What's new

[Chia sẻ] Singapore vùng đất của chi phí đắt đỏ, nhưng đầy tính văn minh

Chào mọi người, kết thúc 4 ngày 3 đêm tại Singapore, mình bắt đầu viết bài này với mong muốn chia sẻ cũng như ghi lại kỷ niệm của 1 người lần đầu xuất ngoại.

Chuẩn bị:

- 1 ba lô hoặc túi nhỏ phục vụ cho việc đem đồ có giá trị bên người khi đi tham quan các địa điểm vui chơi đặc biệt Universal Studios vì nhiều trò chơi yêu cầu mọi người phải gửi đồ ở Lockers (Free charge for 45 mins và charge $4 cho mỗi 20 mins tiếp theo đối với tủ small size)
- Đổi ra đồng Singapore: theo với người mới đi làm như mình thì các bạn nên đổi ra khoảng $300 cho 4 ngày, và $600 nếu ở 1 tuần. Cũng như đổi 2-3 tờ $10 để Top-up thẻ Ezlink dùng cho MRT và Bus.
- Đem ổ chuyển đổi 3 chấu ( three-pin plug) và nhớ đầu vuông.
- Đặt vé online điểm đến có fee như USS, Gardens by the bay, Museum, Safari,... trên 1 số trang divui, baynhe, klook,...
- App để đi MRT, Bus: Qua đó mình thường dùng Gothere.sg.
- Sim bạn có thể mua ở bên VN hoặc qua đó mua, ở các Terminal ra đều có. Gói M1: 100 GB (4G), 500mins gọi trong nước, và 20mins cho overseas.
- Plan: Đây là link Plan của tụi mình, các bạn tham khảo: Link

Note: Cho các bạn lần đầu đi máy bay: Nếu có dung dịch >100ml thì nên gửi ở hàng ký gửi hoặc không đem và nếu bạn dùng Vali ( Medium Size) thì phải mua gói ký gửi (luggage). Learn more: Link

Chú ý chung: Singapore theo mình là 1 đất nước của hình phạt bằng tiền khi phạt nặng các lỗi sau:
  1. Hút thuốc gần các tòa nhà <5m
  2. Ăn/Uống trong MRT cũng như trên xe Bus
  3. Xả rác không đúng nơi quy định
  4. Một số quy định khác nữa.

Bắt đầu lên máy bay:

Các bạn nên mặt trước ít nhất khoảng 1h30 vì checkin rất lâu, phải xếp hàng lâu. Nhận vé các bạn kiểm tra Boarding time, Gate và Seat để đi đến đúng tuyến máy bay. ( Mình chọn hãng Scoot - theo mình đánh giá không bị delay, có bạn mình đã sống Singapore bảo Jetstar chuyên delay đi lần nào là Delay lần đó nên các bạn tránh nó ra xa).

Trên đường máy bay, họ sẽ đưa tờ giấy để các bạn điền thông tin xuất cho hải quan khi check in vào nước họ. Gồm các thông tin như Name on passport, No passport, Nationality, From, To (Mình điền HCMC và HCMC vì mình từ HCMC và đến HCMC). Sau khi điền xong bạn nộp kèm Passport và lăn 2 ngón tay cái để lấy vân tay. Hình dưới là tờ giấy họ đưa lại cho mình sau khi đã sẽ phần kia để lưu.

Ngoài ra, mình có nghe 1 số đám bạn đi trước, 1 số bạn nữ bị gọi vào phòng để hỏi nhiều thứ, bảo là nhiều camera chỉa vào. Đây là cũng là điều mình cảnh báo là các bạn nên ăn mặc đàng hoàng, không nên hở hang quá. Chứng minh là mình là nam đi chung với 4 bạn nữ nhưng không sao vì ai cũng mặc đồ lich sự (áo thun + quần dài).

Cuối cùng sau khi check-in thành công, kinh nghiệm với nhiều bạn cũng mình không biết cách lấy hành ký gửi: Bạn nhìn bảng điện tử từ đâu đến để biết line số bao nhiêu nơi hành lý chạy ra - Hôm đó mình ra đứng Line 31 rất lâu nhưng cuối cùng hỏi 1 bạn người Trung rồi bạn chỉ mình Line 32.

Bắt đầu chuyến đi thôi:

Day 1:

Do nhóm mình đặt xuất phát 8h55 nên sang Singapore là khoảng 11h hơn ( Lý do là thời gian bên Singapore chạy sớm hơn VN 1 tiếng). Sau đó check-in lấy hành lý, lấy SIM, thẻ MRT cũng như Topup sau đó di chuyển đến phòng trọ là khoảng 2pm.

Về thẻ MRT: Lúc bạn mua bạn chọn mua loại Top-up card nha, cũng nhiều loại tùy theo nhu cầu sử dụng MRT+ Bus thường xuyên hay không. Giá mỗi thẻ $12 bạn có $7 trong thẻ. Min cho mỗi lần Topup là $10.

