What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Myanmar - theo tui nhận xét nó là hiện thân của Việt Nam trong những bức ảnh mấy chục năm về trước mà giờ tui vẫn thấy người ta share cho con cháu xem để biết ngày xưa như nào ấy, nhưng theo tui nhận định nó sẽ phát triển nhanh hơn Việt Nam vì nó cấm được hết xe máy rồi, toàn thấy line ô tô chạy như Thái thôi :D Mỗi tội dân ở đây lai Ấn nhiều quá đi nên vẫn có cảm giác bẩn bẩn :( Summary budget theo lịch trình đã Vé máy bay Vietjet: 3.5M = 157$/khứ hồi/2 người Vé xe: JJ đi từ Yangon -> Inle: 36$/2 người (nó mới mở route này từ tháng 10 nên xe quá ngon) JJ đi từ Inle -> Mandalay: 22$/2 người (xe lởm hơn xe ngon rồi) Aung Man Thu đi từ Mandalay -> Bagan: 13$/2 người JJ đi từ Bagan -> Yangon: 36$/2 người (xe giống xe Mandalay) Win Express...
Tết này hai vợ chồng mình quyết định làm phát hoành tráng mừng cả năm lao động miệt mài hăng say bằng cách đi du lịch nước ngoài, điểm đến yêu thích là Thái Lan ^o^ Lần đi này lịch trình có hơi khác so với lần trước, mình đến 2 điểm: Krabi và Bangkok. === Lịch trình: Thời gian đi của mình tổng cộng là 7 ngày 6 đêm. Ba đêm đầu mình ở Krabi với mục đích thư giãn, ba đêm sau sẽ quay lại Bangkok quẩy tung chảo. *Krabi: - Ngày 1: Đặt chân đến Krabi khoảng 17:00, nên ngày này sẽ dành để thư giãn tại resort. - Ngày 2: đi tour đảo Phiphi. Chiều về dạo phố biển. - Ngày 3: Khám phá Krabi bằng xe máy. - Ngày 4: Thư giãn nhẹ nhàng vào buổi sáng, trưa out để bay qua Bangkok. *Bangkok: - Ngày 1: Đến nơi lúc 19:00. Đến China town hưởng chút khói mùa...
Số là tụi này tính đi Thái mấy lần rồi mà cứ trật rơ hoài nên lần này mình hạ quyết tâm nhất định ko để sơ sẩy nữa bằng cách đặt vé máy bay sớm (trước 3 tháng) và xuống tiền cái rụp để khỏi lăn tăn suy nghĩ gì nữa. Chớ ko thôi để Gấu cứ phân bì là Passport của Gấu còn trinh nguyên còn passport của mình thì từa lưa hột dưa luôn!!! Mà sau khi book vé rồi thì thật là ván đã đóng.... thùng. Mọi việc đều được tính toán xung quanh chuyến đi. Bởi vậy mình khuyên mọi người nếu muốn đi đâu thì cứ nhắm mắt xuống tiền thế là xong, khỏi lo đêm dài .... rồi hồi lại hoài! Tụi này mua được vé khuyến mãi của Jetstar tổng cộng cho 2 đứa thiệt hại là 4,5T đi ngày 19/11 và về ngày 3/12 tổng cộng là 15 ngày. Một lần đi một lần khó, mà đã khó rồi thì phải...
Đọc forum thấy không có nhiều người chia sẻ về du lịch New Zealand. Đây là miền đất mới, chưa có nhiều phượt thủ nhà ta lựa chọn để du lịch nên mình viết bài chia sẻ về chuyến đi New Zealand của mình vào tháng 4/2015 với hi vọng tiếp thêm chút lửa để các bạn đến với đất nớc tuyệt vời này. Chuyến đi của mình kéo dài từ 18/4 đến 2/5. Mình lựa chọn đảo Nam là nơi mình muốn khám phá vì đảo Nam có thiên nhiên hùng vĩ hơn đảo Bắc dù khí hậu khắc nghiệt hơn và dân cư vắng vẻ hơn. Nhưng mình vô cùng hài lòng vì quyết định này. Tất cả thực sự quá tuyệt vời. Day 1 - 2: Hanoi - Singapore - Auckland Day 3: Auckland - Queenstown Day 4 - 6: Trekking through Routeburn Track Day 7: On bus to Fox Glacier (2nd best place for sky diving) Day 8: Fox...
