What's new

[Hỏi đáp] 12 ngày ở Châu Âu nên đi đâu?

aptomatquynhon

Phượt tử
Mình sang Nice (Pháp) thăm người thân, sau đó gia đình (2 người lớn, 1 trẻ em) đi chơi 12 ngày ở Châu Âu. Mọi người giúp mình nên đi đâu và đi như thế nào với nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.
Kế hoạch dự kiến của mình: Ngày 17/6 gia đình có mặt ở Nice, ở lại Nice đến 18/6. Ngày 19/6 đi Paris, ở Paris đến hết 20/6. Từ ngày 21/6 đến 1/7 dự định đi vài nước thuộc Schengen: Ý, Hy Lạp, Thụy sĩ... (mọi người tư vấn giúp với nhé) và từ nước đến cuối bay về Việt Nam. Mong mọi người hướng dẫn giúp. Thanks!

Mình sang Nice (Pháp) thăm người thân, sau đó gia đình (2 người lớn, 1 trẻ em) đi chơi 12 ngày ở Châu Âu. Mọi người giúp mình nên đi đâu và đi như thế nào với nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.
Kế hoạch dự kiến của mình: Ngày 17/6 gia đình có mặt ở Nice, ở lại Nice đến 18/6. Ngày 19/6 đi Paris, ở Paris đến hết 20/6. Từ ngày 21/6 đến 1/7 dự định đi vài nước thuộc Schengen: Ý, Hy Lạp, Thụy sĩ... (mọi người tư vấn giúp với nhé) và từ nước đến cuối bay về Việt Nam. Mong mọi người hướng dẫn giúp. Thanks!

10 ngày mà đi 3 nước Thụy Sỹ, ý, Hy Lạp thì chỉ cưỡi ngựa xem hoa ở các điểm đến chính thôi. Hơn nữa, trẻ em của bạn mấy tuổi? Nếu hơn 6 tuổi thì dễ chứ 2-3 tuổi thì tour tuyến khác đấy.

Theo tôi, nên bỏ Hy lạp vì đến đó xa, đi ít ngày chả bõ, vất vả ra, tốn kém nữa, để lần sau đi được thì nên đi Thụy Sỹ (3-4 ngày) - Áo (2-3 ngày) - Ý (4-5 ngày) là đủ 10 ngày, bạn chọn đi rồi tính tiếp.

Nếu quyết đi Hy Lạp (bỏ Áo) thì phải đi máy bay là chính: Thụy 3 ngày, bay sang Hy Lạp 3 ngày (nên đến Athen trước, sau ra Santorini, rồi bay (hay đi tàu thủy) từ Santorini về Venice (ý), Ý 4 ngày đi theo cung Venice - Florence - Pisa - Roma rồi bay về VN từ Rome.

Nhược điểm của gia đình bạn là có trẻ con (không biết mấy tuổi), đi cuốn chiếu vậy mang đồ đạc rất cồng kềnh nên phải gọn nhẹ, có khi tính quay lại Nice bay về hay hơn khiêng vác vali lỉnh kỉnh du lịch mệt lắm.

Đi tháng 7 mà bây giờ chưa book vé và phòng thì chi phí cao gấp 2 là bình thường, do vậy nếu tính đến chi phí, tôi khuyên nên đi cho chắc thôi: Paris - Thụy Sỹ - (nên ghé Munich Đức 1-2 ngày rất hay) - Áo - Italy, cung này 10 ngày là rất căng rồi.

Tour chuyên nghiệp 1000$ đi 10 ngày họ cũng chỉ đi cung đường như thế này bạn. Tốt nhất bạn mua tour đi sẽ rẻ hơn mua và book loạng quạng

https://www.tourradar.com/t/102224#p=1_

Last edited:
Bác ơi cho em hỏi ké với ạ. nhà em có hai vợ chồng định tháng sau đi châu âu khoảng 18 ngày. Cung đường tn ah bác xem có hợp lý ko giúp em với.
- Thụy sỹ (Zurich - Lucerne - Grindelwald - Bern). ở thụy sỹ khoảng 2-3 ngày.
- Pháp( Paris - Colmar - Provence): 1 tuần.
- Ý (Venice - Florence - Cinque Terre): 1 tuần.
Nếu có time sẽ đi thêm Santorini.

Many thanks bác ah.

Bác ơi cho em hỏi ké với ạ. nhà em có hai vợ chồng định tháng sau đi châu âu khoảng 18 ngày. Cung đường tn ah bác xem có hợp lý ko giúp em với.
- Thụy sỹ (Zurich - Lucerne - Grindelwald - Bern). ở thụy sỹ khoảng 2-3 ngày.
- Pháp( Paris - Colmar - Provence): 1 tuần.
- Ý (Venice - Florence - Cinque Terre): 1 tuần.
Nếu có time sẽ đi thêm Santorini.

Many thanks bác ah.

