What's new

[Chia sẻ] 1 nửa miền Trung : Hội An - Đà Nẵng - Huế - Phone Nha.

Tình hình là mới làm 1 chuyến nửa miền Trung nắng gió, mình rất may vì đi ngày 26/11 - 03/12 mà chỉ gặp đúng 1 trận mưa sớm làm tiếc hết 1 nơi rất quan trọng (đọc từ từ sẽ biết tiếc gì....hehehe).

Lộ trình mình đi chủ yếu để thuận lợi cho thời gian lịch trình của mình (các bạn cũng có thể sắp xếp sao cho hợp lí với lộ trình của cá nhân mình nhé).
Mình mua vé máy bay bên vietjetair (2VC mua khứ hồi giá vé là 660k/ng/lượt + hết cả thuế này nọ giá là tầm 3tr3 trọn gói 2 ng khứ hồi luôn) mình thấy k đắt hơn mấy so với đi tàu & ngợi đc thời gian rất nhiều (1h bay).
Màu đặt trưng vietjet.

Lộ trình đầu tiên từ sân bay T.S.Nhất - Đ.Nẵng đến nơi alo bên A.Kườm làm hợp đồng thuê xe 1 phát 7 ngày (xe số 100k/ngay) trước có bạn nào nói thuê nhiều ngày sẽ bớt nhưng mình hỏi thì xe số thuê nhiều ngày vẫn vậy chỉ bớt nếu thuê xe ga (phượt nhà mình ít khi đi xe ga vì đi đèo rất chán).
Đà Nẵng trên cao:

Thông tin cụ thể bên cho thuê:

Con xe đầu tiên là 1 em Hàn Cuốc xong hợp đồng + thế lại CMND + trả tiền xe phi thẳng xuống HA:

Last edited:
Re: 1 nữa miền Trung : Hội An - Đà Nẵng - Huế - Phong Nha.

Như đã nói tại sao mình phi thẳng xuống Hội An vì ngày 26/11 (13 ÂL) nên xuống đây ở luôn đợi 14 ÂL xem thả đèn rất đẹp.
Mình ở nghỉ tại số 24 La Hối 0905892059 (chỗ này quá nổi tiếng k cần giới thiệu nhiều), phòng ốc sạch hơn kì mình ở bên PhnomPenh, 3 giường, 2 quạt, nước nóng, điều hòa đầy đủ giá 200k/ngày. Phía trước đường Nguyễn Phúc Chu có cái An Hội Hotel (2 sao) có chỗ đậu xe hơi + hồ bơi luôn nha giá phòng 300k - 400k - 500k....mình đi xe máy + k biết bơi :D nên k ở đó ^^.....và 1 số cái Hotel với giá cả các bạn tham khảo: Nhà nghỉ Nam Ngãi đg Hai Bà Trưng hét giá 300k - 400k/ đêm 2 người (VC mình chia tay), KS công đoàn đg Trần Hưng Đạo 2 sao giá 350k/đêm 2 người.
Ăn uống ở HA thì cũng khá rẻ quán bình dân thì tầm 15k-20k/tô Cao lầu, phở, bún bò, bún chả, mỳ gà, mỳ cá (mỳ này là mỳ quảng chứ hem phải hủ tíu mỳ như SG mình nhé). Cơm gà 20k/dia, chè bắp - chè sen 10k/ly, bánh khoai lang nướng 5k/cái (giống bánh khoai mì nướng) hoành thánh chiên 38k/dia (món này giống sủi cảo chiên bên Hà Tôn Quyền Q11 nhưng có thêm nước sốt chua ngọt tự làm rưới lên).....

Mỳ gà 15k/tô free trà đó:

Bánh căn trứng cuốc (trứng cút) 10k/dĩa:

Hến xúc bánh đa ăn ngoài biển cửa Đại 50k/dĩa + bánh đa:

Sáng hôm sao qua cầu Cẩm Nam chơi, ăn bún bò & bún chả thịt quá trời có 15k/tô cũng free trà đá:
Bún bò tái:

Bún chả cá:

Có thêm cái đặt sản Huế tại HA luôn:

Last edited:
Re: 1 nữa miền Trung : Hội An - Đà Nẵng - Huế - Phone Nha.