Còn nếu trong trường hợp vào ngày cuối, thẻ bạn không còn đủ tiền nhưng lại không muốn Topup $10 bạn chọn điểm đến trên máy mua Ticket (cũng là máy Topup) rồi hiện ra số tiền bạn tốn. Bạn bỏ tiền vào trong đó cho đủ số tiền, nó sẽ xuất cho bạn tờ giấy có cảm biến để bạn Tap in và Tap out khi vào MRT Station.

Những Rules bạn cần nên nhớ khi bên Sing: Mọi bạn đi thang cuốn hay đi bộ nên đi về phía bên tay trái, phía bên phải thang cuốn dành cho ai có việc gấp họ sẽ đi nhanh chứ không phải đứng chạy thang cuốn chạy, cũng như khi vào MRT bạn đứng 2 bên chờ người ta ra rồi vào.

Khi đi MRT mình nhận ra, bạn nhìn phía trên cửa vào của tàu sẽ thấy This Side và Orther Side - Nếu đèn sáng ở đâu thì ở Station Stop kế tiếp cửa sẽ mở ở đó.

Hóa đơn mua thẻ Top-up MRT ( Squad của mình gồm 5 người)

Sau khi nhận phòng, để lại quần áo. Điểm đến đầu tiên mình là quán bán cháo ếch ở Lorong 19 - Nơi đây được 1 chị đi trước giới thiệu.

Cảm nhận: Quán này nấu ngon, nước nấu ếch không có mặn, chọn số lượng ếch để nấu, họ có hỏi bạn có Spicy hay không? Cũng như chọn nồi cháu size S, M, L và có giá tương ứng. Và đặc biệt mình có thấy quán này cũng nhiều người Việt, ngay cả nhân viên.

Nhóm mình ăn tổng cộng 2 thố cháo Size M, và 6 ếch: $32

Điểm đến kế tiếp là Gardens by the Bay, các bạn có thể tìm thêm 1 số Vblog nói về nơi này. Mình chỉ nói sơ, hoa ở đây rất tươi và có mùi thơm cũng là nơi cho các bạn nữ thỏa sức chụp ảnh.
Nhưng một điều cần chú ý là các bạn nên đi sớm tầm 2-3h chiều hoặc sớm hơn có thể, vì nơi này nằm xa trung tâm thành phố cũng như Hostel của tụi mình nên rất mất thời gian để di chuyển. Hơn thế ngày hôm ấy, do tụi mình đến trễ nên chưa đi hết Gardens thì trời đã tối, không nhìn thấy được hoa.

Một số hình ảnh Gardens By the Bay:
(Ảnh chưa qua chỉnh sửa)

Nếu bạn có hứng thú muốn ngắm toàn cảnh nước Singapore từ trên cao thì Infinity Pool trên tầng cao nhất của Marina Bay Sands là 1 lựa chọn tuyệt với với giá khoảng $8 - Đây là thông tin mình xem từ 1 số Vblog nước ngoài, nhóm mình cũng có dự định đi nhưng do đi xong Gardens đã gần 8h và mọi người lúc này cảm thấy rất đói.

Và nếu tranh thủ được thời gian, việc thưởng thức Light Show ở Marina Bay Sands từ 8h-9h30 là tuyệt vời cho việc nghỉ chân và thư giản cũng như tuyệt cho các bạn thích chụp ảnh phơi sáng. Bên dưới là clip ngắn mình ghi lại chương trình Light Show.

[video=youtube;Gu-JI67F6cw]https://www.youtube.com/watch?v=Gu-JI67F6cw[/video]

Mình đang cập nhật thêm.

Last edited:
1 số hình ảnh khu shopping trong Marina Bay Sands - Khu này có cả Casio cho bạn nào hứng thú

Sau 1 ngày lội bộ hơn 12 km, cả nhóm đã thấm mệt cũng như đói bụng. Nhóm chọn quán gà Soya Sauce Chicken Noodle tại địa chỉ 78 Smith Street, Singapore 058972, Singapore [ Hawker Chan][ Nằm gần China Town]

Menu và giá tiền của quán Hawker Chan:

Rất tiếc là khi đến quán cũng đã hơn 8h nên quán đã đóng cửa nên các bạn chú ý sắp xếp thời gian để có thể thưởng thức được các món ngon ở đây. Nên nhóm mình đi dọc xuống cuối đường tìm được quán cơm gà Hải Nam cũng khá là ngon và rẻ. Tổng 5 dĩa cơm và 5 ly nước chanh (ở đây là vị của chanh muối) là khoảng $29.

Cuối cùng là kết thúc ngày đầu tiên.

chào bạn ạ, mình sắp qua Sing vào tuần sau, mình là nữ, đi một mình, chưa đi nước ngoài bao giờ, hộ chiếu còn rất mới, cho mình hỏi là khi khai báo hải quan có cần chuẩn bị gì không ạ, cảm ơn bạn

Ngày thứ 2:

Mình dành cả ngày để đi Universal.

