What's new

Kinh nghiệm ở dorm / hostel

Jamie

Phượt thủ
Dear các bác,

Chả là em sắp có chuyến đi bụi 1 mình ở HK và Bangkok. Cũng đã tham khảo và chọn dc 1 vài hostel ưng ý. Có điều là em chưa ở kiểu dorm bao h nên phải lọ mọ hỏi các bác:

- Ở dorm thì đồ dùng, đồ dùng bathroom có những gì? (giả định là dorm ngon ~10$ / night)
- Đồ đạc có sợ mất ko? (đi cả ngày đêm mới về ngủ thôi nhưng dát nên hỏi trc' ^^)
...

Các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em! Trân trọng cám ơn!

Một số hostel, guesthouse có dorm với ngăn đựng đồ liền ngay đầu giường và có khóa, một số nơi thì có tủ đựng đồ như tủ của bể bơi, nhưng cũng có những nơi chả có gì cả.
Còn việc bạn đi bụi thì chỉ nên để các thứ không quan trọng như quần áo, túi ngủ,... vào đó khi đi chơi hoặc khi đi ngủ thôi, các thứ khác nên để cạnh mình.
Bathroom share nên chả có gì cho bạn dùng đâu ngoài... giấy :D. Ngoài ra, có nơi bạn có bếp dùng chung khi muốn nấu ăn, tuy nhiên "your mother doesn't work there, please clean up before leaving".

Dear các bác,

Chả là em sắp có chuyến đi bụi 1 mình ở HK và Bangkok. Cũng đã tham khảo và chọn dc 1 vài hostel ưng ý. Có điều là em chưa ở kiểu dorm bao h nên phải lọ mọ hỏi các bác:

- Ở dorm thì đồ dùng, đồ dùng bathroom có những gì? (giả định là dorm ngon ~10$ / night)
- Đồ đạc có sợ mất ko? (đi cả ngày đêm mới về ngủ thôi nhưng dát nên hỏi trc' ^^)
...

Các bác có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em! Trân trọng cám ơn!

Em thì em khuyên bác như thế lày :
Dorm là môi trường lẫn lộn tây ta đủ cả cho nên cứ "quân tử phòng thân , tiểu nhân phòng bị gậy "
- Đồ đạc quý giá thì nên "vật bất li thân" : máy ảnh, pp, túi tiền thì luôn luôn đeo ngay bên cạnh. Tối đi ngủ cũng ôm, đeo sát người luôn.
- Còn lại phần lớn đồ đạc như balô, quần áo thì cứ vứt ngay dorm vì cũng chả có quái gì mà lấy.
Thường thì 1 cái bathroom nó dùng chung cho khoảng hơn chục mạng trở lên, có 1 cái để xả và 1 cái vòi để tắm nước nóng lạnh, air đầy đủ. Có điều do người đông nên tranh thủ đi xả, hay tắm lúc nào được thì đi đừng chờ nhau chứ đến h cao điểm thì đông lắm. Cũng đừng ngạc nhiên khi ở phòng nam có mấy em tây xin vào đi wc ké=))=))=))=))

Mình khuyên các bạn đừng nên ở hostel/dorm nếu đi một mình. Mình thấy lộn xộn và mất an toàn lắm. Lần trước mình có ở 1 lần ở Nhật. Ngủ chằng được vì cứ sợ mất đồ .Tìm cái ks nào giá rẻ mà ở

Xác định đi bụi, ở Dorm thì nên mang theo cái túi ngủ mỏng ( lụa, vải vvv)...

Tối đi ngủ cứ chui túi ngủ đắp thêm chăn ra ngoài cũng OK, vừa sạch vừa đút đồ vào trong túi cho an toàn.

MAng theo 1 cái khóa dây ( kiểu khóa xe đạp nhà mình í) đi đâu thì khóa balo vào cột giường, tất nhiên là balo cũng có khóa rồi.

Mang theo đồ VS cá nhân, thường bathroom có cục xà phòng bé tí và giấy VS thôi.

Nhìn chung bọn tây khá sòng phẳng ko tắt mắt, tôn trọng không gian của người khác, hơn nữa thằng nào cũng thừa hiểu là những đồ đạc vứt trong phòng là những đồ quần áo ko có giá trị, không có tiền mặt nên thường ko mất thời gian lục lọi.

Ở BKK thì thiên đường nhà nghỉ rẻ, không cần ở Dorm ở BKK. BKK cũng là đất phức tạp vì thế cứ Hostel mà ở, các hostel dùng quạt nhà tắm chung bên ngoài thì cũng rẻ dưới 15$ thôi.

Cám ơn các bác đã tư vấn,

Bản thân iem thì iem chả ngại bố con thằng nào, kể cả tây và ta. Định ngủ ở Dorm xem cảm giác thế nào chứ bạn LE nói là hostel có 15$ thì cũng rẻ quá. Em nghiên cứu ở trên hostelworld.com rồi, mấy cái high-rated thì dorm giá cũng tầm đấy và cũng có cả những cái hostel mà dorm chỉ có 3$ ^^ Đồ đạc thì iem chỉ có bộ gear chụp ảnh là đáng giá mà nếu có khóa rồi thì cũng chẳng lo, chỉ trừ lúc đi tắm chứ lúc nào nó cũng bên mình cả thôi mà

Có nên trải nghiệm cảm giác này ko nhỉ?

Chưa ở dorm bao giờ thì ở đi. Với tớ vẫn là trải nghiệm thú vị (lúc đi toilet vẫn phải vác theo ví xiền và máy ảnh cho nó chắc- hehe)

Đúng là chưa bao giờ ở dorm thì nên ở cho biết, có nhiều kinh nghiệm rất vui hehe đồ đạc lúc nào cũng phải khư khư bên mình. Hồi ở Nhật mình toàn ngủ dorm ở Tokyo va Kyoto :D đâu có như Bill Clinton nói vậy. Cũng ổn đấy chứ! ít nhất vẫn là tốt nhất cho những ai thích du lịch mà vẫn tiết kiệm tiền.

Bangkok thì khách sạn quá rẻ bạn ơi Khaosan khách sạn đầy và rẻ nữa. Nếu thấy tiết kiệm chỉ $1 $2 ko đáng thì nên ở hostel sướng hơn. Đi bụi đã mệt mà còn thức canh đồ nữa thì thôi :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back