Một số chuyến đi khác của e từ khi bắt đầu join diễn đàn: 1.Xách vespa lên và đi: Hòa Bình-Mộc Châu-Mai Châu-Nậm Chiến-Nậm Khắt-Tú Lệ-Yên Bái-Phú Thọ-về https://www.phuot.vn/threads/183052-X%C3%A1ch-vespa-l%C3%AAn-v%C3%A0-%C4%91i-M%E1%BB%99c-Ch%C3%A2u-Mai-Ch%C3%A2u-N%E1%BA%ADm-Chi%E1%BA%BFn-N%E1%BA%ADm-Kh%E1%BA%AFt-T%C3%BA-L%E1%BB%87-Y%C3%AAn-B%C3%A1i-Ph%C3%BA-Th%E1%BB%8D?p=1229273#post1229273 Chú ý trước khi đọc bài - Các bác cần trích dẫn thì vui lòng trích dẫn đúng câu, đúng hình ảnh đó thôi. Đừng trích dẫn cả bài dài dằng dặc xong comment 1,2 câu vu vơ; tốn tài nguyên diễn đàn, mà gây cảm giác khó chịu cho người đọc Review chuyến đi Lào từ mùng 2 tết đến mùng 9 tết: - Sau khi lập thớt tìm bạn đồng hành trên phuot.vn; fb phuot.com...
Ghi chép theo nhật ký và lời kể của mẹ mình về chuyến đi Lào tháng 7/2013, nhân dịp sinh nhật ba mẹ. Hành trình 10 ngày, khởi hành từ cửa khẩu Bờ Y, về nước qua cửa khẩu Nậm Cắn. Bài review giản lước những đoạn khó hiểu, nội dung và văn phong của mẹ mình. :D Ngày 1: Pleiku - Attapeu - 7h sáng xuất phát từ bến xe Đức Long, đến cửa khẩu Bờ Y lúc 11h. Làm thủ tục kiểm tra hộ chiếu, đổi tiền và mua sim, card điện thoại mất khoảng 30 phút. - Xe đi tiếp đến cửa khẩu Phu Cưa, làm thủ tục hải quan và đến Công ty cao su Hoàng Anh Gia Lai Attapeu lúc 13h30. Ông xã tôi có một người học trò cũ hiện đang làm việc tại đây. Anh Thủ ra đón chúng tôi về trụ sở công ty nghỉ ngơi.
Xin chia sẻ cùng cả nhà vài hình ảnh Singapore những ngày đầu tháng 12/2015 : http://www.youtube.com/watch?v=mCQUi4Z1s-Y
Tôi biết đến Ladakh & Kashmir thật tình cờ như một cơ duyên khi xem tấm ảnh của người bạn đã chụp. Tình yêu, sự mê đắm với vùng đất này đã len lỏi vào trong tâm trí tôi từ những giây phút đầu tiên khi ngắm đi ngắm lại tấm hình đó. Sự thôi thúc mãnh liệt phải đặt chân đến đây để chiêm ngưỡng, trải nghiệm, tân hưởng và bấm máy khiến tôi nhiều lúc thấy mụ mị, lúc nào đầu óc cũng tơ tưởng về nơi ấy. Thế là lao vào hỏi anh google về địa danh, hình ảnh, kinh nghiệm ... Tôi đã đọc rất kỹ các bài viết của bác Backpacker, Yilka, melatic ... trên forum này để làm tư liệu chuẩn bị cho hành trình. Phải nói thật là tôi rất khâm phục các bác này vì viết rất hay, nhiều thông tin rất hữu ích cho những người như tôi. Và thêm một sự tình cờ thú vị nữa...
