What's new

[Chia sẻ] 3 tuần camping & hiking miền Tây nước Mĩ

Có câu: "ở Mĩ 100 năm là cổ kính; ở châu Âu 100 dặm là chặng đường dài". Nếu chỉ nhìn trên bản đồ thì không thực sự cảm được nước Mĩ rộng lớn đến chừng nào. (Nên em là em bái phục những bác đánh đông kích tây chỉ trong 2 tuần.) Hơn thế nữa, nước Mĩ lạc hậu, ngoài các cụm đô thị lớn thì không đầu tư phát triển giao thông công cộng, đi đâu cũng phải lái xe. Thế nó mới đẻ ra cái kiểu du lịch roadtrip.

Em cũng từ lâu ấp ủ một chuyến roadtrip lều trại để đời. Sinh ra và lớn lên ở thành phố, thiếu vitamin thiên nhiên từ nhỏ nên giờ em rất hứng những chỗ đồng không mông quạnh. Và còn gì thú hơn khi đi từ vườn quốc gia (National Park/NP) này sang NP khác, phóng xe trên đường thênh thang, tóc tung bay theo gió. Nhưng vì thiếu các yếu tố thiên thời địa lợi nhân hòa nên đến năm ngoái em mới thực hiện được chuyến đi này. Và đến hơn 1 năm sau em mới ngồi viết kể lể cho mọi người nghe.

Thông tin chuyến đi

Thời gian: 21 ngày từ 26.7-16.8.2012

Quãng đường: 5400km (theo đồng hồ xe)
Cung đường:
California: Oakland – vườn quốc gia Yosemite National Park (NP) – Sequoia NP – Bakersfield – Nevada: (Las Vegas) – vườn tiểu bang Valley of Fire State Park (SP) – Utah: Zion NP – (Bryce NP) – Escalante National Monument – Capitol Reef NP – Arches NP – Manti-La Sal National Forest (cạnh TP Provo) – (Salt Lake City) – Idaho: Boise National Forest (cạnh TP Boise) – Oregon: Bend – Crater Lake NP – Medford – California: Redding – Humboldt Redwood State Park – Oakland.

(Las Vegas và Salt Lake City chỉ đi qua nên cho vào ngoặc để mọi người dễ hình dung cung đường.)

[/url] http://www.flickr.com/photos/24695798@N05/9831702716/

Phương tiện: ô tô

Ngủ:
- ngủ nhờ nhà bạn ở Oakland 2 tối, và 1 tối ở mỗi nơi sau: Bakersfield, Medford, Redding.
- hostel 1 đêm ở Arches NP
- còn lại là camping, và bọn mình camp chui hoặc những chỗ không mất tiền. Lí do là vì không thể đặt chỗ trước khi không có lịch trình cụ thể. Sáng dậy bọn mình mới tính đi hay ở, và nếu đi thì đi bao xa.

Ăn uống:
Thỉnh thoảng đi ăn ngoài, nhưng chủ yếu là tự nấu lấy. Ở các khu cắm trại thường có bếp nướng bbq grill, và bọn mình có bộ đồ nấu dã ngoại nhỏ gọn tiện lợi (xong nồi tháo rời, bếp 3 chân).
Bọn mình chú trọng ăn uống nên tự nấu là tốt và rẻ nhất. Bữa sáng bao giờ cũng có trà, cà phê. Trưa bọn mình thường đi hiking nên làm sandwich mang theo cho nhẹ nhàng. Tối thì có pasta, steak, cá hồi, bia rượu đầy đủ.

Chi phí:
- Thuê xe: $425 (không mua bảo hiểm vì đã có sẵn)
- Chi phí dọc đường cho 2 người: $1200 (+/- $50 vì có những khoản làm tròn) bao gồm xăng xe, đồ ăn uống, ngủ nghỉ, một số đồ dã ngoại
- Chi phí trung bình mỗi ngày $30/người, nếu tính thêm tiền thuê xe thì là $40.5/người

Vé tham quan: Để đi NP các bạn nên mua National Park Pass, cực lợi. Pass chỉ có $80 mà thời hạn là 1 năm, cho vào tất cả các vườn quốc gia và các khu vui chơi liên bang (federal recreational land) trên toàn nước Mĩ.
Mặt sau của pass có chỗ dành cho 2 chữ kí. Chỉ cần 1 người kí, xuất trình thêm ID tại cửa, là có thể bao luôn toàn bộ người trong xe (ở những nơi thu vé theo xe) hoặc bao thêm 3 người lớn (ở những nơi thu vé theo đầu người).
Dùng xong, nếu vé còn thời hạn, bạn có thể tặng hoặc bán lại cho người khác dùng vì vẫn còn trống 1 chữ kí.

Phải khâm phục bạn fresh_air đó, tìm được và đi đến những chỗ lạ ở bạng Utah, Idaho! Và lại chịu cắm trại ở những chổ "free" camping thì đáng nể đó!

Phải khâm phục bạn fresh_air đó, tìm được và đi đến những chỗ lạ ở bạng Utah, Idaho! Và lại chịu cắm trại ở những chổ "free" camping thì đáng nể đó!

Đi cắm trại bằng ô tô thì có gì đâu bác, nể là nể những người đi đường dài phải khuân vác đồ đạc chứ.

