What's new

4 ngày độc bước Phnom Penh-Sihanouk

Phải nói đây là lân đầu tiên đi ra khỏi VN mà lại đi 1 mình.Chuyến đi đầy niềm vui,hạnh phúc,lo lắng,bất ngờ,sơ hãi...Và thấm thía nhất câu "Tính trước bước không qua."
Jin đi chụp rất nhiều hình,nhưng do camera dỡ chứng bị điên.Hình xấu kinh khủng,mờ mờ ảo ảo nên xóa bớt rồi.Và đây là lân đầu viết bài chia sẻ,có xai sót thì góp ý giùm Jin.
Post trước 1 tấm hình của chủ nhân,mà có nhiều hình myself đâu.

30/4 giữa trưa nắng đón xe Hoa Mai từ Bà Rịa lên SG 75k/pax.
Ăn chơi mua sắm cả buổi tối.Về nhà nhưng không ngủ được,thức trắng cả đêm.(Chắc do háo hức quá)
1/5: 6am lục đục chuẩn bị hành lý nhờ bạn chở ra văn phòng Sapaco tại Phạm Ngũ Lão để đi Phnom Penh (PNP) chuyến 7am.Ăn bánh mì và uống nước ở đây luôn hết 20k.Tớ không dám ăn nhiều vì sợ say xe
7am lên xe ngồi,rồi chờ,rồi xe chạy qua Cộng Hòa chờ tiếp.Lên xe ngủ li bì.
10h hơn tới cửa khẩu.Nhà xe làm thủ tục giùm,chỉ cầm passport đi qua cửa khẩu thôi.

Cửa khẩu Mộc Bài, (chắc ai cũng biết hết rồi)

Sau đó ăn trưa bên cửa khẩu của Cam, order 1 dĩa cơm heo xào 8000R,1 lon coca 3000r (Tỉ giá là 1000R=5000VND)
Nhắc đến tiền bạc mới nhớ,mấy người đi cùng xe đổ tiền ở Mộc Bài tỉ giá rất thấp.Có người đổi 5$=18000R,em hỏi 5$ được nhiêu,họ bảo là 19000R em nói không được 20000R à,nó nói không.Jin đổi 5$,đếm thấy được 19500R chắc nó đưa nhầm,mừng mừng...nhưng chưa phải là giá cao nhất lúc về PNP mới biết

Trên đường chạy tới PNP điều làm tôi bất ngờ là National Highway mà mỗi bên chỉ 1 lane cho xe hơi.1 tí phần dành cho motorbike
1h xe tới PNP,vừa bước xuống xe chưa kịp chụp hình xung quang đã bị bao quanh bởi các tuktuk người việt.Jin hỏi đi bến xe Paramount bao nhiêu?Hét giá 3$,tôi trả giá 1$
Đáp lại là 1 câu nói "1$ ai đi cha nội" và sự bỏ rơi.
Hỏi 1 anh xe ôm người Cam,anh ấy ko hiểu English cho lắm,nhưng cũng biết tôi cần tới đâu rồi ok với 1$,thì có anh tuktuk người VN chạy ra chịu đi với 1$ còn nói "Tuk tuk 1$ nè,nó có biết nói tiếng Anh đâu,mày đi với nó lạc bây giờ"
Cũng phân vân,rồi đi với người VN,bỏ lại tài xế Cam.Cảm giác áy náy.Anh tuktuk này cũng vui,nói chuyện thân thiện.Anh ấy còn chạy vào bến xe Paramount hỏi giùm xe đi Sihanouk Ville(SHV).Chỉ có xe 3h,không biết sao cứ nôn nao muốn xuông biển liền nên ok luôn.Cám ơn và tạm biệt anh,quên hỏi tên và xin số fone.Chỉ biết anh đứng ở bến Sapaco và Kumho.Giờ cũng không nhớ mặt ra làm sao.Thật tiếc!
Mà phải nói mấy con officer nói tiếng anh khó nghe ghê "three o'clock" mà tưởng nó nói gì ....