Thông thường nhiều người truyền kinh nghiệm lại là các bạn sẽ đi vô trong Vivo City mua ít lương thực để đem vào Universal. (Từ Vivo sẽ có tuyến Sentosa Station - Giá đi MRT express này theo mình là đắt nhưng vẫn hơn đi lòng vòng để qua đó)

Note: Bữa mình đem đồ ăn định đem vào nhưng bị bảo vệ không cho đem. Nhưng bảo vệ không chú ý mình chuyền đưa vào cho bạn mình. Nên tùy các bạn nha :)

Hình vé e-tickets Universal:

Mình lựa chủ yếu 3 trò để chơi vì sếp hàng cực kỳ lâu để đến được mình:

1/ Transformer: Bạn vào đây sẽ được ngồi lên thuyền để xem phim - Thể loại 4D ( - Có cảm giác tốc độ cao, cảm giác nóng + lạnh cũng )
2/ Yummy: Cũng là thể loại phim, chỉ là hơi đáng sợ tí.

3/ Madagascar: Bạn sẽ ngồi trên con thuyền để đi nhìn nhưng cảnh trong phim - Chỉ đơn giản là vậy.

Ah, còn có 2 trò tàu lượn cũng vui lắm - 1 trong số đó là

Còn lại các bạn tùy chọn vào đó để tham gia trò nào yêu thích nha - Nhớ chọn trước. Với lại vào đó bản đồ người ta cũng bán nữa - Tài chính có hạn nên bọn mình lên google search map trong Universal rồi đi tìm.

P/s: Buổi trưa tụi mình tìm 1 bán trước kế bên cổng ra của Transformer - Quán rất ư là đẹp.

Buổi tối: Nhóm mình chọn quán No Signboard Seafood trên đường Geyland để ăn.

Được giới thiệu đây là quán nổi tiếng Chilli Crab nhất nhì. Món Crab ở đây theo mình là vị thanh, có vẻ hơi lạc với khẩu vị của mình, còn lại món Dried rice noodle, hay món thịt nướng mật ong bao ngon.

Ngoài ra quán này đông đợi hơi lâu, nên mấy bạn nên đi sớm, cũng như nếu bạn nào đi MRT thì từ Station phải đi bộ đến đây cũng khá là xa và mất thời gian đáng kể.

Mình để ảnh bảng giá phía dưới, mình chụp chủ yếu giá của Crab thôi:

Đi xong quán này, nhóm mình có ghé sang đường Lor 14 Geyland - Red - light district. Nhóm hơi liều nhưng đi cho biết.

Xong ngày thứ 2.

Last edited:
chào bạn ạ, mình sắp qua Sing vào tuần sau, mình là nữ, đi một mình, chưa đi nước ngoài bao giờ, hộ chiếu còn rất mới, cho mình hỏi là khi khai báo hải quan có cần chuẩn bị gì không ạ, cảm ơn bạn

Mấy nay mình có việc nên không online trả lời cho bạn được. Chắc giờ bạn đã đi và về rồi.

Tuy nhiên, mình cũng xin trả lời cho những bạn khác:

Có 1 nhóm bạn khác của mình đi trước mình vài tuần có nói là có 2 bạn nữ trong nhóm đó bị kêu vào để hỏi mấy câu - Lúc đó bạn này mặc áo thun quần short này kia.

Trong khi mình đi với 4 bạn nữ khác nhưng qua rất dễ dàng cho 4 bạn nữ cũng tính trước là ăn mặt thật lịch sự, không có kiểu lôi thôi nên toàn bộ 4 bạn qua mà không bị kêu lại.

Trước khi qua cổng hải quan hoặc trên máy bay sẽ có đưa tờ form để điền vào tùy theo Nationality của mình. Nên được các bạn lấy trên máy bay để tranh thủ thời gian.

Tổng chi phí đi đợt vừa rồi của bạn bao nhiêu vậy bạn? Mình đi 2 người 3 ngày 2 đêm, không có đi Universal thì đem bao nhiêu là đủ vậy bạn?

Cám ơn bạn

Tổng chi phí đi đợt vừa rồi của bạn bao nhiêu vậy bạn? Mình đi 2 người 3 ngày 2 đêm, không có đi Universal thì đem bao nhiêu là đủ vậy bạn?

Cám ơn bạn

Mình đi tổng cộng là 7tr2 - 7tr4.

Vé Universal khoảng hơn 1 triệu. Nên mình nghĩ bạn an toàn đem 7tr cho chắc. Có gì mua quà gì nữa hay chi phí gì phát sinh thêm.
Mà mình đi 4 ngày 3 đêm nên chắc 7tr là dư sức.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back