What's new

[Chia sẻ] Phượt một mình tại Cù Lao Chàm.

Giữa tháng 5 vừa rồi mình có chút công việc nên vào Đà Nẵng rồi qua chỗ thằng bạn ở ngay cầu sông Hàn ở nhà nó.
Được 4-5 ngày thì mình cũng xong xuôi công việc thì bất ngờ lên mạng thấy có Cù Lao Chàm gần gần với Đà Nẵng mà chưa đi. Lên mạng tìm thông tin và cách đi đứng thì ko đc cụ thể và chi tiết lắm mà chủ yếu toàn thấy tour là tour.
Mới đầu định đi Tour vì là lần đầu đi biển đảo lại chả biết mô tê đường đi lối lại, chẳng quen biết thân thích ai trên đảo nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn thích xách balo và tự mình đi hơn.
Sáng thứ 5 ngày 16/5 biết thông tin về Cù Lao Chàm, cả buổi sáng online tìm kiếm thêm thông tin. Tí nữa thì chuyển khoản cho cty du lịch để đặt tour. 1 phần lý do tự túc đi cũng là đúng lúc thằng bạn ở nhở nhà nó về, lúc đó mới nói chuyện với nó. Sau một hồi nói chuyện nó kêu oke 2 ta cùng đi.
Chiều hôm đó tiếp tục tìm hiểu đi đứng ra sao và nhiệm vụ buổi tối là chuẩn bị hành lý.
Mình thì đc cái là cẩn thận, mang thì rõ nhiều quần áo mặc dù là xác định sáng đi rồi chiều về luôn, ô(dù) che mưa, nắng, cả áo mưa nữa chứ(mang đi rồi mới biết cả cần thiết). ở nhà nó có mấy cái mũ cọ thì chả mang thế là đến đảo lại mất oan khoản tiền.
Và đây là kinh nghiệm của mình sau khi đi về để các bạn có đi thì chuẩn bị nhé:
- Balo du lịch dùng để đồ
- Quần áo tắm và quần áo khô. (Xác định đi bụi thì phải ở đó 1 đêm)
- Mũ vành rộng để tránh nắng, vì ở đó rất nắng
- kém chống nắng
- Kính đen để che nắng và nhìn cho đỡ chói nhé. Ai thích thì tạo dáng với kính.
- điện thoại và máy ảnh nhớ xạc đầy nhé.(Nếu lần sau đi mình sẽ chế cái túi đựng máy ảnh để chụp dưới nước, trên thị trường mình thấy cũng có cái túi bọc rất hay để khi lặn ngắm san hô và cá cảnh mình còn chụp)
- Nước ngọt: sẽ phải cần nhiều nước đấy bạn nhé. Đặc biệt khi lặn ngắm san hô sẽ phải dùng nước ngọt nhiều.
- Xe máy: Nếu bạn đi nhóm đông thì ko nên đi xe máy, còn 1-2 ng thì nên đi xe máy.
- Bạn nào dễ say sóng thì chuẩn bị đồ ăn ngọt hoặc thuốc chống say nhé.
Định đưa cái ảnh ông bạn mình mà ko có chức năng chèn ảnh trực tiếp hả các bạn!
Đây là ông bạn mình, ko phải tự nhiên mình đưa ảnh ông này lên đâu. Giờ vẫn còn ấm ức với ông í thế nên đưa lên cho mọi ng coi, coi như dìm hàng luôn.

Last edited:
Cũng tầm giờ này, mọi thứ đã chuẩn bị gần như là xong xuôi để sáng mai lên đường sớm! Đồng hồ báo thức lúc 5h sáng.
Còn thằng bạn mình chuyên gia thức khuya đến 3h sáng, chả biết hôm đấy nó thức đến mấy giờ.
Đúng 5h chuông đồng hồ reo lên, mình biết thằng bạn mình thức khuya lên kệ cho nó tranh thủ 1 tý mình đi đánh răng rửa mặt, vệ sinh cá nhân.
Xong xuôi đang hí hửng hôm nay sẽ là ngày tuyệt vời của mình đây thì vào phòng gọi ông bạn dậy chuẩn bị rồi đi. Gọi mãi cứ ừ à, ừ à. Đc 5-10p ông ấy chốt câu "Thôi ông đi 1 mình đi, tôi ko đi nữa đâu". Lúc đấy mình như thằng bị điện giật chả nói đc gì. 1 lúc sau bình tĩnh lại cố nài nỉ nó mãi cũng ko đc. Ra ngoài phòng khách ngồi nghĩ đi hay ko đi, đi hay ko đi. Nghĩ đi nghĩ lại đã nói là làm. Quyết định 1 mình cũng đi.