Ra ghế ngồi chờ.Xem lại thông tin trên vé.Gồm có giá vé 6$,giờ,số xe,số ghế.
Ở đây đủ loại hết China,Korea,Europe....có mình tui là VN.Thấy cô China ngồi chụp tứ tung(có lần bắt gặp cô ấy chụp lén mình ;)) Mình cũng táy máy,chụp 1 cô bé người Cam,đứng cùng mẹ rất bẽn lẽn...

Xe honda bên Cam có tên tỉnh ở biển số

Một tiếng rưỡi để làm gì thì ngắn,nhưng ngồi chờ thì mệt mỏi vô cùng.Đám Thụy Điển ngồi kế bên ăn như cái máy.Hết cái này đến cái khác,bánh mì không mà nó ăn ngon lành ghê.Chút quay qua thấy nó ăn tiếp,nhưng lần này thấy bánh ngon,nên chạy ra mua ăn cho bằng chị bằng em hehe
Mua 2 cái giống tụi nó,chị bán hàng không biết nói Eng,có người ra giúp.Jin hỏi 2 cái nhiêu,anh nói 2000R (không biết tính làm sao mà mình nói mình không đủ tiền riel,trong khi mình có tới 19500R đúng là khùng ghê.)Thế là kêu bán 1$ luôn cho chẵn,ảnh kêu mình lựa thêm.Thế là 1$=4 cái bánh ngọt kiểu Cam
Hình của em nó sau khi ăn xong 2 cái mà ngán tận cổ vì quá ngọt...Ngọt làm gắt cổ họng,uống nước liên tục.

Xe Paramount đây.Đây là lúc nó dừng cho đi WC và ăn uống.

Cô áo hồng trong hình là người China mình nói tới,phải nói là hình như có duyên với 2 vợ chồng cô ấy....

À,còn chuyện giờ giấc,ghi là 3h nhưng 3h20 xe mớt bắt đầu chạy và cũng chạy rất chậm làm mình cực kì sốt ruột.Sau khỉ nghĩ chân xe mới bắt đầu chạy nhanh,lướt cứ như gió.So exciting!
Nhưng chỉ là khởi đầu.....

Mình là thành viên mới, cũng mới phượt đc vài nước trong đó có Cam. Nghe bạn kể về anh tài xế tuk tuk người Cam đó, mình đó một vài cảm xúc tương tự như bạn. Qua đó mới thấy người Khmer chân chất, thật thà hơn người Việt mình sống tại đó. Ko có ý so sánh đâu, chỉ là mình may mắn được một bác tài người Khmer giúp đỡ nên có một chút thiện cảm đó mà. Mong chờ câu chuyện tiếp theo của bạn. Xin lỗi vì đã cắt ngang.

Vui mừng vì xe chạy nhanh,nghĩ thầm chắc sẽ mau tới.Trời vẫn còn sáng cho tới gần 7pm,không hiểu tại sao,gần xích đạo chăng,ai biết trả lời giùm Jin.
Lúc này đây thì bóng tối đã bao trùm,đường đi không hề có đèn,dân cư thì lại không có.Đôi chỗ cũng có nhưng thưa thớt cứ như đèn xe...

Thỉnh thoảng có ánh sáng xe ngược hướng lóe lên,rồi vụt tắt.Khoảng trời tối tăm như địa ngục lại trở lại,quá kinh hãi.Không thể nào nhắm mắt nỗi vì lo,trên xe mở nhạc Cam từ lúc đi làm nhức cái đầu,ngồi kế thằng người Cam có mùi lâu ngày không tắm làm muốn nôn.Bị hành hạ đủ kiểu...