Nói thật, Nhật Bản không nằm trong wish-list du lịch của mình, mà theo cái lý do thiển cận lúc ấy, rằng thì là: - NB đẹp đấy, nhưng buồn, chả có gì để chơi, chỉ có cảnh để ngắm, mà ngắm mãi thì cũng chán chứ - Chi phí lại đắt đỏ, siêu đắt đỏ, dự là có đi thì cũng phải chi tiêu tằn tiện kham khổ cơ cực lắm đây - Đã đi thì phải đi dài ngày cho bõ cái vé máy bay chục triệu, mà như thế thì chắc chỉ có lúc xin nghỉ việc dài hạn ở nhà mới dám nghĩ đến - Bên đấy người ta chẳng quan tâm đến tiếng Anh, Tàu, Việt gì sất, chỉ tiếng Nhật và Nhật, vậy thì người nông dân biết phải làm xao??? Đấy, biết bao nhiêu là lý do rào cản đã ngăn trở mình và bạn Nhật đến với nhau, tuy nhiên, có duyên thì sớm muộn chuyện gì đến cũng phải đến :”> Confirm với...
Chào cả nhà ^^ Năm ngoái còn đang viết dở 1 bài về Phuket, cơ mà lười nên mãi ko viết xong, thôi thì theo dòng cảm xúc nhân lúc thời tiết Hà Nội trở lạnh để viết đôi dòng về chuyến đi Hàn Quốc năm nay của bọn mình xDxD Vừa trở về từ 1 tháng trước mà bắt đầu cảm thấy xa xa rùi, dù chỉ trong thời gian ngắn ngủi nhưng từ mùa thu vàng rực rỡ giờ đã chuyển sang mùa đông rét mướt và tuyết rơi nhiều nhiều zồi... Được đến Hàn Quốc một lần vào đúng mùa thu có lẽ ko chỉ là ước mong của riêng bọn mình mà của tất cả những bạn ham mê du lịch; do những ấn tượng thời thơ bé, lớn lên thì có film ảnh ca nhạc, đất nước và văn hóa Hàn Quốc là một cái gì đó vừa thân quen vừa xa lạ. Bọn mình đã lên kế hoạch cho chuyến đi này từ năm ngoái, dự định là mua...
Đây là bài chia sẻ đầu tiên mình viết nên có lỗi gì mọi người thông cảm nghe ^^ Thật ra chuyến đi này từ hồi tháng 12/2014 lận nhưng giờ mới lục lọi ề ảnh ra rồi viết lách về chuyến đi nước ngoài đầu tiên và dài nhất của mình (ở trong nước đi được tới Nha Trang là xa nhất rồi :|) - Phương tiện: Vietnam Airlines. Bay từ SG tới Siem Riep. Từ Siem Riep về SG rồi mới tới Bangkok. Bangkok bay tiếp tới Chiang Mai rồi trở về lại Bangkok. Cuối cùng là SG (LD) - Chi phí: vé máy bay tổng cộng các chặng đường trên là 7tr/người trừ chặng Bangkok tới Chiang Mai và ngược lại. Các chi phí ăn uống được tài trợ nên mình ko rõ là bao nhiêu :| - Thời gian: Nửa tháng. 5 ngày ở Siem Riep và 10 ngày ở Thailand Cambodia - Siem Riep * Nói là Cambodia chứ...
Thật lòng mà nói khả năng viết lách tớ dở tệ :)), thời đi học môn văn chưa bao giờ được 7 điểm chỉ cần được điểm trung bình là đã mừng lắm rồi, đi đâu về cũng không bao giờ viết review này nọ vì vừa dốt văn vừa lười, mặc dù trước khi đi chôm kinh nghiệm và thông tin trên mạng của những bạn đi trước thì cực kì siêng năng và mặc dù có những kinh nghiệm đã trải qua thật sự có ích cho những bạn đi sau. Hôm nay đẹp trời, rảnh rỗi sinh nông nổi với hi vọng mong manh không bị ném đá cho bài viết này, tớ muốn dành bài review này cho những bạn muốn đi Seda từ Cửu Trại Câu mà không cần phải quay về Thành Đô và muốn được trải nghiệm trên những cung đường mới. Có rất nhiều thông tin về Cửu Trại Câu, mọi người đều có thể tìm dễ dàng trên mạng và hầu...
