What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

hog biết ghi ở đây có đúng hog mà mình share về case của mình, vừa mới đi Osaka về. Đây là lần thứ 5 mình nhập cảnh Nhật, tất cả đều là xin visa tự túc. Có khi đi 1 mình, có khi đi 2 mình và chưa bao giờ bị hỏi đi với ai (lúc nhập cảnh). Mình đáp sân bay Kansai, đợt này gặp chị hải quan trẻ đẹp, lật pp mình 1 hồi xong hỏi đi mấy người. Mình nói là đi 1 mình, xong chị ấy nhìn mình 1 hồi, và sau đó là 1 loạt câu hỏi : đi bao lâu, đi những đâu, kể ra chi tiết từng ngày đi đâu, rồi đòi booking ksan, vé máy bay khứ hồi. Mỗi lần mình trả lời xong là chị ấy suy ngẫm rất lâu (kg biết là do kg hiểu mình nói gì hay là nghĩ có nên cho mình nhập cảnh kg). Thật sự mình thấy rất lạ, có cảm giác nếu mình chỉ cần trả lời vấp là bị từ chối nhập cảnh ngay (bạn mình đi trước đã từng bị từ chối nhập cảnh và về nước ngay lập tức).Hỏi quá trời xong rồi bắt mình chụp hình lại lần 2 (trước khi hỏi đã chụp + in dấu vân tay). Mình muốn share để bạn nào có đi sau thì chuẩn bị kỹ những giấy tờ cần thiết, hỏi là có show ra liền. Mình đang tính qua tết xin tiếp visa để đi dịp 30/4 mà thấy ngán thiệt, càng ngày càng khó khăn, được cấp visa là 1 chuyện, còn vô đc hay kg lại là chuyện khác (NO)

Cám ơn Sammy đã chia sẻ và câu chuyện đúng như Shachou đã chia sẻ ở trên.
Các bạn tầm 9x và đi một mình nữa thì lên lưu ý chuẩn bị đầy đủ các điều kiện để nhập cảnh như:

1. Vé máy bay khứ hồi
2. Lịch trình chuyến đi.
3. Booking khách sạn
4. Tiền, thẻ tín dụng các yếu tố đảm bảo cho việc đủ tài chính cho chuyến đi.
5. Liên lạc của bạn, người thân nếu đi theo diện thăm thân hoặc có thư mời bạn.

Đợt này có thể có nhiều đối tượng trốn hoặc sang nhập cảnh không đúng mục đích nên bị kiểm tra khá chặt, đặc biệt là đường bay Osaka.
Shachou toàn phải nhắc tất cả các bạn có visa các điều kiện như trên sau khi có phản hồi có 2 khách bị đóng dấu từ chối nhập cảnh tại sân bay Osaka và bắt quay đầu lại về luôn.
Ngoài ra, kể cả khi làm dịch vụ cũng xác minh với bên dịch vụ là họ xin visa du lịch vì có trường hợp bên dịch vụ xin visa công tác xong đến lúc nhập cảnh họ xác minh không phải đi công tác và cũng mời quay trở lại Việt Nam luôn vì nhập cảnh không đúng mục đích xin visa.
Các bạn bên diễn đàn Phuot mình cũng lưu ý nhé!

Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã có 2 visa Nhật , đi Nhật 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện[/QUOTE]

Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã có 2 visa Nhật , đi Nhật 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện
[/QUOTE]

Visa 5 năm bây giờ hiếm lắm, từ 2016 em xin cho 700 khách có 6 khách được visa 5 năm bác ạ.
Từ kinh nghiệm cá nhân của em, lời khuyên để được visa dài hạn.

1. Dịch hết tài liệu sang tiếng Anh mặc dù yêu cầu là không cần.
2. Tài khoản chứng minh tiền tỷ.
3. Nhiều các giấy tờ tài chính, nhà đất.
4. Đơn xin nhiều lần trình bày thật dài, thật tốt, lí do thật thắm thiết nhưng cái quan trọng nhất vẫn là mục từ 1 đến 3.

