What's new

Review các chuyến đi nước ngoài

Review các chuyến phượt nước ngoài của bạn
Mới thành lập và tham gia Group GẮN MÁY - DULICHBUI từ đầu năm 2014 nhưng tôi đã rong ruổi trải nghiệm hầu hết các cung đường, danh lam thắng cảnh, đi qua 63 tỉnh thành trong cả nước. Từ Mũi Cà Mau đến Lũng Cú, từ Apachai qua Lũng Pô đến Sa Vỹ... đều đã đặt chân. Các trục đường Xuyên Việt hoặc bán XV Bắc - Nam như QL1a, đường HCM, đg Ven biển, đg TTBG, đg Trường Sơn Đông; các trục đường ngang như QL 55, 25, 26, 27, 28... cũng chẳng lạ gì. Thế là chúng tôi quyết định tiến hành trải nghiệm GM-DULIBU sang người ae láng giềng Cambodia và Laos đây là những vùng đất mới mình chưa đến bao giờ. Sau đây mình chia se các chuyến đi hầu mong giúp ích được gì đó cho các bạn quan tâm. 1/ CHUYẾN ĐI ĐẦU TIÊN: 9 NGÀY 1 VÒNG QUANH ĐẤT NƯỚC KAMPUCHIA...
Vân Nam, Trung Quốc lần đầu tiên làm Lead chuyến đi nước ngoài cho 17+ Hồi ký của em gồm 4 phần: Phần I: Lead cho đoàn 17+ người Phần II: Shangrila – Đường chân trời đã mất Phần III: Lệ Giang chi luyến – Giấc mơ chuông gió Phần IV: Côn Minh - Ẩm thực Vân Nam em gọi là con đường kết nối cái dạ dày từ Hà Nội đến Vân Nam (trc khi đi em thấy mọi người kêu ca món ăn TQ nhiều quá thấy cũng sợ dầu với cay nhưng em đi thì thực tế ko đến nỗi tệ thế. Thế nên em cũng muốn share luôn ăn gì ở đâu trong chuyến đi Vân Nam của đoàn em cho mọi người ngoài hưởng ngoạn thì cũng nên tìm hiểu văn hóa ẩm thực, cũng 1 phần chắc tại do em tham ăn =)). PHẦN I: Từ không biết gì về Vân Nam đến trở thành Lead của đoàn 17 + người Biết đến Shangrila, Lệ Giang nói...
Thăm thủ đô Budapest, Hungary trong 1 ngày Budapest là một trong những thành phố đẹp và cổ kính nhất châu Âu, sau một ngày đi chơi mệt mỏi, còn gì thích hơn khi ngâm mình trong làn nước khoáng ấm áp.
Những câu chuyện dưới đây được viết dựa trên 2 cuốn hồi kí trên đường của tôi hồi năm ngoái! Nếu mọi người thấy không quá nhàm chán, tôi sẽ tiếp tục Post. Xe trả khách, và tôi biết mình đã thực sự bắt đầu một câu chuyện mới. Ai nấy đều có quá khứ riêng họ, tôi cũng có cái thứ đó, có điều hơi bẽ bàng một chút. Nhưng dại gì mà cứ đóng khung cuộc đời mình bằng những thời điểm, nghĩ vậy nên tôi dấn thân vào chuyến đi này lòng đầy quyết tâm và háo hức. Thả bước dọc theo dòng sông Ka Long đi về phía cửa khẩu, tôi lôi tấm bản đồ thế giới điểm lại kế hoạch lớn lao của mình. Bắt đầu từ Trung Quốc đại lục, sau khi có một số vốn tiếng Trung, tôi đi đến Côn Minh để tìm đường sang Tây Tạng huyền thoại. Từ miền đất thánh này tôi sẽ nỗ lực vượt...