Phượt xuyên Cam: Sài Gòn - Phnom Penh - Bangkok - Siem Reap - Nam Vang - Tp. HCM Phượt diary: Sài Gòn – Phnom Penh – Bangkok – Siemreap – Nam Vang – Thành phố Hồ Chí Minh Chào các bạn, tôi là Trung hay có thể gọi tôi là Eric. Sau đây tôi xin kể lại câu chuyện đáng nhớ của mình. Lần đầu đi phượt ra nước ngoài và đi một mình. Tôi thích đơn phương độc mã, bôn tẩu giang hồ, như vậy làm tôi rắn rỏi và trưởng thành hơn, linh hoạt hơn trong cuộc sống. Ban đầu tôi chỉ có ý định đi Cambodia thôi, nhưng một người bạn đã gợi ý là đi luôn qua Thailand chơi đi rồi bay về. Kinh phí lần này hơi eo hẹp (sinh viên mới ra trường mà) nên tôi quyết định đi đường bộ, vượt biên giới cho tiết kiệm, sẵn tham quan, ngắm cảnh dọc đường luôn, tuy hơi cực mà cũng...
Lễ thả đèn trời, một Loy Krathong đầy kỷ niệm, lần lead nước ngoài đầu tiên Chào các bạn, mình tham gia phượt cũng đã 1 thời gian, xem thông tin các bạn chia sẻ cũng nhiều, mà chưa đóng góp được gì. Thôi thì văn không hay, với chút ít kiến thức hạn hẹp mình biết được khi lead chuyến đi năm rồi xin chia sẻ với các bạn. Vậy là đã tròn gần năm từ chuyến đi năm rồi, chuyến đi để lại cho mình thật nhiều kỷ niệm, buồn có, vui có. Cảm giác về một nước Thái thân thiết, giàu lòng hiếu khách và quan tâm. Vậy là một mùa lễ Loy Krathong nữa sắp đến, mình thấy trên phượt cũng nhiều bạn tạo nhóm rủ rê tham gia lễ thả đèn. Mình chợt nhớ năm rồi, háo hức chờ từng ngày, lo lắng sen lẫn hồi hộp từng chút cho chuyến lead đi nước ngoài lần đầu tiên của...
Một chuyến đi ngắn ngày và bất chợt chưa kịp cảm nhận đã phải quay về VN. Tôi có một chuyến đi ngắn ngay bay đến sân bay Fukuoka một sân bay nhỏ ở phía nam Nhật bản. Tình Fukuoka rất gần với Hàn Quốc, nhân dân hai nước có thể đi sang nhau du lịch bằng phà. Từ sân bay này tôi di chuyển về thành phố Kumamoto bằng xe bus, cũng khá xa mất gần 3 tiếng, trên bản đồ chỉ dẫn có tuyến đường xe lửa. Đây là thành phố nhỏ và có những thứ khá giống Hà Nội thời bao cấp như xe bus điện leng keng (ở Nhật ko leng keng) Thành phố nhỏ nhưng rất sạch sẽ, không nhộn nhịp như tokyo, một khu phố đi bộ ở trung tâm thành phố Mọi người có thể thấy con chồn/gấu đen là biểu tượng của thành phố hay khu vực này. Từ vị trí của khu phố trên có thể đi bộ đến...
Chuyến đi của mình vào ngày ( 01- 07/09/2015) xem dự báo thời tiết thì ngày nào cũng mưa... vì không đặt nặng phải đi hết chỗ này chỗ kia mà chỉ thông thả dạo chơi thôi nên cũng không buồn cái thời tiết lắm.. Vì mình thấy có khá ít bài chia sẽ về Đài Loan nên mình viết một vài chia sẽ, hy vọng sẽ giúp ít cho ai có ý định đi du lịch Đài nhé. THÔNG TIN CƠ BẢN. 1/ XIN VISA. Khi có ý định đi Đài Loan mình cũng lên mạng tìm kiếm thông tin về việc hưỡng dẫn xin visa, và có nhiều thông tin khá hữu ít, và khá đúng. Mình đi cùng hai bạn gái nữa, mình và một chị có visa châu âu rồi nên mình không chắc là với trường hợp không có có dễ dàng hơn không. Mặc dù vậy mình cũng chuẩn bị tất cả các giấy tờ cần thiết giống như lúc mình xin visa Châu âu...