6h sáng bắt đầu khởi hành bằng xe máy từ Phạm Văn Đồng.(vì ông bạn phải ra đóng cửa nên tranh thủ nhờ ông ấy chụp hộ luôn)

Dọc đường Hoàng Sa lúc đó vắng tanh.

Đến Nguyễn Văn Thoại thì rẽ cây xăng , đổ 50k. Cứ tưởng thiếu nhưng đi cả chuyến hành trình như thế tốn có nửa bình xăng.

Vừa đi vừa dừng lại chụp, thấy cái gì hay là chụp hết.

Đang đi nghĩ lại vẫn thấy ức chế ông bạn mình, thấy các e đang đi học thôi giả vờ hỏi thăm lấy duyên cho may mắn và tan biến những tiêu cực.

Lúc đó đến phố cổ Hội An khá vắng vẻ.

Sau 2 lần hỏi đường đến bến Bạch Đằng thì mình cũng đã tới bến.

Lúc đến nơi là 7h kém 1 chút, lúc đấy tàu còn chưa có ở bến. Hỏi bà cụ ở đó thì bà bảo cứ đi ăn, uống đi 7h15 quay lại.
Sáng ra đi vội nên cũng chả ăn uống gì, hôm qua thì cũng chưa chuẩn bị đồ ăn thức uống nhẹ nhàng nào cả. Tranh thủ còn thời gian làm tạm bát Mì Quảng và đi mua 1 số đồ linh tinh.

Mì quảng 15k/bát, ăn cũng đc. So với 1 số quán ở Đà Nẵng mình thấy ở đây ngon hơn.

Ăn vội, ăn vàng rồi qua cửa hàng tạp hóa bên cạnh mua bánh kẹo và nước ngọt.
Xong rồi chạy lại ra bến lúc 7h15. Thấy vẫn thoải mái thời gian mình lại ngồi quán nước sát luôn bến làm ly cafe 8k nhưng ko đạm đà bằng Đà Nẵng.

Uống cafe xong mình đem xe cho lên tàu và lên trên tầng 2 ổn định đồ đạc và chỗ ngồi để chuẩn bị lên đường.
Vé tàu chợ mình đi là 30k/người và xe máy là 20k
lên tàu mình phi luôn vào phòng lái tàu ngồi, đây cũng là 1 điều may mắn với mình.

Đây là Bác Bốn thuyền trưởng và e Tuyết người dân trên đảo.
SDT Bác Bốn nếu mọi người muốn hỏi về tàu chợ: 0985686465.
Các bạn nhớ nhé, tàu chợ chỉ có duy nhất 1 chiếc này thôi. Sáng đi từ 7h30 ở bến Bạch Đằng, 8h30 đến Cửa Đại và gần 10h thì đến đảo Cù Lao Chàm.
Nếu bạn nào đi từ Đà Nẵng thi đi luôn ra cửa đại cho gần và thoải mái thời gian vì tàu bắt buộc phải đi qua đó. còn nếu đi đc từ bến Bạch Đằng sẽ thoải mái chỗ ngồi hơn.
Kết thúc chuyến đi mình thấy may mắn khi quen đc e Tuyết, Mọi người nói rằng người dân trên đó thật thà, thân thiện và quả thực mình đã cảm nhận đc ngay khi mới lên tàu đi.
Nếu bạn nào chưa có ai quen biết trên đảo thì đây là 1 mẹo cho các bạn nhé, lên tàu nhớ vào phòng thuyền trường này vì lúc mình đi và về đều thấy ng địa phương họ ngồi trong này nhiều nhất.

Người dân nơi đây dùng cái này bắt cá khá nhiều, nhưng chưa hiểu cách lấy cá ra thế nào nhỉ?

8h30 hơn tàu đến bến Cửa Đại bắt khách 1 lúc khá lâu. Khoảng 9h tàu tiếp tục hành trình ra đảo.

Đi đâu mình cũng hay để ý mấy người nước ngoài, 1 là đọc sách hoặc ghi chép...
Giá tàu người việt mình là 30k nhưng tây thì là 100k. Cũng xót hộ mấy nàng nhưng ko thể cứu đc vụ này. hehe.

