What's new
Nhân những ngày Hà Nội mưa bão, lôi chút ảnh Nha Trang hồi tháng 4 cho các bác cùng ngắm :D

Ai cũng nói vô trong này thì đặc sản không có gì ngoài nắng và gió biển. Những lúc nắng to, trời trong xanh không một gợn mây, nhìn từ xa trời và biển như hòa vào với nhau. Cả mấy ngày ở đây, điều tớ ấn tượng nhất chính là màu xanh ấy, màu xanh biển trời dịu mát mặc dù nắng Nha trang cũng không đùa được đâu nhé!

Resort Sao Biển – Vịnh Vĩnh Hy – Vườn nho Ninh Thuận – Hang Rái

Nhà tớ dành trọn một ngày để khám phá tất tần tật những địa điểm trên. Vì phải di chuyển nhiều và đi cùng gia đình nên tớ chọn đi tour cho tiện. Tuy nhiên vì là một đứa sống ảo có thâm niên nên việc chỉ được chụp choẹt 1 – 2 tiếng tại một địa điểm khiến cho nỗi lòng người con gái chưa được thỏa mãn cho lắm. Các bạn tự đi có thể lựa chọn một trong những địa điểm này hoặc một trong “Tứ Bình” ở Cam Ranh nhé, bao đẹp luôn ạ.

Resort Sao Biển – thiên đường sống ảo của hội chị em

Nghe nói người khám phá và xây dựng khu resort này là một couple người Sài gòn, sau một lần “hẹn hò bí mật” và thấy khung cảnh tuyệt vời ở đây thì quyết định đầu tư. Ở đây phải nói là cực nhiều góc sống ảo, có ở đây cả ngày có khi cũng không hết ấy. Nếu không muốn đi chuyển nhiều, thì việc book phòng ở đây 2,3 ngày để ngắm biển và nghỉ ngơi cũng là một lựa chọn hay ho.

Re: Nắng xanh Nha Trang

Vịnh Vĩnh Hy – cung đường đẹp như tranh vẽ

Bọn tớ di chuyển bằng ô tô nên chỉ dừng lại để check in tại 1 vài điểm. Cung đường này đẹp hết chỗ nói luôn, không thua kém gì biển nước ngoài, còn hoang sơ và rất ít nơi khai thác về du lịch. Có cơ hội rất muốn được quay lại đây để cắm trại và trải nghiệm cảm giác “khám phá đảo hoang” ?

Vườn nho Ninh Thuận – Hang Rái

Hai địa điểm này cách nhau chỉ khoảng 10 phút đi xe. Nắng gió Ninh thuận có nóng nhưng không oi bức như nắng Hà Nội. Lúc vô đến vườn nho gió mát lạnh, vừa ngồi xuống đã được cô chủ mời những trái nho căng mọng mà cảm thấy mát lòng mát dạ. Người dân trong này đa phần đều thân thiện và hiếu khách nên tớ thấy đi tour khá thoải mái. Ở vườn nho còn có “đặc sản” nước siro nho thần thánh 5k/ cốc mà chắc chắn ai cũng nên thử qua. Nho hái tận vườn, à chính xác là nho cắt tận vườn cũng chỉ khoảng 40k/ kg. Nhưng theo tớ thì không để được lâu nên tốt nhất là mua một ít ăn luôn trong chuyến đi sẽ hợp lý hơn là xách tay mấy chục cân về nhà (nếu đi đường dài).

Hang Rái nằm trong Vườn quốc gia Núi chúa nên còn rất hoang sơ. Thực ra thì ở đây không có gì nhiều ngoài một rặng san hô cổ cực kì to, việc di chuyển và khám phá ở đây cũng khá nguy hiểm, nhưng bù lại biển đẹp, xanh trong, bao la hùng vĩ và rất ấn tượng.

