What's new
Phuot.vn

Nếu bạn quên mật khẩu, bấm vào link này https://www.phuot.vn/lost-password và làm theo hướng dẫn.
Nếu chưa có tài khoản, hãy login bằng tài khoản Facebook hoặc Goolge, không cần đăng ký.

Hồi ức về các chuyến đi nước ngoài

Chia sẻ các chuyến phượt nước ngoài của bạn

Vậy là đoàn chúng mình đã vượt qua đèo Thorong La ko trượt đứa nào. Một ngày nắng phè phỡn ở Pokhara để viết vài dòng về mấy ngày lạnh tê tái vừa mới ngang qua trước mắt mà nổi da gà. 7 chúng tôi và Ganesh – guide Ở nhà, khi đọc review chúng mình vẫn không lường trước được độ khó khăn đến như vậy. Bạn mình từng đi cung này bảo “cứ tưởng tượng đêm trước còn nói cười chơi bài với nhau, sáng ra bị trực thăng cẩu về”. Câu nói ám ảnh đó làm cả đêm trước khi vượt đèo khiến mọi người lao vào giấc...
Thân chào năm mới 2017 tới toàn thể ACE, Cảm giác của bạn sau khi kết thúc một hành trình thường là gì? Phải chăng mỗi hành trình kết thúc thường để lại một khoảng trống, một cảm giác trống trải trong bạn? Và để lấp đầy khoảng trống trong tâm hồn đó bạn lại lên đường tìm kiếm thêm một cuộc phiêu lưu khác, trải nghiệm khác? Cách đây không lâu, các chuyến đi của HDD82 bắt đầu từ sự thôi thúc đam mê miền đất mới, tâm trạng đầy háo hức và kích thích. "Thôi thúc + Đam mê" là công thức dẫn tới...

Doigiaymoi, 31 ngày rong chơi miền đất Phật. Phần mở đầu Chào các bạn, Hôm nay tôi lại tái ngộ mọi người trong topic mới : “Doigiaymoi, 30 ngày rong chơi miền đất Phật”. Trước tiên, có một số điều tôi xin phép được bày tỏ trong phần mở đầu: 1/Topic này đáng lẽ phải nằm trong mục “Hồi ức những chuyến đi nước ngoài”, nhưng tôi xin phép được mở đầu từ “Hồi ức những chuyến đi trong nước” trước, để một số các bạn đọc quen thuộc, đã từng đọc qua “Daehan 100cc và cuộc rong chơi ngàn dặm…” tiện...

PHẦN 1: CƠ DUYÊN Chuyến đi Trung Á lần này đến thật tình cờ: một ngày đẹp trời lang thang Facebook, đọc được bài tuyển bạn đồng hành của bà chị trên một group du lịch. Trước đó đã biết đến chị khi thường xuyên hỏi thông tin cho chuyến hành trình Nam Mỹ. Xem lịch trình, cân nhắc thời gian,... vậy là nhắn tin cho chị xin gia nhập. Chị trả lời nhóm giờ đã đông, để chị cân nhắc. Vài hôm sau có dịp ra Hà Nội, uống cafe cùng chị vào 1 buổi chiều mưa lất phất. Hai chị em trò chuyện để hiểu về...

Phần 1: Núi tuyết vẫy gọi Tôi rất nhớ núi. Từ khi chưa biết tới một ngọn núi nào, tôi đã nhớ núi đến khắc khoải. Trong tiềm thức của tôi luôn bị ám ảnh bởi những ký ức kỳ lạ về những ngày xưa cũ, trong bộ quần áo bằng vải thô rộng và giản dị, sống bình thản cô độc bên núi, trong nếp nhà nhỏ và một bếp lửa ấm. Để lấp đầy khoảng trống ký ức đó, tôi bắt đầu những chuyến đi để gặp núi. Cảm xúc thân quen như quay lại chốn xưa cuối cùng đã đến, trong những ngày tôi dạo chân bên bờ suối trên...

Heat from a cup of hot ginger tea I got at a lodge on the way up to Ice Lake (4620 m) helped me recover after 3 hrs ascent. Outside the lodge, the cold wind blew severely into the wall, making the sound like animal roaring. In front of me, through the window stood the spectacular, soaring Annapurna III with its summit covered in white snow. Impressed by the spectacle of nature, I enjoyed my tea, trying to absorb all of energy from it. It’s been more than one year since I made the 15-day...

Chuyện bây giờ mới kể: Sau bao chuyến đi bằng xe máy qua các nước láng giềng tôi lại muốn đi xa hơn...SG-Cambbodia-Thailand-Malaysia-Singapore lượt đi ven các thành phố bên bờ biển Andaman, lượt về dọc bờ biển Vịnh Thái Lan Bạn bè chí cốt đã nghe tôi nói về ước muốn của mình quen đến nổi khii tôi thông báo sẽ đi cung nay họ thấy như họ cùng đi với tôi vậy, đã từ lâu tôi không còn thích đi du lịch với các phương tiện hiện đại như máy bay, xe lửa, xe đò hay xe hơi mà lại thích rong ruỗi khắp...