Câu chuyện đi vào hồi kết

Oregon

Vừa qua khỏi biên giới sang đến Oregon là thấy bảng "Welcome to Oregon". Cạnh đó là khu nghỉ chân có đầy đủ thông tin, bản đồ, lại còn có cả cà phê miễn phí nữa. Chưa thấy bang nào lại lịch sự niềm nở như bang này. Và cắm trại ở đây thì khỏi chê. Những trại thu tiền thì phí rẻ bằng 1/3 so với các bang khác. Những trại miễn phí đều có bảng chỉ dẫn rất rõ trên đường, chứ không như nhiều nơi khác không thèm đánh dấu gì cả. Oregon ghi điểm tuyệt đối trong em.

Điểm dừng chân đầu tiên là thành phố Bend nhỏ xinh. Bang Oregon là thủ phủ microbreweries ở Mĩ (không biết dịch tiếng Việt là gì, đây là các nhà máy bia cỡ vừa và nhỏ, chú trọng vào chất lượng bia), nổi nhất là Bend và Portland. Bend còn được gọi là Beer Town USA vì có số nhà máy bia trên đầu người cao nhất trong cả nước. Em đi thăm dây chuyền sản xuất của Deschutes (một thương hiệu craft beer cực kì uy tín), được nghe giới thiệu, rồi uống thử các loại bia của nhà máy. Nhiều người đến Bend mua phiếu vào uống bia ở tất cả các hãng. Rất tiếc là vì phải lái xe tiếp nên không dám say xỉn ở đây.

Hôm sau thì đi chơi ở vườn quốc gia duy nhất của Oregon: Crater Lake NP. Đây là một cái hồ nằm trong miệng núi lửa cũ. Hồ này sâu nhất ở Mĩ và là một trong mười hồ sâu nhất trên thế giới. Phong cảnh hữu tình đồi thông nắng vàng. Rất may mắn cho bọn em là leo tới đỉnh núi thì màn sương tan hết nên chiêm ngưỡng hết được vẻ trong xanh của hồ. Em dốt văn nên các bác xem ảnh nhé. Nước hồ xanh biếc, miên man, nhìn không muốn rời mắt. Nước trong như gương phản chiếu dãy núi bao quanh. (Sau này đọc thì biết nước ở đây sạch nổi tiếng, hoàn toàn không nhiễm bẩn vì không có sông suối đổ vào hay rút nước ra.)

Chuyến đi của em đến đoạn này là khép lại rồi các bác ạ. Mấy ngày sau chủ yếu là chơi bời với bạn bè. Whitewater rafting bị hụt ở Idaho cuối cùng lại đi được ở Cali, trên dòng Trinity. Hi vọng sẽ có chuyến đi khác để lại được dịp hầu chuyện các bác.

Các bác cho em hỏi nếu em đi từ Cali tới Lake Tahoe hoặc Denver, thì có phương tiện công cộng nào okie không ạ? Vì em đi tháng 12, mùa tuyết rơi nên em và mấy đứa bạn không dám lái xe (em thì ở VN, còn bạn thì ở Texas nên lái đường tuyết sợ nguy hiểm). Cảm ơn các bác nhiều.

Nếu bạn đến Bắc California thì có rất nhiều xe buýt đi Lake Tahoe và Reno.
Bác cho hỏi giá xe buýt tới Lake Tahoe khoảng tầm bao nhiêu ạ? Tới Lake Tahoe thì phương tiện công cộng di chuyển trong khu vực đó có nhiều không? ( vì tụi em không đi xe hơi do sợ tay lái yếu). Cảm ơn bác.

Các chuyến xe bus chở đi trượt tuyết thì cỡ chừng $USD 50. Ở San Francisco và San Jose, thường có những xe buýt chở dân đi sòng bài ở Lake Tahoe và Reno, có thể sẽ rẻ hơn vì họ được các sòng bài trả tiền riêng. Đến ở các resorts thường có các xe shuttle chở khách đi đến những chỗ trượt tuyết lớn như Heavenly, Squaw Valley....vv.

Nếu trời đổ tuyết thì tay lái có mạnh mà không quen thì cũng mệt rồi! Nguy hiểm lắm, trước đây tôi đã ở khu lân cận đó 5 năm nên đã thấy rắc rối và tai nạn nhiều rồi

Các bác cho em hỏi nếu em đi từ Cali tới Lake Tahoe hoặc Denver, thì có phương tiện công cộng nào okie không ạ? Vì em đi tháng 12, mùa tuyết rơi nên em và mấy đứa bạn không dám lái xe (em thì ở VN, còn bạn thì ở Texas nên lái đường tuyết sợ nguy hiểm). Cảm ơn các bác nhiều.

Từ Cali đến Denver thì bạn nên bay. Có hãng Southwest đó, giá rẻ trên dưới $100, phục vụ tốt, miễn phí gửi đồ.

Đi Lake Tahoe thì nên đi từ vùng San Fran sẽ có nhiều lựa chọn. Em nhớ là có cả Amtrak lẫn Greyhound. Có cả dịch vụ ski trip bao đi lại vé trượt, ăn ở nếu nghỉ qua đêm. Nếu ở resort thì nhiều chỗ họ cũng có dịch vụ đưa đón tại San Fran.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back