Mà nó có cái tật,fone reo không nghe liền,cầm lên nhìn rồi để nhạc réo 1 lúc mới nghe (loa china thì chắc các bác biết độ to rồi).Lúc gần tới nơi nó mở nhạc rồi bắt đầu ngồi đọc rap tiếng = Cam.Mấy khoai tây nhìn nó rồi rồi nhìn tui,thấy ngồi chung,đen đen giống nhau chắc tưởng bạn T_T Bực bội.

Bất chợt tôi mở mắt to hết cỡ,"ánh sáng" mừng quá trời đất,xe đã vào thị trấn.Cuối cùng hơn 8pm cũng tới nơi.Lúc này mới cam go đây.Thấy anh poly recommend nên đi xe Paramount hay Capitol vì nó sẽ đem mình thẳng xuống bãi biển chứ không như Sorya.Nên tính là sẽ walk tới các guesthouse (GH) nhưng xe dừng ngày 1 bến.Sau này mình online xem bản đồ thì không phải là station gần Phsa Leu,không biết là ở đâu nữa.
Nó dừng ở đây nên biết chắc là sẽ thuê tuktuk.Bĩnh tình chưa hỏi liền,chờ xem khoai tây hỏi giá và mình lắng nghe :D Giá quá mắc từ 8->10$.

Chết chưa,đi 1 mình mà chịu giá đó thì đau quá.Không đi thì ngủ ở đâu hixhix.Tiếp tục quan sát thấy 2 vợ chồng China chưa biết đi đâu,họ bị các tuktuk bấu lấy.Mình bay vào chỉ chỏ,hướng dẫn vì đã chuẩn bị 1 số thông tin.Mình xin join tuktuk.Họ ok,tui bắt đầu sáp vô trả giá phụ.Tuktuk đòi 7$ tui trã 3$.Vẩn không chịu,tui năn nĩ nói là 3$ cho dễ share.Vẫn không chịu,tui lên 4$,him đòi 5$.Gần 9h nên ok cho rồi,1 ngày ngồi xe,chỉ muốn có phòng mà vào tắm liền,sắp thành mắm tơi nơi.Nói chiện với 2người China,mình nói muốn ở Monkey Republic's dorm nhưng cứ đi với họ xem các GH,cái nào rẽ thì vô luôn,họ thì muốn có máy lạnh và giá rẽ.

Đi đâu cũng full,thêm lo lắng.Lúc này mình không muốn đi vòng vòng nữa.Nên nói tuktuk cho mình tới MonkeyRepublic ngay lập tức.My god,dorm full,chỉ còn phòng vào xem luôn,cô vợ đi theo mình xem room (mình nói chuyên với cô vợ nhiều hơn vì ông chồng không giỏi English nên thấy giao tiếp gì cũng là vợ sau đó cô ấy mới thông dịch lai cho chồng)
10$/room có 1double bed và 1single bed,toilet,fan.Mình thấy cũng ok,nhưng cô ấy thì muốn có máy lạnh nên không chịu.Jin thấy có 1 mình mà ở 2 giường 10$ thì cũng phí,mà giờ vô ở để họ lang thang áy náy quá.Nên nói chút nữa quay lại.Tiếp tục đi cùng họ.
Full full full là cũng mà nghe được.Chợt nhớ Utopia,liền kêu tuk tuk chở đến đấy
Dorm ok quá,2$ thì quạt,còn 3$ thì vừa quạt vừa air conditioner(AC).
Mình đành phải ở ác,nói là mình sẽ ở đây.Bye và không quên đưa 2$ tiền share tuktuk.
Check-in dễ dàng.Viết tên,quốc tịch,số hộ chiếu,ngày hết hạn.Deposit 5$ và đưa trước 1 đêm tổng cộng là 8$.Nhận key cho locker,1 tấm trãi nệm,và bao gối.

Hình của Utopia đây

Inside my room.

