What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Philippines

pante

Phượt tử
Em đang dự định đi Phi một chuyến đây. Từ HN, nhân có đường bay rẻ. Chắc tháng 4 đi được. Có anh chị em nào đi cùng thì tốt wa', vì bạn bè chả ai đi đc. Hic

Last edited by a moderator:
Tết này , bọn mình qđ mua vé của hãng A.asia qua Kul rồi sang Manila và như vậy sẽ chơi được cả Malaysia lẫn Phil.
Lịch trình của bọn mình như sau :
D1-26/1 bay HN- Kul( thủ đô Malaysia) chuyến AK763, lúc 19h15
D2-27/1: đi Malaca chơi thăm pháo đài cổ, toà nhà gỗ tếch, quảng truờng Vic ,trang trại bướm ...
D3- 28/1 về Kul thăm hoàng cung, tháp đôi, quảng truờng Merdeca, nhà thờ hồi giáo
D4- 29/1 : sáng bay từ Kul đi Manila (Philippines) chuyến 7h20, chiều lượn chơi thủ đô
D5- 30/1 thăm núi lửa Pinatubo hoặc Taal
D6,7- 31/1 - 1/2 :sang đảo Cebu hoặc Bohol nghỉ ngơi và thăm các di tích thời Tây Ban Nha
D8,9 - 2-3/2 : thăm Di sản TG : ruộng bậc thang Banaue
D-10 - 4/2 : bay từ Manila về Kul chuyến 11h45, buổi chiều đi thăm thủ đô hành chính của Mã là Putrajaya cách Kul 25km, thăm nhà thờ Hồi giáo mầu hồng (các gái vào đây đc mặc áo trùm màu hồng như mấy bạn muslim ấy, chụp ảnh phê phải biết)
D11- 5/2 bay từ Kul về HN chuyến 6h30, chiều lại đi học (làm) như chưa có gì xảy ra
Chú ý: plan ngày 6 có thể thay đổi = việc đi Pagsanjan và hồ Tagaytay và mua sắm ở Manila.
Bạn nào có ý hay thì cho lời khuyên với, tks nhiều

Ưu điểm của plan này là mình kết hợp đi đc 2 nước Mã và Phil mà chỉ mất 300đô cho 4 chặng bay
Bạn nào muốn tham gia thì liện lạc với tớ hoặc tự đặt vé theo lịch trình trên. Bọn mình đã đặt qua mạng rồi. Hãng Airasia đang đợt giảm giá đấy, nhanh lên các bạn. Lên đường thôi!
Ai có địa chỉ nhà trọ nào ở Kul thì cho xin với, vì đến đó lúc đêm , sợ khó tìm

Tớ không nhớ chính xác tên nhà trọ ở Kul tớ ở, nhưng tớ chỉ biết chắc nó nằm ở khu Bukit Bintang, ngay chân bến xe Monorail - Mà đến chơi Bukit Bintang thế nào bạn cũng phải xuống bến này. Nhà trọ nằm ở khu phố đối điện Lot 10. Cứ xuống khỏi đó, ra đến Lot 10, nhìn ngay thấy cái phố có cửa hàng Mc Dolnald ở đầu phố bên kia (phải sang đường), thì đi dọc nó. Nhà trọ nằm ở một ngõ nhỏ đi lên tầng 2. Sạch sẽ, thoáng mát, riêng biệt, tắm nóng lạnh. 74Rm/ngày/ phòng đôi (thứ 7 là 84RM), thỏa thuận thì có thể ở được 3 người. NGay bên cạnh đó là 1 nhà nghỉ tính theo đầu người: 30Rm/người. Chỗ đó hầu như lúc nào cũng có chỗ, không có tên trên Lp vì đại gia này... không thèm quảng cáo trên mạng. Hôm ở Kul là tớ ở đây mấy ngày nè.

Để bạn yên tâm là thể nào cũng tìm được nhà trọ, không phải lo gì cả.

Đi đến Kul thường bà con chọn ở 1 trong 2 khu: Bukit Bintang và China town. China town thì rẻ hơn, tuy nhiên ... bẩn hơn, bình dân hơn, ít tiện nghi bằng và trục đường cũng không tiện bằng. Bukit Bintang thì sầm uất lắm. Tớ đi chơi tầm 2h sáng mà cứ nhộn nhịp như 7h ở nhà mình.

Đi vui vẻ nhé, về nhớ kể chuyện!