Thì khá năng được 3 năm bác nhé!
Bác mà tự tin về làm hồ sơ thì làm đầy đủ, liên lạc với các đơn vị ủy thác rồi nhờ họ nộp đỡ phải chạy đi chạy lại cho vất vả ra.

Chào các bạn,

Mình tìm 1 bạn nữ đi cùng tour Nhật Bản của Sông Hàn tourist (cty này chuyên làm tour Nhật Hàn) mùa anh đào giá 38tr9 (đây là tour xịn cung đường vàng, đi cả làng cổ, bay VN airline nhé) mình mua được voucher giá giảm được 10tr so với giá gốc.

http://songhantourist.com/tour-du-l...h-tu-ha-noi/du-xuan-thuong-ngoan-anh-dao.html

Bạn nào quan tâm pm mình nhé.

Cảm ơn cả nhà

Ối bác có gần 50 visa luôn ah, ngưỡng mộ thật

Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã có 2 visa Nhật , đi Nhật 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện
[/QUOTE]

Nhóm mìnhh 4 người nộp hôm 01.02.2018 tại VFS, hồ sơ như sau (các giấy tờ song ngữ/tự làm bằng tiếng Anh thì thôi, giấy tờ tiếng Việt mình nộp photo công chứng+dịch công chứng tiếng Anh)
1. Mẹ mình: có visa schegen (có đi), có visa Úc (không đi), đi Trung Quốc, Lào, Thái Lan trong passport cũ , mình copy lại passport cũ nộp. Xác nhận đang nhận lương hưu , xác nhận số dư sổ tiết kiệm hơn 1 tỷ, giấy đăng ký kết hôn, sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà
2. Mình: có visa schegen (có đi), đi Cambodia, Thái Lan, Malay, Sing trong passport cũ mình copy lại passport cũ nộp. Hợp đồng lao động, xin nghỉ phép kèm xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất+xác nhận làm việc tại công ty từ 2002, xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ tầm 140tr, giấy đăng ký kết hôn, hộ khẩu, giấy tờ đất.
3. Bạn mình: làm chung công ty, passport đi Đài Loan, Mymanmar, Malaysia, Hợp đồng lao động, xin nghỉ phép kèm xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất+xác nhận làm việc tại công ty từ 2008, xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ tầm 120tr, hộ khẩu.
4. Bạn mình: làm bên nhà nước (điện lực), passport đi các nước Đông Nam Á, hợp đồng lao động, xin nghỉ phép kèm xác nhận thu nhập 3 tháng gần nhất+xác nhận làm việc tại công ty từ 2008, xác nhận số dư sổ tiết kiệm song ngữ tầm 240tr, hộ khẩu.
1 tuần sau: mình và mẹ mình đậu, 2 bạn kia rớt. Lịch trình, booking các loại chỉ nộp 1 bộ nên vấn đề chắc nằm ở chỗ các bạn kia chưa có gia đình (tuổi cũng lớn gần 40 cả rồi), chưa đi các nước G7. Sứ quán không giải thích lý do nên chỉ có thể suy đoán vậy ah.
Năm ngoái ở sân bay Pháp gặp cô kia chưa có gia đình (55t), có chị gái ở Pháp mời sang chơi mà xin visa 2 lần rớt cả 2, có 1 lần xin cùng với mẹ cô ấy (7x tuổi) thì mẹ cô ấy đậu, cô ấy rớt. Cuối cùng cô ấy phải xin theo tour tôn giáo đi Ý_Pháp, sau đó ở lại theo hạn visa được cấp thì mới được. Đến là khổ, mình xin đi chơi trong sáng không có ý đinh trốn lại mà sao phức tạp quá hix.