Hi mọi người. Mình là Ngọc, tên thường gọi là Cá Méo, tên tiếng anh là Stephanie, tên ở nhà Minh. Mình đã hoàn thành chuyến đi Mỹ của mình một cách thành công hơi rực rỡ thôi chứ cũng không rực rỡ mấy. Vì bản tính não cá vàng nên mình rút kinh nghiệm là phải post ngay và luôn vì nếu đợi nữa thì mình sẽ quên mất và mình cũng k biết kể từ đâu nữa. Do hôm trước lập topic tìm bạn đồng hành, có một số bạn hỏi hỏi nhưng không ai tham gia (một số yêu cầu phải lái ô tô, một số chưa có visa nên không sure), nên cuối cùng chuyến đi của mình chỉ có ONLY ME. :unsure::unsure:. Dù đã chuẩn bị tâm lí nhưng mình vẫn hơi buồn tí tẹo. Không sao. Mình sẽ kể những trải nghiệm của mình chi tiết và hoàn chỉnh nhất có thể. Mình hy vọng sẽ post được video vì...
Dear cả nhà, tình hình là em nhỏ mới hoàn thành chuyến đi Ladahk vào cuối tháng 10/2019 xong, em nhỏ chỉ đi có 1 tuần thôi, thêm 2 ngày đầu và cuối bay đi & bay về là thành 9 ngày Plan và những thông tin cụ thể chi tiết của chuyến đi thì em có up trên trang cá nhân của mình; nên mọi người có thể vào tham khảo ạ https://khanhkristen.wordpress.com/2019/11/09/ladahk-noi-de-quen-trai-tim/ https://khanhkristen.wordpress.com/2019/11/12/ladahk-noi-de-quen-trai-tim-p1-truoc-khi-di/ vì mới đi về và cũng cần thời gian để lọc hình và viết bài nên em sẽ cố gắng hoàn thành sớm để chia sẻ kinh nghiệm với gia dinh phượt :D Nếu cần tư vấn kỹ hơn thì vui lòng inbox trên page nhé cám ơn cả nhà ạ...
REVIEW LỆ GIANG - SHANGRI LA TỰ TÚC 8 NGÀY Địa điểm hứa hẹn HOT nhất năm 2020 LỆ GIANG được mệnh danh là Cổ trấn đẹp nhất Trung Quốc, nhìn bằng mắt còn đẹp hơn gấp nghìn lần TIPS: Nên có người biết tiếng Trung trong nhóm, vì ở đây lượng người biết tiếng anh chỉ có 5% thôi. Nếu không có ai thạo tiếng thì cực kỳ vất vả trong các khoản mua sắm, ăn uống, hỏi đường, hỏi tour đó (mặc dù đã translate nhiệt tình :) ) Mua sẵn sim 4G ở VN đã tích hợp VPN, down sẵn các app Translate, map, VPN, ở Trung Quốc cấm hết fb, zalo, youtb nên cần có app vượt tường lửa nhé Đổi tiền Việt sang Tệ sẵn ở VN, bên này ngta trả tiền thông qua app, quét mã code hết, nên đổi tiền rất khó, hoặc có thì cũng cao hơn. Lệ Giang cổ trấn đẹp, rộng, đi cả ngày chưa chắc đã...
Nam Kinh - Thành phố đáng sống nhất Trung Quốc Sau ngày thứ nhất vật lộn từ khách sạn đến svd olympic Nam Kinh xem concert Trần Tình Kệnh thì ngày thứ 2 mới bắt đầu cho việc khám phá Nam Kinh.2 đứa bắt đầu một ngày mới lúc 10g, thời tiết hôm nay khá mát mẻ và phù hợp cho việc đi du lịch tìm hiểu văn hoá, ẩm thực Nam Kinh Bữa sáng đơn giản của chúng tôi mỗi đứa một ổ bánh mì nhỏ + ly sữa đậu- người Nam Kinh nói riêng và Chine nói chung khá chuộng việc uống sữa đậu buổi sáng. Bạn mình giỏi tiếng Trung nên 2 đứa dễ dàng chọn món và tìm hiểu thêm và thói quen ăn uống của dân bản địa:( Tào lao 2 cái bánh 2 ly sữa mà hết gần 200k zậy đó! Nam Kinh là cố đô của Trung Quốc thời xưa, nên cả thành phố những khu vực chính đi đâu cũng thấy được...