Khu Bukit Bintang đi, khu đó tuyệt vời đấy, ăn uống vừa ngon, rẻ, mà mua sắm thì thôi rồi. Tự dưng đọc cái này nhớ KL phết, nhất là mấy cái vụ đi lên cầu vượt mua vé đi monorail rất là loãng mạng :p
Cái vụ thăm tháp đôi thì mình đã đứng xếp hàng cả buổi sáng để được nhận vé free leo lên tháp ngắm toàn cảnh thành phố. Mỗi ngày hình như 1.000 người được phép lên thì phải, mà dân tình xếp hàng từ 4-5 giờ sáng, 9h sáng tới nơi là mình đã thứ mấy trăm rồi, nhìn cảnh xếp hàng rất hãi hùng.
Tới Melaka thì em nghĩ đừng đi xem trại bướm vì cái vụ đó không có gì đặc biệt, cũng giống Thái, Sing thôi. Thích nhất là đi thăm thành cổ vào buổi chiều, dành thời gian đi bộ qua bên kia bờ sông để vào khu China Town và thưởng thức món cơm gà Fomosa ngon nổi tiếng của các bạn Tàu (thực ra em ko ăn gà nên tới đó thì em ăn vịt quay :p). Nói chung, Melaca đẹp nhất là ở các tòa nhà thờ và các tòa nhà mang dấu ấn kiến trúc Bồ Đào Nha, khu này thì nên xem buổi sáng vì nắng chiếu vào màu tường đỏ rất rực rỡ!

Em có vài contact của tài xế taxi ở Manila. Mình có thể gọi trước để họ đến đón tại sân bay. Các bác cũng có thể thỏa thuận với họ để đi city tour hoặc đi các điểm xa như Taal lake hay Banue. Đợt bọn iêm đi 30.04.08 giá cả như sau:

- Từ sân bay về trung tâm Manila, khu Makati: 250 peso
- City tour: 1250 peso
- Manila - Talisay - Taal lake - Matabunkay (1 bãi biển phía nam Manila, cách khoảng 100km) 3500 peso/xe 12 chỗ. Bọn iêm thuê xe 12 chỗ vì đoàn tới ... 7 người. Nếu đi xe 4 chỗ thì 3000 peso

Điện thoại của tài xế đây:

1. Noli 091.962.77456 - Anh này dễ thương nhất. Có xe 12 chỗ, chịu đi xa. Hắn nói kể kả bọn iêm muốn đi Boracay, Cebu hay Palawan hắn cũng cân luôn.
2. Pastor 092.022.85807 - Anh này già tuy nhiên nhiệt tình. Bọn iêm kêu đi tìm khu người Việt ở Manila, hắn chở vòng vòng khắp nơi để tìm, không lấy thêm tiền.
3. Recto 091.989.77382 - Anh này chở bọn iêm từ KS ra sân bay lúc về VN, cũng dễ chịu.

Chúc các bác đi chơi vui vẻ!

Em sorry cả nhà khi khai quật lại cái top này. Chả là có vài thông tin muốn khoe với cả nhà, để ai đi Manila thì tham khảo.

Đồ ăn ở Manila rất hợp khẩu vị người Việt. Em vào nhà hàng nổi tiếng là Aristocrat bên đường Roxas, bên bờ vịnh Manila, nhà hàng này mở cửa 24h, nói chung là ai cũng khen ngon. Dù kinh hãi với đồ ăn Indo và Myanmar nhưng em vẫn muốn thử xem đồ Phi thế nào. Gọi món salad truyền thống thì được bê ngay ra đĩa xoài xanh cắt hạt lựu, kèm cà chua cũng cắt hạt lựu. Nửa đĩa là bày... mắm cáy. Hahaha, khẩu vị mắm y chang Việt Nam.

Món thứ hai là chân giò rán (chiên) giòn. Công nhận ngon. Thấy em nhân viên khoe là món BBQ nổi tiếng của Phi đấy. Cái chân này ở nhà mẹ em mua chắc chưa đến 100k, nhưng nhà ta chỉ biết ninh măng, luộc, giả cầy thôi... chứ không chế biến kiểu Phi. Giá một cái chân là 1200 peso, tính ra tiền Việt là 600k. Công nhận đắt. 600K ở VN chắc ăn cua bể mấy con rồi, nói gì chân lợn. Hihi, nhưng rất ngon nhé!

Món thứ ba là súp kiểu Phi. Em nhân viên hăm hở bê ra canh rau muống ninh sườn, nấu kiểu canh chua, kèm khoai sọ bở tơi. Không khác gì canh khoai sọ ninh sườn ở VN. Em cứ tủm tỉm cười không rõ Phi và VN, ai học lỏm của ai.

Rồi lại thêm một món là thịt lợn quay. Y chang thịt quay nhà ta. Nói chung toàn các món rất hợp khẩu vị.