Từ đất liền có thể nhìn thấy đảo nhưng từ đảo ko thể nhìn thấy đất liền.

Lần đầu tiên được nhìn thấy Hải Âu trước mắt mình đang bắt bồi. Mắt chim nó chắc thua mỗi cú.

Đảo hòn dài, một đảo nhỏ trước mặt Đảo Cù Lao Chàm.

Vậy là sắp cập bến Cù Lao Chàm.

Khi cặp bến khá đông người địa phương chờ lấy hàng, người chờ đón khách ở trọ...
Nếu bạn ở trọ mà liên lạc trước sẽ có người ra tận nơi đón bạn về.
Hàng hóa tương đối nhiều nên mất khoảng 1 tiếng để họ dọn hàng, xong tàu sẽ về đất liên luôn.
Lúc đâu mình định đi về trong ngày nhưng thấy vậy lại thôi, quyết định ở lại 1 đêm rồi 11h trưa mai về bằng tàu chợ tiếp vì đã lỡ mang xe máy theo.
Bình thường các bạn có thể đi cano chỉ mất 20 từ Cửa Đại ra đảo và ngược lại giá khoảng 100-150k. trong giờ hành chính trừ buổi trưa nhé.
Nếu bạn ở trọ nhà ai đó nên nhờ họ đặt cano sẽ rẻ hơn là bạn tự đi đặt. Họ đặt là 100k, mình tự đi đặt là 120k-150k.
Mình ở trọ nhà dì e Tuyết luôn, giá là 100k/phòng từ trưa đó đến trưa hôm sau. Nếu bạn đi nhóm ở ghép với nhau thì giá vẫn thế.
E Tuyết giờ là bạn thân của mình, e ý rất nhiệt tình, sẵn sàng giúp đỡ bất cứ việc gì.
Có gì cần hỏi ở trên Đảo các bạn cứ điện cho e ý nhé: E Tuyết:01664175920. Nếu thuê nhà trọ các bạn cứ liên lạc với Tuyết, Tuyết sẽ dẫn lên nhà dì của Tuyết.
Hôm đó mình cập bến, E Tuyết nhiệt tình làm hướng dẫn viên cho mình từ trưa đó đến trưa hôm sau luôn. Mình là con trai đi lại suốt cả ngày hôm đấy còn thấy mệt, e ấy cũng mệt nhưng mà vẫn nhiệt trình.
Trưa đó về nhà dì tuyết nhận phòng và cất bớt đồ đạc... rồi cả 2 cùng đi xe máy bắt đầu chuyến đi.

Đầu tiên là đi qua nhà e Tuyết để xin phép bố mẹ Tuyết đc đi chơi. Đây là giàn hồ lô là e ý. Lần đầu tiên mình nhìn thấy.
Nhà e ý bàn chè 5k/cốc. Mình uống 1 cốc xong e ý bảo a là khách du lịch đầu tiên ăn chè, rồi từ đó hôm sau có thêm mấy khách cũng ăn chè. Biết đâu các bạn là người tiếp theo nhỉ.

Hành trình tiếp theo là chùa Hải Tạng nằm ngay đằng sau nhà trọ mình ở, định đi bộ nhưng bé Tuyết nói đi vài nơi luôn nên đi xe máy cho đỡ mất thời gian. Chùa Hải Tạng là một ngôi chùa cổ được xây dựng năm 1758. Chùa khá đơn giản nhưng nghe người dân ở đây nói rằng rất thiêng. Đến đó mình rút 1 quẻ thì thấy cũng đúng.

Vào dâng hương và xin quẻ xong mình tiếp tục hành trình sang Tịnh xá Ngọc Truyền cách đó khoảng 500m theo đường xe máy.
Tịnh xá mới được khánh thành vào ngày 3/5 vừa rồi nên trông rất mới và khang trang. Lúc ngoài đường còn nắng và nóng nhưng vào đó rồi thì như ngồi trong điều hòa vậy.
Đây là một trong 3 ngôi chùa trên đảo Cù Lao Chàm và được xây dựng trong vòng 5 năm.
Đây là một số hình ảnh của tịnh xá Ngọc Truyền:

Lúc này là 11h30, cái nắng nóng đến cháy da thịt nhưng vẫn tiếp tục hành trình sang bãi Hương cách nơi đây 20p đi xe máy (thực ra đường thì rất gần nhưng do đang có 1 số đoạn thi công nên xe tải đi nhiều nên đường rất xấu).
Nếu bạn nào đi sau khi đi xong 2 chùa trên thì về chỗ trọ ăn uống rồi hãy đi vì mình ko đặt cơm trước nên chẳng về mà đi luôn.
Vừa đi vừa tranh thủ chụp ảnh nên phải 30p mới tới bãi Hương:

Công nhận nước biển trong veo.