Tôi đã mang ba lô và bước đi một mình trên những cung đường Châu Á. Và tôi muốn chia sẻ cùng các bạn. Những bài viết, những điểm đến không có gì mới mẻ, nhưng nó được nhìn qua lăng kính cá nhân, hài hước, rùng rợn, liều mạng, lãng mạn... Những cung đường lần lượt xuất hiện là Bangkok, Campuchia, Hongkong, Hà Khẩu, Malaysia, Phuket, Chiang Mai, Singapore, Indonesia... Rồi tôi lại còn tiếp tục một mình đi, những Myanma, Lào, Ấn Độ, Hàn Quốc, Nhật... Con đường vẫn còn dài, nhưng đôi chân thì...

Trong kinh, đức Phật đã nói bốn loại nhân duyên. Tất cả chúng ta có mặt với nhau ở đây không phải tự nhiên mà do có nhân duyên với nhau nhiều đời nên nay mới gặp. Có người mình chưa bao giờ biết, nhưng vừa gặp thì thấy thân thiện, quen quen, như đã gặp ở đâu rồi. Có người vừa mới gặp là đã thấy ghét. Đó là dấu hiệu cho thấy mình đã có duyên với nhau từ nhiều kiếp trước, bây giờ mới gặp lại đây. Người mình từng mang ơn thì vừa trông thấy liền cảm mến. Người đã tạo oán thì trông thấy liền bực...

Ngày 22/12 là ngày Hạ chí ở Úc, đã chín rưỡi tối mà mặt trời chưa lặn hẳn, hoàng hôn vẫn còn lấp ló ở cuối chân trời thành phố. Giật mình nhớ ra, đã nửa năm kể từ chuyến đi Nga xem World Cup cũng vào ngày Hạ chí (22/6). Mấy lần vào Phượt hóng hớt xem có ai kể chuyện đi xem World Cup không nhưng đều không thấy, phần em lại quá lười, vả lại cũng sợ hiểu biết còn nông cạn, kể chuyện đi Nga khác nào múa rìu qua mắt các bậc lão làng ở đây nên cứ chần chừ mãi không viết. Thế mà đến mãi hôm nay là...

Philippines - Đa phần khi nhắc đến, mọi người sẽ mơ màng khi nghĩ đến những vùng biển xinh đẹp như Boracay hay Coron, Elnido... Đến mức khi tôi tìm trên phuot.vn cũng không có nhiều thông tin về vùng biển phía Bắc luôn. Thực ra ban đầu tôi hướng đến Coron nhiều hơn,do cậu bạn Baobaoqaz của chúng tôi đã có 1 bài chia sẻ rất dài về vùng đất này, để rồi canh vé cả năm thấy vé vẫn mắc. Đến khi quay sang Elnido thì vé tăng cao lắm rồi. Hồi mới book vé, tôi thấy AA bán vé khứ hồi Manila - PP chỉ...
1. Cuối năm 2009, trong một buổi trả lời phỏng vấn một bạn phóng viên tập sự của một tờ báo sắp được cấp giấy phép tại Café Hàn Thuyên, khi được hỏi về dự định đi của mình, em có trả lời là sẽ đi Philippines (gọi tắt là Phi). Mãi đến cuối năm 2011, em mới thực hiện được dự định của mình. Công nhận việc thực hiện một dự định còn mất thời gian thế - đến tận gần 2 năm, huống chi là đến việc thực hiện giấc mơ. Tại sao em lại chọn dự định là Phi? Có thể vì các nước ở trong khu vực em đã đi...

Đây cũng là lần đầu tôi đi Thái Lan, tiếng anh của tôi thì khá tệ , đi để trải nghiệm đến một nơi không người thân quen, bất đồng ngôn ngữ và văn hóa, Nghe thấy hoang mang quá . Tôi hạ cánh ở sân bay don mueang và giờ tôi sẽ trải nghiệm đi bằng phương tiện công cộng để về khách sạn và phương tiện tôi chọn sẽ là xe buýt. Các bạn có thể đi xe buyt từ don mueang về khaosan, còn tôi không vội vì 2h chiều mới được nhận phòng nên cứ tà tà mà đi. Tôi đi buýt tuyến A1 về Mochit rồi từ Mochit đi tàu...