Chỗ nghỉ đã có, ăn uống cũng đã xong......bây giờ thì tung tăng dạo phố cổ (vì từ nhà nghỉ đi bộ ra là tới) và tác nghiệp thôi vì mình ngoài chụp gia đình, hoa lá, phong cảnh thì còn rất thik chụp những cảnh sinh hoạt rất đời thường nhưng mang đến ta rất nhiều cảm xúc của con người nơi đó....
Ngày đầu Phố cổ với những cái nắng đẹp:

Cổ vậy chứ cũng mấy tấm à nha :D :

Đò chiều:

Cây cầu quá nổi tiếng:

Xích lô Phố cổ nổi hơn so với XL Sài Gòn mình nhỉ:

Dàn hoa trước hiên.

Dưới tay các nghệ nhân gốc rễ cây tre cũng có thể trở thành 1 tác phẩm nghệ thuật.

Đầy đủ các mặt hàng lưu niệm.

Nhà cổ Phùng Hưng phải mua vé tham quan (60k/vé/được tham quan vài nơi) được giới thiệu lịch sử nơi đó cũng như ngồi uống trà đàm đạo.

Đậm nét kiến trúc Hoa.

Và những cái rất đời thường nhưng để lại mình rất nhiều cảm xúc.
Cô lái đò với nụ cười trên gương mặt cháy nắng đang chào mời khách.

Bà cụ với gian hàng tò he chợ chiều vắng khách.

Tan chợ chiều tranh thủ về lo cơm nước cho xấp nhỏ.

Giới thiệu sản phẩm khi phố lên đèn.

Cái này có hơn phố lồng đèn Q5 hem ta?

Từ lớn tới nhỏ....đủ màu sắc.

Last edited:

Khi phố cổ về đêm rất náo nhiệt với tây balo cũng như ta balo..... :D.

Chợ Cầu (cầu Nhật Bản) lên đèn rất đẹp.

miền trung hẻm gọi là kiệt.

14 - 15 ÂL toàn bộ phố cổ tắt hết đèn chỉ thấp nến và thả đèn xuống sông rất náo nhiệt.

Ta balo 10k/3 cái còn tây balo thì 1Usd/1 cái.........hahaha.

Cậu bé phụ mẹ bán từng lên Facebook & các trang wed đó nghen.

Last edited:

Hì,mình cũng có dịp đi ngay ngày 14 âm lịch giống bác :) Ah` bác cho em hỏi chất lượng của nhà nghỉ La hối được ko,phòng ốc,tolet,máy lạnh giá cả thế nào vậy ba'c ???

Mình thì định đi ngày 20 âm. Nhưng thấy mấy Bác đi có vẻ vui quá. Để mình bàn bạc dời lại ngày đi để xin nhập hội được không?

Re: 1 nửa miền Trung : Hội An - Đà Nẵng - Huế - Phong Nha.

Tình hình là mới làm 1 chuyến nửa miền Trung nắng gió, mình rất may vì đi ngày 26/11 - 03/12 mà chỉ gặp đúng 1 trận mưa sớm làm tiếc hết 1 nơi rất quan trọng (đọc từ từ sẽ biết tiếc gì....hehehe).

Lộ trình mình đi chủ yếu để thuận lợi cho thời gian lịch trình của mình (các bạn cũng có thể sắp xếp sao cho hợp lí với lộ trình của cá nhân mình nhé).
Mình mua vé máy bay bên vietjetair (2VC mua khứ hồi giá vé là 660k/ng/lượt + hết cả thuế này nọ giá là tầm 3tr3 trọn gói 2 ng khứ hồi luôn) mình thấy k đắt hơn mấy so với đi tàu & ngợi đc thời gian rất nhiều (1h bay).
Màu đặt trưng vietjet.

Lộ trình đầu tiên từ sân bay T.S.Nhất - Đ.Nẵng đến nơi alo bên A.Kườm làm hợp đồng thuê xe 1 phát 7 ngày (xe số 100k/ngay) trước có bạn nào nói thuê nhiều ngày sẽ bớt nhưng mình hỏi thì xe số thuê nhiều ngày vẫn vậy chỉ bớt nếu thuê xe ga (phượt nhà mình ít khi đi xe ga vì đi đèo rất chán).
Đà Nẵng trên cao:

Thông tin cụ thể bên cho thuê:

Con xe đầu tiên là 1 em Hàn Cuốc xong hợp đồng + thế lại CMND + trả tiền xe phi thẳng xuống HA:

Mình cungz thuê đúng xe này trong chuyến đi 22-25/11

Hì,mình cũng có dịp đi ngay ngày 14 âm lịch giống bác :) Ah` bác cho em hỏi chất lượng của nhà nghỉ La hối được ko,phòng ốc,tolet,máy lạnh giá cả thế nào vậy ba'c ???
Ở thì ok hơn hẳn cái Guest House kì ở bên PhnomPenh (nói chung là đầy đủ tiện nghi, có chỗ giặt và phơi đồ luôn) vì là gia đình làm thêm nên k có bảng hiệu gì cả. Phượt thì như vậy là ok rùi........^^

Mình thì định đi ngày 20 âm. Nhưng thấy mấy Bác đi có vẻ vui quá. Để mình bàn bạc dời lại ngày đi để xin nhập hội được không?
Mình đi mới về.....mấy ngày thường cũng có thả đèn nhưng k đẹp bằng 14 ÂL vì đúng ngày đó đèn đường tắt hết, quán xá chỉ xài nến hay đèn dầu thui.....công an, dân quân, dân phòng,....ra quân rất đông để đảm bảo an ninh nên chơi rất vui và rất an toàn.

Mình cungz thuê đúng xe này trong chuyến đi 22-25/11
Con này chạy đường bình thường thì rất ok nhưng hỡi ơi lên bán đảo sơn trà 1 tí là phải quay xuống vì k leo nổi.....nên hôm sau đổi xe khác (Dream II) để đi Huế cho an toàn.

Tiếp tục câu chuyên nhé......chiều tối phi xe xuống cửa Đại ăn nhậu.....nói chung nên ngồi bụi ở ngay biển chứ đừng vào nhà hàng ven biển nhé (chém rất đẹp). Bãi biển có những quán hàng rong họ sẽ trải chiếu và để đèn cho mình ngồi ăn uống giống như Vũng tàu đó......giá cả thì cũng bình dân Cá đuối nướng 50k/dia, mực sữa nướng hay chiên 70k/dia, hến xúc bánh đa 50k/dia.
Bia thì khỏi nói nhé chỉ có Larue vì nó rất đc ưa chuộng ở ngoài này từ Đà Nẵng trở xuống còn từ Huế trở ra thì chỉ có Huda thôi....phong cách miền Trung uống bia với ly nhỏ xíu giống như ly uống trà đá ở các quán cafe chứ k to như SG mình....đặt biệt cho rất ít đá (cái này hơi giống ngoài Bắc) phải xin thêm hoài......^^
Trời miền Trung mùa này đặt biệt rất mau tối mới 17h đã k thấy bóng mặt trời đâu hết 18h thì tối thui như 19-20h vậy.....và tắm biển tối hơi bị lạnh nghen các bạn.....chú ý để còn giữ sức mà đi chơi tiếp.
rất đông bạn trẻ dân bản xứ cũng như khách du lịch ra đây.

Khi trời tối hẳn lên đèn rất đẹp & lãng mạn nhìn xa xa cứ như mấy cái resort vậy.

Ngay ngã ba ra biển cửa Đại thì rẽ trái sẽ có 1 dãy nhà hàng hướng ra biển nằm san sát nhau mình nghĩ chắc cũng đắt hơn chút so với ngoài + view đẹp nên ghé vô thử. Quán đẹp và rộng nhưng sao chỉ có 1-2 bàn nhìn qua nhà hàng kế bên cũng vậy, thôi kệ mở thực đơn ra thì để quá trời món nhưng hỏi 4 món thì chỉ có 1 món, 3 món kia hết hay k có.......điệp khúc cứ thế làm hoài mà mấy thứ có thì giá hỡi ơi.....đại khái ghẹ 550k/kg, cá mú 600k/kg,.....và nhiều thứ đắt khác nữa k nhớ chi tiết.
Lỡ vào rùi thui kệ kêu đại 1 dĩa mì xào hải sản và 2 lon bia Larue.....2 vc mình thuộc loại dễ ăn dễ uống mà gặp dĩa mì xào đó ăn k vô, dở 1
cách thậm tệ & khi tính tiền thì 130k = 90k/mì xào (có trên thực đơn nên ok) + 40k/2lon larue (cái này mình nhậu suốt các quán trong những ngày mình ở miền Trung thì 10-12k/chai or lon).......may mà kêu 1 món uống 2 lon chứ k thì......mà cũng k sao an ủi lại mấy shot hình 2 VC tự sướng......^^

2 Nhân vật chính tự biên tự diễn luôn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back