What's new

Myanmar bụi từ 29/4- 11/5/2013

Vỡ tua đi chơi dịp 30-4 vào phút chót, đành lên kế hoạch B Myanmar. Ko đi sớm sợ nước này đang bắt đầu mở cửa, sẽ có nhiều thay đổi... Mình vừa book VNA khuyến mại chào hè khứ hồi HN- YGN 3,8tr. ĐI ngày 29/4 về 11/5/2013. Bạn nào chưa có kế hoạch nghỉ 30-4 hay vỡ tua khác thì join cùng nhé.

Lịch trình này mình ngâm cứu từ trước đó (up tạm lên vậy). Do thời gian đi dài hơn lịch trình cũ nên chắc sẽ nghiên cứu đi thêm hoặc ở lại thêm 1 số điểm hấp dẫn. Nhưng căn bản vẫn là dư thế lày.

Myanmar bụi từ 29/4- 11/5/2013

Ngày 0 (Thứ 2, ngày 29/04): HAN – RGN
Chuyến bay chiều lúc 16h hơn và tới Yangon lúc 18h15
Tối ngủ Yangon
Ngày 1 (Thứ 3, ngày 30/04): RGN – Nyaungshwe – Inle Lake
Sáng chơi quanh Yangon
Chiều khởi hành đi Inle Lake. Bus xuất phát lúc 3h30pm, tới Nyaungshwe vào ngày hôm sau lúc 4am
Ngày 2 (Thứ 4, ngày 1/5): Inle Lake
Khi xe tới ngã ba Nyaungshwe thì bắt taxi hoặc tuk tuk vào cổng chính của làng Inlay. Tìm và nhận khách sạn, đặt thuyền để đi chơi trên hồ cho cả ngày luôn
Chơi cả ngày trên hồ, mua sắm quà lưu niệm, thăm thú, chụp ảnh và ngắm hoàng hôn tuyệt đẹp trên hồ
Tối đặt thuyền đi nửa ngày hôm sau đi ngắm bình minh và chơi ở chợ nổi
Ngày 3 (Thứ 5, ngày 2/5): Inle Lake – Mandalay
Dậy sớm đi ngắm bình minh và đi chợ nổi. Quay về khách sạn ăn sáng và thuê xe đạp nửa ngày đi dạo quanh khu làng nhỏ nhắn Nyaungshwe hoặc là đi bộ cũng được.
Đi ngắm nghía phố xá, đi chợ, nhưng nói chung là không có mấy thứ để ngắm nghía ở thị trấn mấy.
Nghỉ ngơi và đặt taxi đưa ra ngã ba bắt xe bus đi Mandalay chuyến 6pm.
Ngày 4 (Thứ 6, ngày 3/5): Mandalay: Mahamuni - Sagaing - cố đô INWA - đền AMARATUPA – cầu UBIEN
Xe bus tới Mandalay tầm 4am. Bắt tuk tuk/taxi về khách sạn.
Ăn sáng rồi đặt xe đi thăm các địa điểm luôn: Mahamuni - Sagaing - cố đô INWA - đền AMARATUPA – cầu UBIEN (ngắm hoàng hôn)
Tối quay trở lại Mandalay
Ngày 5 (Thứ 6, ngày 4/5): Mandalay - Mandalay Hill - Royal Palace - Minguin - Bagan
Sáng dậy sớm, xuất phát từ 6am đi Mandalay Hill (vẫn đặt xe hôm trước). Sau khi tham quan điể m này xong, quay nhanh về đi thăm Royal Palace (mở cửa lúc 8am).
Sau khi xong ở đây, xuất phát tầm 8h45 đi Minguin vì thuyền rời bến lúc 9am và quay về là lúc 1pm.
Sau khi thăm di tích Minguin, bảo lái xe đưa ra luôn bến xe, mua vé xe và đợi đến giờ xe đi Bagan (xe chạy lúc 4h30pm)
Ngày 6 (Chủ nhật, ngày 5/5): Bagan
Xe bus tới Bagan tầm 11h tối. Nhận phòng ks tại Nang Oo, đặt xe ngựa đi thăm quần thể di tích trong ngày luôn, cuối ngày đi ngắm hoàng hôn.
Đi xe ngựa thăm quần thể di tích
5 ngôi đền / chùa không nên bỏ qua ở Bagan:
Ananda Pahto
Dhammayangyi Phato
Sulamani Pahto
Pyathada Paya
Thatbyinnyu Pahto

Ngày 7 (Thứ 2, ngày 6/5) Bagan

Dậy sớm đi ngắm bình minh, tiếp tục đi xe ngựa/hoặc thuê xe đạp thăm thêm nốt một số địa điểm quanh đó, đi chợ trung tâm gần khách sạn.
Ngày 8 (Thứ 3, ngày 7/5) Bagan - RGN
Dậy sớm đi ngắm bình minh, tiếp tục đi xe ngựa/hoặc thuê xe đạp thăm thêm nốt một số địa điểm quanh đó, đi chợ trung tâm gần khách sạn. Cuối ngày đi xe bus từ Bagan về Yangon.

