Xô Viết Nghệ Tĩnh , Q Bình Thạnh

36. CUNG MI, nằm trong một con hẻm trên đường Lê Quang Định, Q. Gò Vấp.

37. Jazz, 97 Bis Sương Nguyệt Ánh

38. Lavender Cafe - 384/40 Nam Kì Khởi Nghĩa, Quận 3

39. Miền Đồng Thảo - 221A Nguyễn Trọng Tuyển, Q. Phú Nhuận

Last edited by a moderator:
40. Quán trong công viên Tao Đàn

41. Cafe Lít - 3/30 Thích Quảng Đức, Quận Phú Nhuận

42. Bệt - Hàn Thuyên

43. Cafe LẠC - 192/4 Trần Huy Liệu, quận Phú Nhuận

44. Cafe Xưa - 1019 Bình Quới, phường 28, quận Bình Thạnh

45. Quỳ Đà Lạt - 400a Lê Văn Sĩ Q3

46. Lacafe - Lê Văn Sĩ, Quán anh LongRat - SCDC

47. Cacophony - 57H Tú Xương, Q. 3, Sài Gòn

48. Cafe Cõi Riêng: 334A Nguyễn Trọng Tuyển, P.2, Q. Tân Bình, TP. HCM

49. Tibetan

50. The journey cafe - 158/12 Trần Huy Liệu, P.15, Q. Phú Nhuận, Tp.HCM

51. Serenata 329/15 Nguyễn Trọng Tuyển, P.10, Q. Phú Nhuận

52. Hi-end, 217 Nguyen Văn Thủ

53. Net Xua, Tân Sơn Nhì - Tân Phú

54. Tour Les Jour - Nguyễn Thị Minh Khai

55. Bitter Sweet Coffee House - 81 Lê Thánh Tôn, Quận 1

56. Cafe Press - 14 Alexandre De Rhodes

57. I'm yours cafe - 29/27 Đoàn Thị Điểm, P1, Q. Phú Nhuận

58. K13 - 37C Phan Xích Long, P3, Q. PN

59. Aisha - 63/1 Pasteur, Q.1

60. Terrace - 65 Lê Lợi, Q.1

61. Mọi mọi cafe - 173 Trần Huy Liệu, PN

62. Cafe Legend

63. Cafe hẻm Trịnh - Hẻm 47 Phạm Ngọc Thạch, Q.3

64. UP cafe - 269 Nguyễn Trọng Tuyển Q. PN

65. Le jardin de Sao Mai cafe & bistro - 178B Hai Bà Trưng, Đa Kao, Q.1

66. Vintage Trần Huy Liệu

67. Vintage 23A Tú Xương

68. Loveable Corner Coffee - 463A/110B đường 3 tháng 2

69. Hideway, 41/7 Phạm Ngọc Thạch

70. Ride Cafe - 384/2 Nguyễn Thị Minh Khai, P.5, Q.3, Tp.HCM

Các câu chuyện có liên quan đến cafe ;):

1. Tình yêu là gì?

2. F5

....................... Tưởng ít, cập nhật lại coi bộ cũng nhiều quá ta!!! :D

Last edited by a moderator:
@anhtth: Đồng ý thôi bạn ơi. ^^

Sau này, quán hay ghé đến nhất là 1 cái quán nằm trong ngoằn ngoèo hẻm, phải rẽ mấy lần mới đến. Quán, như vốn là 1 căn biệt thự, không quá yên tĩnh, không quá ồn ào... Không gian thoáng và đẹp. DU MIÊN.

Nếu Hình Như Là... giống như 1 giấc mơ đã mất, có chút bụi bặm của thời gian, 1 chút tiếc nuối những kỉ niệm, thì Du Miên đối với tôi là những buổi sáng đầy nắng, những cơn gió nhẹ, tiếng lá xào xạc và tiếng nước chảy róc rách. Bình yên.

Du Miên (48/9A Hồ Biểu Chánh - Phú Nhuận)

Last edited:
Dù bản chất không thích cafe một mình nhưng tui lại rất thích ngồi ở 1 quán cafe vỉa hè bên q7. Buổi trưa nắng vàng rực rỡ, gió mát rượi, cây xanh rợp bóng, ngồi đọc báo, ngắm cảnh, ngắm người, ngắm chim ... sẻ nhảy lích chích :D (đi 1 mình mới rảnh vậy, còn đi với bạn thì mải nói chuyện quá nên ko thấy gì hết)

@ milledeux: Nhà tui cũng ở quận 7 nè, dzị bạn hay ngồi quán vỉa hè chỗ nào mà có view đẹp dzị? Tui thử với coi. :p

Bữa nào phải dẫn Phuonghoang đi gặp bạn của mio mới được. Bạn này có tên gọi thân mật là Nhân Hí, cũng yêu Sài Gòn, cực kỳ thích cà phê và bây giờ thì yêu mưa mất tiêu rồi. Hai người giống nhau ghê á.