Lễ hội té nước ở Thái Lan Songkran là lễ năm mới của người Thái Lan, là ngày đêm giao thừa để chào đón năm mới, được tổ chức từ ngày 13 – 15 tháng 4 dương lịch hàng năm. Lễ hội này được coi là một ngày quan trọng thể hiện đời sống, phong tục và truyền thống Thái Lan. Hầu hết các hoạt động trong ngày Songkran tổ chức để mang lại thịnh vượng cho bản thân và gia đình như làm từ thiện, làm công đức, bảo tồn Phật giáo, cúng bái cho tổ tiên. Xúc cát trả lại chùa: Người Thái tin rằng trong cả năm qua, khi chúng ta đi chùa, cát sẽ dính vào giày của chúng ta, và chúng ta đã mang cát ra từ chùa. Nên khi năm mới đến chúng ta sẽ hút cát trả lại chùa. Tắm tượng phật, tỏ lòng kính trọng với Đức Phật: Đặc biệt, trong tết Songkran, người...
Mông Cổ trong tôi là thảo nguyên xanh thẳm, đồng cỏ bao la rộng lớn. Và xách ba lô lên đường. Sau company trip tại mùa thu Hàn Quốc, cả team đáp đến Ulaanbaatar bằng hãng hàng không quốc gia của họ. Tbc
Chia sẻ với các bạn về chuyến đi thăm Mallorca của mình! Cảm ơn các bạn đã theo dõi!
Mình vừa hoàn thành hành trình Thổ Nhĩ Kỳ 10 ngày tự túc từ 5/10/2018 đến 16/10/2018. Một chuyến đi với nhiều kỷ niệm đẹp. Mình viết bài này như một lời cám ơn chân thành gửi đến cộng đồng phượt , đặc biệt là bạn hanhlienta và bác kimvanchinh. Các bài viết của bạn và bác về Thổ Nhĩ Kỳ đã cung cấp rất nhiều thông tin hữu ích cho chuyến đi của mình. Thông tin visa : Mình đã có visa đi mỹ nên chỉ việc đăng ký e-visa Thổ Nhĩ kỳ ( mất 5 phút - chi phí 45 usd ) Với các bạn không đủ điều kiện đăng ký e-visa Thổ Nhĩ Kỳ mà phải làm hồ sơ xin visa ở lãnh sự quán, nếu cần thư mời từ phía Thổ, các bạn có thể đặt tour với Reliable Tour cho một số dịch vụ và nhờ họ làm thư mời cho toàn bộ chuyến đi như bạn hanhlienta đã giới thiệu. Lịch trình...
Mình vừa có những trải nghiệm tuyệt vời qua các công viên quốc gia khu vực Tây Nam nước Mỹ bằng một tour cắm trại của các bạn Mỹ . Mình muốn chia sẻ để các bạn có ý định đi road trip hoặc tự túc có thêm thông tin tham khảo . Lịch trình cho 7 ngày như sau : Ngày 1 : Las Vegas - Zion National Park (NP) Ngày 2 : Zion NP - Bryce NP Ngày 3 - 4 : Bryce NP - Arches NP - Canyonlands NP Ngày 5 : Monument valley Ngày 6 : Antelope canyon - Horseshoe Bend - Grand Canyon Ngày 7 : Grand Canyon - Las Vegas Như các bạn thấy trong lịch trình, điểm khởi đầu và kết thúc của tour này là Las Vegas. Để di chuyển đến Las Vegas, mình bay từ VN đến Los Angeles , sau đó đi xe shuttle bus của Flyaway từ sân bay LAX về Union Station. Tại Union Station, mình đi...
Hi mng, Nhóm mình mới đi Ấn Độ về, tổng thời gian 10 ngày từ 28/4 đến 8/5. Bọn mình đi qua 4 thành phố là New Delhi, Agra, Jaipur và Varanasi. Để viết chung về kinh nghiệm du lịch Ấn Độ trong 1 topic thì mình thấy sẽ hơi bị loãng, vì mỗi thành phố có 1 đặc trưng riêng. Bài này mình sẽ viết về Agra - một thành phố nhỏ cách thủ đô New Delhi khoảng 3-4 tiếng tàu/xe - nơi có ngôi đền Taj Mahal nổi tiếng (Nhiều người lầm tưởng ngôi đến Taj Mahal nổi tiếng là ở ND nhưng thực ra lại nằm ở Agra đó hehe) 1, Nơi ở Mình ở Moustache Hostel, địa chỉ: Mig 1, Shilpgram road, Agra, 282001, India Mình thuê dạng dorm, tức là mỗi người một giường, 1 phòng gồm 6 giường, nhà vệ sinh ở bên trong phòng. May mắn lúc đó phòng mình chỉ có 3 người trong nhóm...