Mình từng đi Nhật 2 lần, mùa hoa đào tới đây mình dự định đi cùng gia đình. Do ba mẹ và em gái mình chỉ mới đi ĐNA nên mình xin dịch vụ cho cả nhà

Đi cùng đợt với gia đình mình có một nhóm bạn. Phần lớn nhóm đó năm 2017 bị rớt visa nên lần này tiếp tục xin dịch vụ ở một chỗ khác với gia đình mình. Trong nhóm đó có 1 bạn từng đi Nhật, đã đi châu Âu và có visa Mỹ nên bạn ấy quyết định nộp tự túc ở lãnh sự cho tiết kiệm

Kết quả là bạn ấy trượt visa. Đám tụi mình ngơ ngác ko hiểu vì sao. Bạn đó từng nộp visa Nhật, schengen, Mỹ tự túc nên chăc chắn có kinh nghiệm trong chuẩn bị hồ sơ. Tự tin tới nỗi đã mua luôn vé mb

Case của bạn đó làm mình lo lắng hết mấy ngày dù mình nộp dịch vụ. Hên là hôm nay có kết quả, cả nhà mình đều pass. Riêng nhóm dịch vụ còn lại thì chưa có kết quả, tiếp tục hồi hộp

Cám ơn Sammy đã chia sẻ và câu chuyện đúng như Shachou đã chia sẻ ở trên.
Các bạn tầm 9x và đi một mình nữa thì lên lưu ý chuẩn bị đầy đủ các điều kiện để nhập cảnh như:

1. Vé máy bay khứ hồi
2. Lịch trình chuyến đi.
3. Booking khách sạn
4. Tiền, thẻ tín dụng các yếu tố đảm bảo cho việc đủ tài chính cho chuyến đi.
5. Liên lạc của bạn, người thân nếu đi theo diện thăm thân hoặc có thư mời bạn.

Đợt này có thể có nhiều đối tượng trốn hoặc sang nhập cảnh không đúng mục đích nên bị kiểm tra khá chặt, đặc biệt là đường bay Osaka.
Shachou toàn phải nhắc tất cả các bạn có visa các điều kiện như trên sau khi có phản hồi có 2 khách bị đóng dấu từ chối nhập cảnh tại sân bay Osaka và bắt quay đầu lại về luôn.
Ngoài ra, kể cả khi làm dịch vụ cũng xác minh với bên dịch vụ là họ xin visa du lịch vì có trường hợp bên dịch vụ xin visa công tác xong đến lúc nhập cảnh họ xác minh không phải đi công tác và cũng mời quay trở lại Việt Nam luôn vì nhập cảnh không đúng mục đích xin visa.
Các bạn bên diễn đàn Phuot mình cũng lưu ý nhé!

Em chào chị Shachou, đọc bài viết của chị mà em thấy hoang mang quá, chẳng là em có xin visa đi Nhật qua dịch vụ để tháng 3 này đi ngắm hoa anh đào, visa thì có rồi chỉ chờ đến ngày để đi thôi. Em thì chưa đi Nhật lần nào nhưng đã có đi Hàn Quốc và Thái Lan rồi, đợt đi Hàn em chỉ cầm cái passport rồi làm thủ tục, ông hải quan cũng chẳng nói gì cho em qua luôn chứ không như bên nhật làm rắc rối thật, làm em lo quá, vì vé máy bay các thứ em mua hết cả rồi, thà không xin được visa thì thôi, chứ đã xin được rồi qua đến bên đó lại bị đuổi về thì cay lắm, hix.

Sẵng đây chị cho em hỏi một số chỗ với ạ:

1. Khi mình xuống nhập cảnh thì sau khi quét vân tay và chụp ảnh xong thì gặp ai hải quan nhật cũng phỏng vấn hay là chỉ phỏng vấn một vài người thôi ạ?
2. Với lại phỏng vấn hải quan là bằng tiếng anh hay sao ạ? Lỡ tiếng anh mình kém trả lời không trôi chảy lắm thì làm thế nào ạ?:(
3. Bên dịch vụ làm visa cho em, là đi theo tour đoàn nhiều người, nhưng đến bữa đó em đi một mình thì có bị làm sao không ạ?

Em cảm ơn chị Shachou ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back