Trên đường phố, em thấy sinh viên mua nước kiểu sâm lạnh uống nên cũng tạt té vào thử xem mùi vị thế nào. Y chang sâm lạnh nhỏ vài giọt nước hương chuối nhà ta.

Ở Manila thì chả có khỉ gió gì tham quan, chỉ thích nhất shopping. Em đi cái to nhất là SA rồi cái nhỏ hơn là Robinson. Gọi là nhỏ nhưng Robinson vượt tất cả các shopping center ở VN là cái chắc. Cái SA thì cả châu Á cũng phải lác mắt rồi. Còn cái Mega View thấy to quá nên đành... hẹn lần sau. Hàng hiệu mua sắm rất thích, thẻ quẹt tưng bừng. Tất cả khách đều được gọi là Sir, ra vào ngắm nghía dù không mua gì cũng được nghe câu "Thank you Sir". Mà không chỉ em, thấy mấy tên sinh viên Phi vào xem cũng được nhân viên chào thế.

Mà ở Phi ai cũng nói tiếng Anh.

Em thấy đi taxi tiện nên em chỉ sử dụng phương tiện này. À, không có meter nhé, chỉ lên xe, nói địa chỉ và mặc cả thôi. Nhớ là phải mặc cả thống nhất giá trước.

Lúc về VN thì nhớ giữ lại ít nhất 750 peso để đóng tiền thuế cho nhà nước bạn. Vào cửa soi an ninh thì bắt buộc cởi dép, giầy. Bộ cắt móng tay thì cho qua, còn ô che mưa thì tịch thu. Ngược hẳn với VN và mấy nước Asean kia. Túm lại là tuỳ cảm tính của nhân viên soi.

Rảnh thì em share sau nhé, giờ đi ăn trưa.

Các bạn đi đông không vậy cho tớ đặt cục gạch với? Dự tính chi phí hết bao nhiêu? Cho mình thêm thông tin nhé? Thanks

Boracay island - Philippines - Nắng vàng, biển xanh và... em

Mặc dù thích tatoo từ lâu, đã dạo qua dạo lại mấy tiệm tatoo ở Sài Gòn gần chợ Bến Thành nhiều lần nhưng ko dám vào vì sợ đau ...hix....Thế là nhân chuyến du ngoạn ra nước ngoài lần đầu tiên, tôi đã thử ....xăm mình :))

Ở Philippines - đặc biệt là ở đảo Boracay tatoo như một tập quán, các tiệm tatoo ở khắp nơi, lớn có bé có, và dân du lịch đến đây thì ai cũng có ít nhất là một cái tatoo trên người.

Hix.....định viết tiếp mà ko chèn hình vào bài được. Có ai bít chèn hình vào bài ko, giúp e với :(

photostream

photostream

Re: Lần đầu xăm mình ở Boracay - Philippines

Cám ơn các bác Hanhan, PeterPan & Paven đã tư vấn cho e vụ up hình nhé. Hôm giờ mới vào lại phuot.com được ....bây giờ viết tiếp bài thôi nào ^_^

Bảng quảng cáo một số mẫu tatoo của các gian hàng ở Boracay

Các thợ vẽ tatoo củng xăm và vẽ đầy lên người mình, nhìn hơi giang hồ tí nhưng họ rất vui vẻ và thân thiện ^_^

Các cô gái thường xăm ở vai, vòng eo, hông

Ở đây họ có những cuốn catalogue các mẫu tatoo đủ các kiểu: chữ cái, hoa lá, con vật [đa số là bướm], nàng tiên, hoạ tiết, rồng, phượng honàg , đại bàng .....từ nhỏ đến lớn. Mình chọn kiểu nào thì bảo họ, họ sẽ lấy một miếng giống như decan nylong in lên mẫu đó, và dùng mực đồ lại, sau đó lấy miếng decan đó dán lên nơi nào ta muốn vẽ tatoo, lấy decan ra là trên da của mình đã có một hình tatoo mờ mờ, sau đó họ dùng môt bình mực nhỏ bằng ngón tay và bắt đầu vẽ các nét lại

Đây là Nixon, một thợ vẽ tatoo, anh ấy vẽ rất đẹp, nhanh , và thân thiện nữa, lại còn discount cho mình....hehe....ai có đi Boracay thì đến ủng hộ Nixon nhé ^^

Mình chọn vẽ ở chân

Re: Lần đầu xăm mình ở Boracay - Philippines

Một số hình khác, giá dao động từ 50 - 350 peso (50peso = 25k VND). Nếu hình to kéo dài từ mắt cá đến đầu gối có thể lên đến 500peso (250k VND)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back