Đáp xuống Taoyuang Airport một sáng cuối mùa thu. Tiết trời đã chuyển sang lạnh giá. Rít hơi thuốc cho ấm lòng ấm dạ, ngước nhìn lên bảng no smoking thấy phạt 10k $. Lại ngậm ngùi bước vào trong chờ đợi. Ghé hilife mua cái easycard 100$, nạp vào đấy 400$ là yên tâm cho việc đi lại ở taipei rồi. (hilife là 1 dạng như 7/11, đâu cũng bán easycard cả) Lại ra ngóng xe bus 1819, chuyến duy nhất đi từ sân bay về taipei và ngược lại. 30p/chuyến. 125$/chiều. Đi nhớ giữ cuống vé để tx kiểm tra. Bước lên xe khẽ chạm nhẹ cái card lên cái máy, nghe tít cái trừ ngay 125$. Thiệt tình tiện gì đâu. MRT, hay 7/11, ... đều xài được cái thẻ này. MRT thì 15$/chuyến ngắn. Chuyến dài thì cỡ 25 - 30 $. Trẻ em dưới 1m hình như free nhé. Lại nhớ, mình có ông...
Trong chuyến đi Thượng Hải - Hàng châu - Tô châu vào tháng 11/2018 có một nơi mình rất muốn quay lại (và có lẽ sẽ quay lại trong một ngày gần đây nhất) chính là Ô Trấn, nơi được mệnh danh là 1 trong 9 cổ trấn trên sông đẹp nhất của Trung Quốc. Thị trấn cổ Ô Trấn (Wuzhen) nằm ở phía bắc tỉnh Chiết Giang, trong vùng tam giác Hàng Châu – Tô Châu – Thượng Hải. Ô Trấn cách Hàng châu khoảng 80km, có thể đi bằng đường bộ hoặc đường sông. Ô Trấn đã có lịch sử 1300 năm xây dựng với diện tích gần 180 nghìn m2, được con sông Kinh Hàng chảy qua và chia thị trấn làm 4 khu vực theo 4 hướng Đông – Tây – Nam – Bắc: (Đông sách, Tjây sách, Nam sách và Bắc sách). Hiện tại mới có hai khu mở cửa đón du khách tham quan là khu Đông và Tây (Dongzha, Xizha)...
ĐI ĐỂ TRỞ VỀ ! E hân hạnh kính cẩn nghiêng mình bỏ mũ nón chào tất cả các anh em thiện lành của hội Phuot.vn. Bài viết này e chia sẻ song song bên otofun nữa để mong được giao lưu với nhiều anh em bạn bè hơn. E mạnh dạn mang ra ánh sáng chuyến đi du lịch 75 ngày để đời của e và vợ (thág 12 bọn e mới cưới nhưng e gọi vợ cho nó ngắn). Viết lên đây cái chính là để chia sẻ cùng các anh em, xin đc giao lưu, nhận đóng góp cũng như chỉ bảo từ các anh em (vì e sẽ viết bài theo chuyến đi mỗi ngày của mình) còn cái phụ là coi như nhật kí hành trình để sau này về già đọc lại trong lúc nhàn rỗi )) E xin phép đc trích ngag sơ yếu lí lịch của tụi e 1 chút. 2 đứa e đi du học Úc từ năm 17t (e đi năm 2007, vợ e đi năm 2010. E hơn vợ e 3t) E với vợ gặp...
Mình mới kết thúc chuyến hành trình 10 ngày Hà Nội - Nam Ninh - TGG - PHCT hôm qua. Một hành trình dài (so với 6 ngày 5 đêm mọi ng thường đi) nhưng đáng giá với 3,5 ngày tại TGG, 2 ngày tại PHCT, 1 ngày ở Nam Ninh. Với phương châm "đã trót đi thì đi cho trót" nên gần như mình đi hết các điểm tham quan nổi tiếng của TGG kể cả Hồ Bảo Phong, Hoàng Long Động và đặc biệt là cầu kính treo ở Đại Hiệp Cốc. Phần chi phí tổng cộng hết 15tr/ng (cả visa, chưa tính chi tiêu riêng) cụ thể mình post ở trang cuối.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back