Viết về cà phê Sài Gòn là một đề tài lớn (cỡ luận án cao học chuyên ngành Xã Hội Học hay Marketing). Đa dạng từ chủng loại quán, chủng loại khách hàng...cả thói quen, xu hướng theo thời gian.

Thời còn sinh viên: một trong những quán mình thích ngồi là cà phê Điện Ảnh, nơi mà mình có thể ngồi lặng lẽ ngắm nét đẹp quí phái của Diễm Hương, vẻ mặn mà đằm thắm của Ngọc Hiệp..và trong số bạn bè cùng ngồi quán thích nhìn nét đẹp trai "đêu đểu" của Lý Hùng..Tuổi đôi mươi của một thời!:)
Còn quán không thích ngồi cũng phải ngồi là cantin trường vì đây là nơi duy nhất cho phép "ghi sổ", cuối tháng thanh toán bằng tiền cầm đồ, học bổng còm cõi, tiền mồ hôi nước mắt của cha mẹ nơi quê nhà, tiền "viện trợ" của...bồ, tiền thắng bài tiến lên trong KTX...:LL

Ôi cà phê Sài Gòn!

Sau đây là mục đố bạn:

- đố bạn biết ở Sài Gòn có 1 vài quán cà phê dành cho danh thủ cờ tướng, quán chỉ mở sau 12h đêm đến 5h sáng?

- đố bạn biết ở Sài Gòn có quán cà phê nào tới buổi trưa, chủ quán đuổi khách ra để đi ngủ mà..quán vẫn đông và nổi tiếng?

...tạm thế đã!

Last edited:
Có lẽ mình hơi "ĐIÊN" khi nói ra điều này cùng mọi người. Nhưng mình muốn chia sẻ với các bạn những điều mình không biết nói cùng ai. Mình thích đi cà phê một mình, vì một lý do duy nhất, đó là mình thích uống cà phê. Chính vì thế mình hay lê lết hết quán này đến quán kia, từ quán sang trọng đến quán vỉa hè. Nơi thì gần hai trăm ngàn, nơi chỉ có năm ngàn một ly cà phê đen đá. Mình không có tính lãng mạng ngồi ngắm thiên nhiên, cây cảnh ở trong quán, và mình cũng không quan tâm đến những người xung quanh. Chính tính cách này mà mình thành người không bình thường trong mắt mọi người. Mình vô quán làm một việc duy nhất là uống cà phê và suy nghĩ cuộc sống nhốn nháo không phương hướng của mình. Mình nghiệm ra một thứ khi ngồi uống cà phê một mình đó là con đường mình đang đi nó đen như màu của cà phê, nhưng trên con đường đen tối đó nó có quá nhiều đam mê khiến mình không bao giờ từ bỏ.
CÁC BẠN MUỐN MỘT KHÔNG GIAN THOÁNG MÁT VÀ YÊN TỈNH THÌ THỬ ĐẾN QUÁN "MỘT THỦA" TRÊN ĐƯỜNG NGUYỄN VĂN TRỖI THỬ NHÉ.

@ Minh mio: Hihi, Phương Hoàng thích đủ thứ mà Mio ơi. ^^

@ BM: Nghe kể chuyện hồi xưa của bác, em nghĩ bác thuộc thế hệ trước trước em rồi. Hồi đó, em cũng có 1 cái tiểu luận nhỏ nhỏ về đề tài này, hì, chỉ là vì thích bác ạ. Đúng là cà phê Sài Gòn thì bạt ngàn thật, nên em cũng muốn góp chút gió, chia sẻ mấy cái quán hay hay. Mấy câu đó của bác hay thật đấy ạ, để em ráng tìm mấy tiền bối học hỏi đề tìm câu trả lời. Cảm ơn bác.

@ hoa gao chin: Mình nghĩ là không có "ĐIÊN" đâu bạn. Biết đâu, lúc nào đó mình cũng đã cùng ngồi 1 quán, nhưng mải mê bận rộn với những suy tư của riêng mình, không để ý đến người khác mà không nhìn thấy nhau (mà có thấy cũng không biết, vì có quen nhau đâu, hihi).
MỘT THUỞ, mình có đến 1 lần. Và, mình đã bắt gặp ở đó những khoảnh khắc Sài Gòn xưa cũ. Quán đẹp, và có lẽ, lưu giữ kỉ niệm của nhiều người, bạn nhỉ.

Cà phê Một Thuở (209 Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,173
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back