Theo tôi: Pháp 5 ngày thôi nên đi trước, nếu đi vào trước cuối tháng 7 còn mùa Lavender thì mới đi Provence (Marseille - Manosque - Valensole), như vậy nên bỏ Colmar (thay vào đó là Manosque) - rồi sang Thụy Sỹ (điểm đến là Gionevo) ít nhất 5 ngày mới đi đủ mấy nơi bạn nêu (riêng Grindelwald 2 ngày còn thòm thèm, Lucern cũng phải 2 ngày mới tạm đủ), sau đó điểm cuối là Zurich đi tàu sang Milan đi Ý 1 tuần OK theo cung đã chọn, nhưng đi ngược lại hay hơn, thêm Pisa OK)

Em xin visa Pháp từ sing nên hết slot phỏng vấn ah. nên em mới phải đổi hướng xin ở thụy sĩ bác ah. nhà em định đi tầm giữa tháng 7 ạ. Nếu theo cung đường trên thêm đc khoảng 3-4 ngày theo bác có đi được thêm Santorini ko ạ?
Hà Lan có phải 1 điểm nên đi ko bác?
Em cám ơn bác nhiều.

Em xin visa Pháp từ sing nên hết slot phỏng vấn ah. nên em mới phải đổi hướng xin ở thụy sĩ bác ah. nhà em định đi tầm giữa tháng 7 ạ. Nếu theo cung đường trên thêm đc khoảng 3-4 ngày theo bác có đi được thêm Santorini ko ạ?
Hà Lan có phải 1 điểm nên đi ko bác?
Em cám ơn bác nhiều.

Bắt buộc phải đến đi từ Thụy sỹ cũng rất OK, khi xin visa nên để lịch Thụy nhiều nhiều cho chắc ăn, còn khi thực hiện có thể điều chỉnh. Đi như vậy, Thụy 4 ngày từ Zurich - Luzern - Gridelwald - Bern, kết thúc ở Bassen, sau đó sang Colma, Strassburg, Paris 1 tuần theo kế hoạch, còn lại 1 tuần hoặc bay đi Ý (Venice), kết thúc ở Milan để về Thụy. Nếu muốn đi Santorini phải bỏ ra 3 ngày (ngày đến, ngày đi ngày ở - 2 đêm bay Venice - Santorini - Venice) - như vậy khá tốn kém cho Santirini nếu không mua vé trước 2-3 tháng. Cung đường đi như vậy không nên đi Hà Lan, vừa đắt, vừa mất thời gian, không có gì hấp dẫn lắm. Chi bằng, nếu có 3-5 ngày dôi dư thì nên đi Bỉ (Brussells, Brugger - Brugger đẹp và giống giống Hà Lan); hoặc đi thêm vùng Nam Đức (Munich); tây Áo (Salzburg, Innsbruck, Hallsttatt) tháng 7 đẹp tuyệt. Không nên đi vùng Valensoe tháng 7 nếu không kỳ công đi cánh đồng Lavender.

Bác ơi nhà em phải đổi kế hoạch vì visa ở thụy sỹ ko còn slot. hic. Nhà em đã book đc lịch hộp hồ sơ ở Hà Lan rồi nên em muốn nhờ bác bớt chút thời gian xem giúp em cung đường này có tiện ko ạ?
Sing-Amsterdam-Giethoorn-Paris-Provence-Colmar-Zurich-Lucern-Ginderwald-Bern(có thể bỏ)-Venice-Pisa-Florence-Sing.

Em định ở Hà Lan 2 ngày, Pháp 5 ngày, thụy sỹ 4 ngày, ý 5-7 ngày.

Cám ơn bác nhiều ah.

Bác ơi nhà em phải đổi kế hoạch vì visa ở thụy sỹ ko còn slot. hic. Nhà em đã book đc lịch hộp hồ sơ ở Hà Lan rồi nên em muốn nhờ bác bớt chút thời gian xem giúp em cung đường này có tiện ko ạ?
Sing-Amsterdam-Giethoorn-Paris-Provence-Colmar-Zurich-Lucern-Ginderwald-Bern(có thể bỏ)-Venice-Pisa-Florence-Sing.

Em định ở Hà Lan 2 ngày, Pháp 5 ngày, thụy sỹ 4 ngày, ý 5-7 ngày.

Cám ơn bác nhiều ah.

Từ Ams đi Paris theo tàu Thalys (Thalys.com), mua trước giá rẻ, đi nhanh, lịch sự.

Sao bạn cứ phải đi Provence làm gì nhỉ, nếu không đi cánh đồng oải hương chỉ có vào cuối tháng 7? đi khá vất vả nếu không thuê xe tự lái.

Kết thúc Pháp ở Colmar thì sang Thụy theo tuyến Bern (1 ngày)- Grindelwald (2 ngày) - Luzern, Zurich (1 ngày); sau đó bắt tàu từ Zurich đi Milan.

Ở Ý 5-7 ngày, từ Milan đi Cinque Terre, Pisa, Florence, Venice, kết thúc về Sinh từ Venice. Nếu mua vé về từ Rome thì đi theo cung ngược lại: đến Pisa có thể đi ghé Cinque Terre hay bỏ thì về Rome chơi 1 ngày.

Em cám ơn bác!
Nhà em đi tầm 18/7 nên vẫn muốn đi cánh đồng lavender bác ah. Cũng định thuê xe tự lái. Nhưng lái xe cũng phải mất 6-7 tiếng đồng hồ.
Em search cung đường thì từ Paris -> colmar hoặc đến Provence cũng phải từ 7-9 tiếng đồng hồ nếu đi train/tự lái. Nhưng nếu đi Pháp thì chả nhẽ ở mỗi Paris và đi Colmar bác nhì?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
0123winnet
Back