What's new

[Chia sẻ] 18/12/2013 Cẩn thận kẻo mất tiền oan ở sân bay Quốc tế TÂN SƠN NHẤT

Luckevilo

Phượt thủ
18/12/2013 Cẩn thận kẻo mất tiền oan ở sân bay Quốc tế TÂN SƠN NHẤT

Chuyện này lần đầu mình gặp nên chia sẻ để mọi người biết mà đề phòng.

Chuyện là hôm rồi mình có đi tiễn vợ sắp cưới của mình về Mỹ, đi hãng Korean Air nhưng từ VN qua Korean thì bay codeshare với Vietnam Airlines (codeshare nghĩa là vẫn mua vé của Korean Air nhưng bay bằng máy bay của Vietnam Airlines). Thường theo quy định thì mỗi người được 2 thùng hành lý ký gửi (23kg(50lbs)/thùng) và 2 valy xách tay. Vì đồ nhiều nên vợ sắp cưới của mình mang 3 thùng hành lý ký gửi (2 thùng cạc tông và 1 valy vải) và 2 valy xách tay, định trả thêm 200$ cho thùng hành lý kí gửi thứ 3. Lên sân bay cũng muốn nhờ đóng lại 1 cái valy vải ký gửi vì nó đã bị rách một tí và không chắc chắn.

Thêm một kiện hàng ký gửi mất 200$

Khi đến sân bay thì she bị một an ninh sân bay khu vực check-in giữ lại và nói gì đó, sau đó ông này gọi một người đàn ông khác - có mang thẻ mặc đồ sơ mi công sở - lại đẩy xe hàng của her đến chỗ đóng gói hàng. Người này lấy thước cuộn ra đo rồi bảo her có 1 thùng oversize 1m8 sẽ bị Korean Air phạt 200$ nữa là 400$. Thùng hàng đó do có lồng đèn 0.85m nên hơi dài. Rồi người đó bảo bây giờ đóng 3 thùng đó thành 2 thùng overweight sẽ phạt còn 300$ thôi. Thế là họ - 3,4 người đàn ông đeo thẻ, có cả nhân viên an ninh sân bay - lúi cúi tháo banh 3 thùng đồ rồi lấy đồ trong valy vải dồn vào 2 thùng cạc tông còn lại. Hic, thùng của mình là thùng thuốc lá con ngựa ấy, họ dựng 4 mặt nắp lên, nhận đồ vào đó rồi úp 1 miếng bìa cạc tông lên trên làm nắp sau đó quấn nilon lại, trông như bỏ đồ vô bao bố, nhìn mà sốt ruột. Xong xuôi 3 cái hành lý ký gửi ở nhà đóng gói chắc chắn giờ thành 2 thùng overweight như cái nùi giẻ, và she phải ôm thêm một cái hộp dư do dồn lại ko hết =.=. Họ lấy 300k VND tiền đóng gói.

Quy định là tổng 3 chiều dài, rộng, cao không quá 1m58.

Overweight hơn 23kg nhưng ko quá 32kg là 100$/thùng

Sau này mình mới biết người đàn ông mang thẻ mặc đồ sơ mi đó làm dịch vụ dắt khách đến quầy check-in (ko hiểu mở dịch vụ này làm gì khi thông tin quầy check-in của các hãng đã hiện rõ ràng ở màn hình, để moi tiền khách chăng!!??). Người này thu của vợ sắp cưới mình 300$ sau đó chạy đi đâu đó, lúc trở lại ko thấy đưa hóa đơn hay giấy tờ gì cả, rồi dẫn her đến quầy check-in của Vietnam Airlines. Tại đây, người đàn ông này cũng chỉ đưa cho nhân viên check-in giấy đặt vé của her và cũng ko thấy nhân viên check-in nói gì về 2 thùng hành lý ký gửi overweight. Sau đó, thì đưa cho 200k VND cho hải quan để 2 thùng hàng qua trót lọt ko bị làm khó dễ, 200k còn chê ít nên phải đứng năn nỉ một hồi mới cho qua. Bọn hải quan thì đợt nào cũng mất tiền cho nó nên riết thành quen cmnr, riêng vụ dịch vụ này mới gặp lần đầu. Check-in xong, người đàn ông này lấy thêm 20$ tiền công. Qua đến Mỹ, she đi hãng Delta về nhà thì tại đây, ngta cân 2 thùng là 60lbs(27kg) và 61lbs(gần 28kg), không phải đóng phạt gì cả, she có hỏi thì ngta nói ko thấy hiện lên đóng bao nhiêu tiền nên ko thu.

Kết quả là thay vì mất 200$ cho thùng hành lý ký gửi thứ 3, vợ sắp cưới của mình mất 320$ cho người đàn ông làm dịch vụ đó. Chưa kể cái hộp dư sau khi đóng lại hành lý phải xách tay, do cầm lỉnh kỉnh nên she bỏ lạc mất ở Korean. Và đau đớn hơn là do đóng gói cẩu thả nên 2 cái album ảnh trong thùng hành lý ký gửi của mình về đến Mỹ bị cong góc. Còn mấy thứ khác chưa xem hết nên không biết có sao ko.

Album bị hư.

KINH NGHIỆM: -Nếu mọi người đi hoặc có người thân đi nước ngoài thì khi đến sân bay, đi thẳng vào quầy check-in làm thủ tục. Nếu ko biết quầy nào có thể hỏi nhân viên mặc đồng phục hoặc xem trên các màn hình hiển thị rất rõ ràng.
-Nếu bị nhân viên an ninh sân bay, hay những người đeo thẻ mặc đồ công sở làm dịch vụ như trên chặn lại thì cứ giơ vé và hộ chiếu cho họ thấy, rồi cầm thẳng đến quầy chech-in làm thủ tục. Cho xem rồi lấy lại thôi chứ đừng đưa họ cầm luôn.
-Tốt nhất là cứ lên website của hãng mình bay xem thông tin hành lý (trọng lượng/kích thước) để ko bị hù, bị dụ rồi lại mất tiền oan.
-Đến quầy check-in thì hành lý oversize hay overweight nhân viên check-in sẽ làm việc trực tiếp và hướng dẫn mình, thường thì nếu quá kg hay quá size 1 tí họ cũng sẽ du di cho qua thôi.
-Còn hải quan thì mình chưa thấy ai "thoát" nên ko biết sao, mong mọi người chỉ giáo. ^^

Thiết nghĩ những người đó đã được cấp thẻ cho làm việc như vậy thì có ý kiến cũng ko ích gì. Nên mong mọi người chia sẻ thông tin này để khỏi mất tiền oan như nhà mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back