Cuối tháng 7 vừa rồi mình có làm 1 chuyến đi Sing và Malay trong lúc cao điểm vụ hải quan ở Sing chặn nữ Việt :3 Thời gian đi: 29/7 - 11/8 Giá vé máy bay: - HCM - Sing: Vietjet Air $48 nhưng lúc thanh toán cộng thêm thuế với hành lý nữa là $59/ng - Kuala Lumpur - HCM (Sing qua Malay mình đi bus): AirAsia $29 thêm thuế nữa là $39/ng Di chuyển: Ở Sing mình di chuyển hoàn toàn bằng tàu điện. Malay chủ yếu là bus và tàu điện. Nơi đi: - Sing: Singapore Zoo, River Safari, Night Safari, Gardens by the bay, Sea Aquarium, Sentosa island (2 ngày). - Malay: Malacca, Kuala Lumpur, Cameron Highlands, Penang, Langkawi (11 ngày). Nơi ở: - Sing: People's Park Complex (2 đêm) $50sgd - Malay: + Malacca: Da Som Inn Hotel (2 đêm) $28/đêm + Kuala...
Cửu Trại Câu , mùa thu nơi thiên đường hạ giới ! Nhất định phải đến một lần trong đời Mình rất thích cảnh sắc của Trung Quốc và muốn một lần được ngắm lá vàng mùa thu nên đã " xao xuyến " ngay khi xem được những bức ảnh Cửu Trại Câu mọi người trên Group chụp và chia sẻ . Với ngân sách tầm 10 triệu / 6 ngày , đường xá cũng khá thuận lợi , thời tiết đẹp , xứng đáng một lần trong đời để tới đây để chiêm ngưỡng cảnh đẹp độc đáo & hữu tình này ^__^ https://vimeo.com/118638534 Video sơ lược hành trình chuyến đi Topic này mình xin chia sẻ và update toàn bộ hành trình mình tới Cửu Trại Câu mùa thu 2014 Lịch trình Ngày 1 ( 26/10/2014 ) 10h50 (Giờ Hà Nội) -12h30 (Giờ Trung Quốc) : Bay Hà Nội – Hongkong ( Đổi sang múi giờ Trung Quốc + 1...
+ Ngày 1 : 7h sáng đi Kumho từ Sài Gòn - Mộc Bài, đến Pnom Penh tầm 2h trưa, sau đó ăn chơi và nghĩ lại P Penh 1 đêm. + Ngày 2: 8h sáng,Bus $8/người từ P Penh đi Shihanouk tầm 2h trưa tới, tiếp tục ăn chơi và nghỉ lại Shihanouk 1 đêm. + Ngày 3: 9h sáng đi tàu nhanh 45' từ bến tàu Shihanouk---> Kok Rong SamLoem giá $20/người khứ hồi (nhớ giữ lại cùi vé để trở về nhé). Tới bến tàu là Saracen Bay (Bãi trước của Kok Rong SamLoem). Còn muốn đi đến Huba Huba (Bãi sau) bạn phải băng qua cánh rừng khoảng 45' đi bộ. Nơi đây rât yên tĩnh cách biệt w cuộc sống ồn ào náo nhiệt bên ngoài,điện chạy máy phát theo giờ nhất định lúc 17h chạy và 22h tắt. Đặt biệt ngắm hoàng hôn khá đẹp,lặn biển cá rất nhiều.... + Ngày 4: 10h sáng rời đảo về...
Được nghỉ 3 ngày cuối tuần,mình rủ bx đi campuchia vừa nghe mình đề nghị bx ok ngay nhưng với điều kiện ko đi xe máy mà phải đi bằng xe khách vì đi xe máy khi qua cửa khẩu biên phòng và hải quan rất lằng nhằng,mình nghe qua thấy hợp lý thế là đặt tour 3 ngày 2 đêm khởi hành tối thư 5 -20gio xe khởi hành 5g30 đến hà tiên image by Quoc Canh Banh, trên Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back