Ngày 8- 9- 10/5: tính toán sau vậy.
Ngày (Thứ 7, ngày 11/5) RGN - Hanoi
Xe tới bến xe Yangoon vào sáng sớm hôm sau là tầm 5am.
Bắt taxi dẫn đi thăm nốt một số địa điểm ở RGN. Ăn trưa, nghỉ ngơi một lúc, chuẩn bị ra sân bay để về HN

Welcome!!!!

P/S: Hết 21/4 là hết chương trình khuyến mãi chào hè của VNA nên các bạn nhanh tay book nhé.

Mình cũng vừa book vé đi Yangon nhưng đi từ HCM ngày 30/4 về 5/5. Đợt này vé VNA rẻ thật và đúng vào dịp Myanmar đang trong thời kỳ đổi mới, có nhiều điều thú vị để xem. Mình định đi Yangon & Mandalay thôi, lịch trình cũng có một số điểm giống như của bạn. Bạn pm mình contact để tiện trao đổi thêm nhé. Skype của mình là vickynguyen.vn :)

Mình cũng đi Myanmar từ Hà nội cùng thời gian nay 29.4 đến 5.5 nhưng mình muốn đi theo chiều ngược lại: Yangon-Bagan-Madalay-Inle.

sorry moi nguoi. Hien bon minh chi co 2 nguoi, dang muon tuyen them dong doi cho them dong vui. Chi phi du tinh tam 500-700$.
@ Perfum: Bon minh cung dang tinh toan lai lich trinh theo huong di Bagan truoc. Boi vi ko book ve may bay noi dia nen cung ko lo lam.

sorry moi nguoi. Hien bon minh chi co 2 nguoi, dang muon tuyen them dong doi cho them dong vui. Chi phi du tinh tam 500-700$.
@ Perfum: Bon minh cung dang tinh toan lai lich trinh theo huong di Bagan truoc. Boi vi ko book ve may bay noi dia nen cung ko lo lam.

Bạn ơi, tớ đi ngắn ngày hơn nên lịch trình gần như cơ bản đã xong, phòng ốc thì tớ cũng có bạn người Myanmar nên mọi thứ cũng sẽ ổn định ngay khi tớ quyết định lịch trình cuối cùng (1 trong các phương án sau đây, đang chờ bạn nào lịch phù hợp để mình quyết định join cùng):
29.4 đến Yangon, bắt bus di Bagan.
30,1: Bagan (có ý kiến nên ở Bagan 1 ngày thôi , nếu thế tớ sẽ đẩy ngày còn lại cho Inle 2 ngày)
2,3: Mandalay
4: Inle
5:Yangon

Hoặc:
Tối 29 bắt bus đi Mandalay (hình như chuyến cuối trong ngày đi Mandalay là 10pm, đủ thời gian mình xuống sân bay 6.10pm, đi ăn, rồi ra bus đi Mandalay. Còn bus đi Bagan như phương án 1 hình như mình đọc ở đâu đó chuyến muộn nhất là 7pm, vậy sẽ rất khó khăn để di chuyển từ sân bay sang bến bus, bạn mình bảo đi mất 25 phút. Cái này mình sẽ hỏi kỹ hơn)
30+1: Mandalay
2+3: Inle
4: Bagan
5: Yangon

Các bạn xem có tham gia đoạn nào với mình không?

@ Perfum: thế thì tớ nghĩ mình đi PA 2 nhé, như vậy mọi ng sẽ đi được các điểm cần thiết mà ng bạn đồng hành cùng tớ sẽ ở lại thêm Bagan được ´ ngày nữa- như mong muốn của bạn í. - bạn í sẽ về trước tớ, ngày 6-5.
@quoctrung: welcome bạn. Thêm ng thêm vui. Có gì liên lạc vs tớ nhé: 098 890 4555

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back