What's new

GPS và bản đồ - Một giới thiệu tổng quát.

Bạn có quan tâm đến GPS không?

• Total voters
    212

trantin84

Chấm tử
Thời gian qua, có nhiều bạn bè của em quan tâm đến GPS. Trong số đó, có nhiều bạn đã rành rọt, có nhiều bạn không biết bắt đầu từ đâu hay cần thiết bị gì. Cho nên, em sẽ giới thiệu lại từ 0.00 để mọi người quan tâm có thể đọc được, và thảo luận. Các bài viết sẽ phân loại:
_ Giới thiệu chung.
_ Tracklog
_ Ozi PPC
_ Garmin PPC / Handheld
_ Ozi PC & map
_ Garmin Mapsource & map
_ Google Earth / maps.
và một số chuyên đề khác. Bài này em sưu tầm được sẽ đưa link, không phải viết lại :D

Về lâu dài, nhóm của em thường đi chấm, geocaching, off trao đổi, welcome các bác. Và em cũng định tổ chức vài trò chơi GPS cho mọi người có thể văn ôn võ luyện. :Dam

Trong số bài trên, tùy vào thiết bị, hay nhu cầu mà mỗi chúng ta sẽ quan tâm hay không. Em mong các bác theo dõi, và góp ý kiến. Mọi hỏi đáp, các bác cứ post ngay trong thớt.

------------
Để bắt đầu, trong thớt này, chúng ta bàn luận về chuẩn bị thiết bị, và GPS có thể làm gì (BB)

GPS có thể làm được gì?
(Tạp bút)

Google thử xem có ai rỗi hơi không, không ngờ lại có thật :D Mình chỉ việc dịch ra và lược bớt cho phù hợp thôi.

1. Mang lại niềm vui. (!?)
2. Định vị. (tất nhiên rồi).
3. Thể hiện lên màn hình vị trí và đường đi của ta, tốc độ tức thời, tốc độ trung bình, gia tốc (thời gian thực).
4. Có thể biết còn cách đích đến bao xa.
5. Tìm lại một vị trí đã đánh dấu.
6. Chia sẽ địa điểm đã đánh dấu cho người khác.
7. Ghi lại lộ trình đã đi để xem lại hay chia sẽ.
8. Dùng như 1 là bàn (trong lúc di chuyển - khi đứng yên, la bàn không còn chính xác nữa - ngoại trừ thiết bị có la bàn điện tử kèm thêm).
9. Test xe speedmeter của xe mình đúng không.
10. Chứng minh cho hội là mình đã phóng xe với tốc độ xx trong khoảng thời gian xx.
11. Dùng thay thế cho speedmeter.
12. Dùng như một trip meter (tổng khoảng đường đã đi, thời gian dừng, thời gian chạy, ...)
13. Với dữ liệu bản đồ chính xác, ta có thể tìm được nhà hàng, khách sạn, bệnh viện, ... gần đó nhất.
14. Tạo lộ trình trước khi phượt và nó dẫn mình theo lộ trình đó.
15. Với GPS Tracker, có thể biết xe, đồ vật, vợ / chồng mình đang ở đâu.
16. Thông báo với bạn bè vị trí ta đang nhậu chỉ bằng 1 cú click.
17. Là một đồng hồ điện tử cực kỳ chính xác.
18. Thể hiện cao độ.
19. Không bị bọn taxi chăn dắt khi đi đến TP khác.
20. Là một cây thước đo khoảng cách và đo diện tích trên thực địa.
21. Biết chính xác thời điểm mặt trời mọc /lặn trong ngày.
22. Gắn nó vào xe điều khiển và biết được xe mình đạt vận tốc bao nhiêu.
23. Tham gia những trò chơi Location-Based (đi chấm, geo caching, ..)
24. Tự động tìm lộ trình và hướng dẫn ta đi (với bản đồ phù hợp).
25. ...

Bác nào thấy chưa đủ có thể xem thêm tại đây

Riêng em, GPS còn có chức năng làm cục chặn giấy và máy chơi game giải sầu nữa ợ.

Không biết chú có nhớ GPS cho anh không? Vẫn chưa thấy nhé

Chả biết anh đầu tư bao nhiêu $$$, và mục đích anh muốn làm gì. Nhưng với bike thì:
_ Garmin Etrex Venture HC: $145 (có VAT), thấy Tín Đức ngoài đấy bán rẻ hơn (kô VAT). Con này bắt sóng cực tốt, ghi track, thể hiện tốc độ, .... Va chạm thoải mái, pin AA dài hơi ... Nó chỉ KHÔNG có nạp bản đồ và màn hình đơn sắc thôi. https://buy.garmin.com/shop/shop.do?pID=8707
_ Anh tìm 1 con PPC / PDA / Smart phone nào bèo bèo rồi chơi. Chế bộ biến điện ra 5V DC, vì con này pin trong chạy vài giờ là tèo.
_ Còn cái quả Garmin Nuvi dạng này $140 bên US, em vẫn chưa tìm ra cách chuyển về. Nếu mang đc thì ngon, có bản đồ, touch screen, chống thấm nước, ... https://buy.garmin.com/shop/shop.do?cID=134&pID=13428

Em đang định kiếm một cái như thế này, em có vài vấn đề không hiểu, bác giúp em với :D
Con này có map của VN không?
Có chịu đc va đập, nước, bụi, rung khi chạy xe ở tốc độ cao không?
Pin và khả năng định vị của nó ra sao?

Em định kiếm chính xác là con này đây

@ Walkman: anh có bạn ở châu Âu hay US kô? Mua bên đó cực rẻ, về đây nạp map vào, là xong :D

@Cancel242:
_ Con hình trên là Magellan Expiorlist. Thằng Magellan và Garmin là 2 thương hiệu lớn. Nhưng map VN thì không bằng Garmin đâu.
_ Con hình dưới là Garmin GMAP 60CSx (ngoài HN đang bán $375 nhỉ?). Pin AA eneloop xài tích cực thì 1 cặp được 1 ngày, ít di chuyển thì dài hơi hơn. Nó có la bàn điện tử. Garmin vừa ra mắt dòng máy tiếp theo nó, GMAP 62.

Bác hỏi chống nước, thì thế này:

Bác hỏi chống rung, hay shock, thì vô tư đi. Garmin có bán 1 option để gá vào càng xe đạp, xe cào cào, bác tìm thử xem. Không được thì độ.
Còn map Garmin: đã có thành phố lớn, phần Tây Nam Bộ thì em vừa làm xong, tương đối đủ. Còn nhiều phần có data nhưng chưa routable được (thấy được map nhưng tìm đường thì nó tịt). Em sẽ có bài giới thiệu về map Garmin. Cảm ơn bác quan tâm.

p/s: bác có thể cài Garmin Mapsource lên máy tính, và tải cái http://www.mediafire.com/?zzzhjwyzmwn IndoChina này vào, xem thử. Ra tỉnh ngoài thì nó không có data. Nhưng nó đang là bản "routable" hoàn chỉnh nhất.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back