29 Tết, khi mọi người đã quây quần với gia đình chuẩn bị chào một năm mới, thì tôi lại một mình quảy ba lô lên, bắt taxi ra sân bay. Ga quốc tế vắng hoe. Tôi tranh thủ gọi về nhà trước khi bắt đầu chuyến đi dài nhất cuộc đời mình: Paris. Paris. Paris. Nghe nao nao một niềm mong ước. Tôi đã mơ ước từ lâu đi giữa kinh thành ánh sáng, giữa bốn bề tuyết rơi và chìm đắm trong sự lãng mạn của thành phố tình yêu. Chuyến bay quá cảnh Quảng Châu, rồi từ đó bay thẳng sang Paris... Sau 20 tiếng ngầy...

60 ngày trên đất Mỹ. Tôi đi qua 12 thành phố: New York, Los Angeles, San Jose, San Francisco, Miami, Seattle, Philadelphia, Atlantic City, Washington DC, Key West, Boston, Las Vegas và một vài điểm đến như Grand Canyon, biển Santa Cruz, biển Huntington, Rosemead, quận Cam... Tôi tiễn mùa thu lá vàng lá đỏ, chạm vào cái lạnh đầu đông của bờ Đông bờ Tây, chạm cả vào những bông tuyết đầu mua rơi lả tả khi đang đứng đợi chuyến xe buýt cuối ngày ở Boston. Lại là hành trình một mình, nhưng từng...

Trở lại Campuchia sau hai năm, tôi háo hức lần đầu vì mình có cơ hội đi hết ba phần tư đất nước này thay vì chỉ ba ngày như chuyến đi trước. Tôi có mười đêm cùng các đồng nghiệp trong công ty đi khắp các địa điểm du lịch để khảo sát các sản phẩm cũng như khách sạn của đối tác mà chúng tôi vẫn làm việc. Cũng chẳng có gì đáng nói nếu không phải việc tôi có thể kết hợp chuyến công tác với việc tự dấn thân vào chuyến phiêu lưu của riêng mình. Chuyến công tác cùng công ty kết thúc tại Phnom Penh...

Mình vừa có chuyến đi hè tít mít ở PhuKet có chụp được ít ảnh cũng như đôi dòng cảm nghĩ muốn chia sẻ cùng mọi người. Part 1. Phơi nắng ở Koh Phi Phi (Ảnh này tớ xin trên mạng ạ) Ngày 1. Di chuyển tới Koh Phi Phi - Chilling ở bãi biển Mình đi du lịch theo phong cách kệ đời nên thường sẽ không mua tour sẵn ở Việt Nam hay ở trung tâm thành phố mà chỉ mua vé tới đó, tùy tâm trạng sẽ chọn tour mình muốn chơi. Vì vậy mà mình chỉ mua vé tàu từ Patong đi Koh Phi Phi. Giá vé 600 baht bao gồm xe đưa...

Sau chuyến đi 2 tháng bắt đầu từ cuối tháng 4 đến cuối tháng 6-2014, và đến bây giờ mình mới có thời gian và cảm hứng để viết bài. Tháng 5 là bắt đầu vào mùa Hot theo nghĩa đen ở xứ Trung Đông này rồi, và cụ thể là tại các nước tiểu vương quốc Ả rập thống nhất gọi tắt là UAE.Mình thì "hoạt động" chủ yếu ở Dubai và Abu Dhabi là 2 tiểu vương quốc chủ chốt của UAE.UAE có diện tích khoảng 83000km2, bao gồm 7 tiểu vương quốc là Abu Dhabi, Ajmān, Dubai, Fujairah, Ras al-Khaimah, Sharjahvà Umm...

Mình từng ấn tượng với tựa đề Penang cảm nhận bằng các giác quan trên một blog du lịch, thấy nơi đáy khá phù hợp để đi một mình khi tâm trạng buồn và khả năng tài chính khá eo hẹp lúc đó. Vì vậy chuyến đi của mình không dành để truy tìm kho báu các bức họa tường làm Penang nổi tiếng, mà chỉ đơn giản là lang thang nhìn đây ngó kia, ngắm nghía và thưởng thức Penang từ những thứ nho nhỏ thôi. Ban đầu mình book vé đi một mình, nhưng vì có sự cố nhầm ngày bay nên mình lại có thêm 1 bạn đồng...

Xem lại hình của chuyến đi từ tháng 3 năm ngoái khi dọn icloud thấy nhớ ghê. Một chuyến đi mà mình chốt trong phút mốt sau khi nhận thấy không thể phí mấy ngày phép đang cần "quyết toán" đúng hạn, khi mà chưa biết mình phải đi một mình xoay xở ra sao. Dù chuyến đi đã được 1 năm nhưng mình vẫn muốn chia sẻ lại trên đây thay lời cảm ơn các phượt thủ, đặc biệt là các chị em gái đi solo, đã chia sẻ rất tận tâm giúp mình có động lực. Vì đã có rất nhiều chia sẻ siêu chi tiết kèm hình ảnh đẹp đẽ từ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
38,844
179,012
Latest member
lethuy22