Đến Bãi Hương ngồi quán uống nước rồi nhờ sặc điện thoại, vì lúc đó là 12h ở đây bắt đầu có điện.
Lịch trình có điện nơi đây như sau: sáng 6h-7h; trưa từ 12h-13h; tối từ 19h-22h hay 23h gì đó. Nên lúc đó bạn tranh thủ xạc điện thoại nhé. Thực ra ở nhà trọ họ đã chuẩn bị sẵn ac quy cho mình rồi, kể cả tối ngủ cũng có ac quy riêng cho mình cắm quạt.
Ngồi uống nước 1 lúc thì đi tìm cái gì ăn trưa nhưng ở đây ko có, chỉ có cái quán uống nước đó có mỗi món mỳ tôm xào rau vừa chả ngon lại vừa đắt.

Ăn xong lại vào tịnh xá chụp ảnh và cầu khấn.
Hôm mình đi đúng là trời chả ủng hộ mình, bịt kín thế này mà vẫn đen hết ng về Hà Nội chả ai nhận ra nữa.

Vậy là coi như đã đi hết 3 chùa hiện có trên đảo, bắt đầu đi dạo trên bãi Hương nhặt vỏ ốc về làm kỉ niệm.

Đi dạo 1 lúc thì gặp anh Tắng đang bôi dầu gì đó trên thuyền thúng, qua hỏi anh nói chuyện 1 lúc bla bla. Anh chuyên đánh bắt hải sản lúc 4h sớm đến 7h sáng. Thời gian còn lại a lái ghe đưa khách du lịch đi thăm hang yến và ngắm San hô.
Mình quyết định đi thuyền của anh tới 2 địa chỉ đó mất 150k.

Mình chưa bao giờ đi thuyền nhỏ và thử cảm giác chòng chành ntn nơi lúc đầu hơi sợ. Có đi như vậy mới biết sóng biển nhìn thì bình lặng nhưng mà dữ dội lắm.

Đã tới đến hang Yến

Ngắm hang Yến xong mình sang đảo hòn Tai để lặn ngắm san hô:

Anh Tắng người đưa mình đi phải nói là vô cùng nhiệt tình và thoải mái.
2 anh em trước khi nhảy xuống ngắm san hô có làm 1 kiểu ảnh.

Lần sau mà đi ngắm san hô kiểu gì cũng phải chế túi đựng máy ảnh để chụp dưới nước. Nhiều cả rất đẹp và nhiều cá cảnh cũng đẹp như tivi.
Có 1 điều các bạn lưu ý khi xuống biển ngắm san hô là nên mặc áo dài vì các bãi san hô có rất nhiều con sứa sẽ rất ngứa khi bị nó đốt.

Thành quả sau khoảng 1 tiếng lặn là:

Nhưng hậu quả là đây:

Về nhà trọ cất đồ đạc và nghỉ ngơi 1 chút lại ra Bãi Ông tắm biển.
hôm đó là thứ 6 nên hơi vắng, biển vẫn mang vẻ đẹp hoàn toàn tự nhiên, biển có độ thoải rất ngắn nên ra 1 chút đã ngập đầu.
Quá may mắn vì có những người em, những người bạn địa phương luôn nhiệt tình dẫn mình đi khắp nơi trên đảo mà ko ngại vất vả. Ở Hà Nội suốt thấy cái này nó xa lạ mà trong khi đó lại là chuyện phổ biến trên đảo hoang sơ này.

tắm xong các e ý còn mời mình món... quên mất tên rùi. nộm bò thì phải.
Nhưng mới tắm biển xong, chỉ khoái món trà đá. Ở trên này mọi người toàn uống nước lá rừng uống cũng thơm, ngon.

Đây là bữa cơm tối mình đặt nhà dì Vân, dì của Tuyết. suất cơm 40k, trưa ăn ít cộng với tiền cũng là của mình chơi luôn 5 bát cơm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back