Locker

Chỗ nghĩ ngơi trước phòng

Quầy bar trong Utopia (bà chủ đang ngồi,không biết thằng tây checkin cho Jin có phải là chồng cô không nữa)

Hồ bơi (2 thằng tây cứ như gay,còn cặp nam nữ kia thấy Jin chụp hình thì bơi vào trong góc )

Chào bạn, mình cũng đi SV tết vừa rồi, do bạn ở khu Phsa Leu nên nó mắc vậy. Nếu bạn rẽ trái theo bùng binh Golden Lion vào khu Ottachateul Beach giá phòng sẽ rẻ hơn, khoảng 7USD/1 double room. thuê xe máy thì 4USD/1 ngày.

Có gì mình xen ngang vài tấm hình nhé!

@paven:không sao đâu bạn,viết bài góp vui chơi.Mình thấy ở đâu cũng có người tốt người xấu.Người sinh ra chưa hẵn đã xấu mà do nhiều thứ làm người ta thay đổi thôi.
@kakathinh: ủa Phsa Leu là khu chợ phải không?Mình đâu có đi đến khúc đó,chủ yếu là Tola St.Còn chỗ mình ở là từ Golden Lidon hường thẳng xuống biển Serendipity.Cứ tự nhiên post đi bạn.

---------------------
P/S:sau khi không muốn đi xem thêm hotel nào nữa,mình không vào cùng chị china mà ngoài ở ngoài với ông chồng.Anh ta nói là năm ngoái đã đến VN và thấy VN rất đẹp,mặc dù anh nói English lắp bắp.Jin có chỉ cho anh ta 1 số nơi đẹp của VN.Trong lòng thấy tự hào về đất nước.
------------------
Sau khi nhận phòng và tắm rữa xong,ra tiệm net online báo tin cho gia đình!Tại vì lúc ở cửa khẩu không có mua SIM,lần sau không biết nên mua Beeline hay Metfone để call về VN nữa.Ở Sihanouk thì ở đâu cũng thấy 1$/hour ,còn laundry thì 1kg/75c=15k VND

10pm : Không có bản đồ,nhưng biết là gần bãi biên nên walk.Quẹo qua Mithona St rồi quẹo tùm lum đến Tola St (sau này mới biết là Tola chứ lúc này chưa biết) đi đã lâu mà vẫn không thấy biển hỏi security nhưng vì mình chỉ sai hướng(có map đâu mà biết hehe) nên mấy ảnh nói không có gì ở đó nên quay lại,đói quá vào đại 1 quán gọi món ăn.
Tên quán là Moon Shack 3 ở Tola St.Em nó đây:

Xem 1 hồi chọn BBQ Pork Ribs 3$ và Banana and mango shake 1$.Đồ ăn ngon mà nước uống cũng ngon.

Trong lúc ngồi chờ chụp qua kế bên

Trong lúc ngồi ăn chị chủ hỏi mình có phải Philippin không.Jin nói là người VN.Chị ngạc nhiên nói là sao VN mà đi 1 mình.Rồi nói là chồng chị đang qua đó chơi,sao ngày lễ mà không ở bển chơi mà qua Cam làm gì.Hỏi cắc cớ không biết nói sao.Nói là do đông quá.Rồi chị nói gì đó nhưng nhanh quá Jin cứ hỏi lại.Chị nói không có gì cứ ăn đi ^^

Ăn no về phòng là 11pm.Thấy khó chịu vì không ra được biển.Nên đi tiếp :D bước ra khỏi Utopia nhìn qua trái thấy 1 số khoai tây đì từ cái dốc lên.Nghĩ chắc có gì ở dưới nên đi liền,sau khi đi hết con đường đang làm dỡ dang là bãi biễn trước mắt.Nhưng sao 11pm các quán đã dẹp hết rồi.Tiếc nuối đành quay về room.Trong bar Utopia giờ này vẫn còn nhộn nhịp lắm,hèn chi nó và Monkey là 2 chỗ luôn đầy backpacker.
Nhưng mệt mõi quá nên vào ngũ luôn.