Nghe nói nơi đây ngày xưa là nơi cư trú của các đàn Rái cá, nên lâu dần mọi người gọi nó với cái tên thân quen là Hang Rái. Mới nghe lần đầu thấy hơi “lạ”, nghe nhiều cũng thấy quen :))

Khám phá thành phố biển Nha Trang

Với tớ thì tớ thích thành phố Nha Trang hơn Đà nẵng, từ không khí tới cách quy hoạch khu du lịch tới view biển đều rất ưng. Chỉ duy nhất 1 điểm là ở Nha Trang rất rất nhiều khách nước ngoài, đặc biệt là khách Trung Quốc. Đến hơn 80% là khách TQ luôn. Ở đây cũng nhiều khách Nga nữa, biển quảng cáo lúc nào cũng 3 – 4 ngôn ngữ, nhìn hoa hết cả mắt.

Dọc đường Trần Phú trong thành phố là bãi dài ở Nha Trang, đường xá ở đây khá dễ đi và dễ tìm đường tới các địa điểm ăn chơi (chắc một phần do hay phải tìm đường ở Hà Nội nên tớ thấy vậy :v). Trong thành phố mọi người có thể qua một vài địa điểm du lịch như Tháp bà Ponagar, Hòn Chồng, Chùa Linh Sơn, Nhà thờ núi đá, Ga Nha Trang, Viện hải dương học, Chợ Đêm Nha Trang, Chợ Đầm hay một vài điểm sống ảo như Happy beach, Tháp Trầm Hương (cạnh quảng trường 2/4)… Ở Vịnh Nha Trang thì không thể không nhắc tới Tứ Đảo: Hòn Tằm, Hòn Mun, Hòn Một và Hòn Tre, trong đó Hòn Tre là rộng nhất và là nơi xây dựng khu Vinpearl land nổi tiếng ở Nha Trang.

Tuy nhiên tớ không lựa chọn đi các đảo trong vịnh Nha Trang mà chỉ chơi loanh quanh trong thành phố. So với đảo ở Nha Trang thì Tứ Bình (Bình Ba, Bình Hưng, Bình Lập, Bình Tiên) ở Cam Ranh thường được mọi người “tin yêu” nhiều hơn. Ngoài ra từ thành phố Nha Trang còn có tour đi Điệp Sơn, nhưng theo “tin vịt” không được chính thức cho lắm thì sau cơn bão vào Vịnh Nha Trang cuối năm ngoái thì Điệp Sơn không còn con đường giữa biển như trước, nên tour đi Điệp Sơn giờ không được mọi người lựa chọn nhiều như trước nữa.

Có một điều cực kì lưu ý khi đi du lịch Nha Trang là thành phố Nha Trang cách sân bay Cam Ranh khoảng 30 – 40km, nên nếu không muốn tới Nha Trang thì việc lựa chọn lịch trình chơi đảo ở Cam Ranh cũng khá hợp lý (vì trong thành phố Cam Ranh phải nói là không có gì để chơi, chán hơn TP Nha Trang rất nhiều mà việc đi đi lại lại khá mệt nếu sức khỏe không cho phép) Trên các đảo tớ tham khảo có nhiều homestay và xinh lắm nên nếu quay lại đây lần nữa, chắc tớ chỉ ở đảo Cam ranh chơi cho thỏa thích.

Còn về ăn uống và homestay t ở nếu mn quan tâm t sẽ up tiếp nha :D

Lịch trình tham khảo cho mọi người, tham khảo thui nha ;):

Ngày 1: Di chuyển từ HN – sân bay Cam Ranh – TP Nha Trang

Ngày 2: Khám phá TP Nha Trang

Hòn Chồng – Tháp Bà Ponagar – Viện hải dương học – Happy beach – Bãi dài – Chợ đêm Nha Trang

Ngày 3: Tour Vĩnh Hy – Hang Rái – Vườn nho Ninh thuận

Tớ book tour của bạn Tâm Tâm Tourguide, mọi người cần tớ gửi link FB bạn í nhé. Các tour đi chơi ở đây chỉ khoảng từ 500 – 700k/ người nên có thời gian có thể lựa chọn 1,2 tour để đi ạ

Ngày 4: Nghỉ ngơi, mua quà, di chuyển về HN

Mn có thể xem thêm những chuyến đi khác của Nhung tại đây:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back