Mấy bữa nay online thường xuyên mà lo chuẩn bị cho chuyến đi hè,nên không viết tiếp bài.Giờ ráng ngồi viết ^^
---------------------------
Sáng ngày thứ 2 (2/5) đang ngủ thì tỉnh giấc bởi mấy anh Tây.Mấy anh ấy chuẩn bị đồ để check-out,mình xem đồng hồ,nhìn làm sao mà thấy 7h rồi,nên bay xuống (số là mình được phân ngủ ở trên,lên xuống cũng hơi vất vã) lấy đồ tắm rữa để đi biển.
Ra khỏi GH đi thẳng xuống biển,giờ thì biết đường và đã có bản đồ rồi nhá ~.~ (lục lọi được ở đống báo cũ trước phòng)
Tính ăn sáng ở bãi biễn,nhưng chưa thấy quán nào dọn hàng.Thầm nghĩ chắc do mọi người chủ yếu sống về đêm nên sáng buôn bán trễ.Nhiều lúc thấy mình crazy quá!Đưa máy ảnh chụp lung tung.Chụp xong xem lại hình thấy còn sớm quá trời hehe

Cầu cảng ngay tại bãi Serendipity.

Hàng quán lúc vào sáng sớm

Nước biển Serendipity nè pà kòn,.Trong ghê ha,nhưng không xanh lắm (có thể do mặt trời chưa lên cao) mà vẫn đẹp hơn biễn Vũng Tàu quê tui.

Chụp xong tấm trên Jin quyết định đi qua bãi khác nên vòng lại.Lúc này vui lắm,đi trước Jin có nhóm 3 người châu Á(2 nữ 1 nam).2 người kia nói chuyện với nhau mình nghe thấy tiếng Cam,còn nghĩ là tiếng Cam sao giống tiếng Viêt quá,đến khi cô gái còn lại cất tiếng thì bất ngờ quá mình hỏi liền "Người VN hả?" haha.Tại 2 anh chị kia người miền Trung :D
Nói chuyện 1 hồi thì đến phòng của họ.Chia tay nhau Jin thẳng tiến đến Golden Lion.rẽ trái để qua Sokha beach.

Trên đường tới Sokha thấy có quán ăn Cam,mình tắp vào luôn.Tiệm này bán cơm,2500R=12500VND cho dĩa cơm sườn nướng(dĩa cơm có chút xíu thôi+chén canh+chén nhỏ đồ chua,rẻ thế đòi đau ra nhiều :D)
Đường vào Sokha vắng tanh

Nơi cuối con đường là....

rẽ trái vô Cloud 9 và Malibu bungalow rẽ phải đi Independence beach,vậy Sokha nằm ở đâu à???
Ngay ở chỗ này có cái công viên treo cột cờ sẽ có thang nhỏ đi xuống biển.Nếu bạn rẽ phãi sẽ không có đường xuống vì Sokha resort chiêm gần hết bãi biễn rồi.

Công viên nhìn qua trái.Mũi Serendipity

Ở cái bóng đèn có cầu thàng gỗ để bước xuống biển,không thì nhảy cho lẹ không cao lắm đâu ;)

Entrance đây,không phải tui đi ra cửa này rôi đứng chụp đâu.Resort rộng quá đi hoài không thấy lối ra mà nhân viên lại thưa thớt.Vậy là phải ra bằng lối ta đã vào,mõi cã chân.

Lúc này rất vui,đang đi được 1 chút,có 1 thằng chạy motor thấy Jin liền dừng xe lại hỏi Jin đi đâu?Jin nói đi Independece beach.Nó kêu lên xe nó chở đi FREE.Vậy là leo lên xe luôn, "ngại gì vết bẩn!" :D
Nó là người Cam,nói tiếng Anh cũng khá,ở PNP xuống SHV chơi với bạn.

Bò trắng...ngồi trên xe chụp,rung tay quá

1 góc Independence

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back