What's new

AA - 4 Cháu - SGN - BKK (28/4 - 3/5/2011) - Gặp - Chơi

Tình hình là đã đặt vé AA 28/4-3/5/2011 (đi 9h45 về 15h55)
Hiện thời đoàn đã có 4 cháu (2 trai, 2 gái). Ai có đi cùng dịp thì gộp đoàn đi chung cho zui, hoặc gặp ở Thái ăn uống đàm đạo.
Lịch trình sẽ được đăng tiếp theo.

Gamondeluxe.
HCM

@MDLB: Nếu tối cn rảnh thì bạn cứ ghé chơi, nếu phút cuối ko đi được thì vẫn có cơ hội để gặp gỡ mọi người và có lịch trình cho bạn tham khảo thêm mà! :)
@Phnguyen và I'm Me: 2 đồng chí PM cho bạn xin cái số cầm chân với, đặng đến nơi còn biết mà gọi! :D À mà nếu thấy bạn nhắn tin hỏi mọi người đang ngồi bàn nào thì cũng đừng trách bạn sao ko gọi đt nhá, bạn đang bị tắt tiếng sau mấy ngày viêm họng vừa rồi! :((

@MDLB: Nếu tối cn rảnh thì bạn cứ ghé chơi, nếu phút cuối ko đi được thì vẫn có cơ hội để gặp gỡ mọi người và có lịch trình cho bạn tham khảo thêm mà! :)
@Phnguyen và I'm Me: 2 đồng chí PM cho bạn xin cái số cầm chân với, đặng đến nơi còn biết mà gọi! :D À mà nếu thấy bạn nhắn tin hỏi mọi người đang ngồi bàn nào thì cũng đừng trách bạn sao ko gọi đt nhá, bạn đang bị tắt tiếng sau mấy ngày viêm họng vừa rồi! :((
Cái số điện thoại của phnguyen (PHI): 0906.84.85.82
Xin loi nha, M khong biet go chu voi dau... Ma sao khong thay chu xi tra loi vay ta ( Truly sorry but I don't know how to type the mesage in Vietnamese fonts..... But why there is no response from the group leader or anyone ?)
Thì cứ đến chơi-đặt được vé thì đi cùng-nói chủ xị nghe ghê ghê... :)

Alo,
Tình hình là sau buổi ọp tối qua thì chỉ mới chốt được lịch trình như sau, cơ bản vẫn là lịch trình ban đầu của mình có điều chỉnh lại một vài chỗ cho phù hợp.

- 28/4: SGN - BKK. 11.30: đến Bangkok Airport. Đi Bus về trung tâm Bangkok (tìm chỗ bus ở sân bay, hình như tầng 1, đi bus nhanh 150B). Ăn trưa, nghỉ ngơi, check-in hostel (chỉ book 1 phòng để pà kon để đồ đạc, tẳm rửa nếu cần), cất đồ đạc rồi lượn.
1. 2pm/3pm lang thang BKK khu vực gần sông Chao Phraya, tham quan đền Wat Arun (được coi là phiên bản thu nhỏ của Angkor Wat. Nó nằm bên bờ tây sông Chao Phraya và là ngôi đền cổ kính nhất của Bangkok) (http://vnexpress.net/gl/the-gioi/anh/2008/07/3ba04285/) (http://www.baomoi.com/36-gio-o-Bangkok/137/3832841.epi).
2. 4pm thuê thuyền dạo sông Chao Phraya (15baht/chuyến đi tàu 3 giờ đồng hồ - dài 55km - cách tham quan tuyệt nhất sông Chao Phraya và thưởng thức được toàn bộ cảnh vật dọc bờ sông. Ngồi trên thuyền ngắm cảnh, bạn sẽ có một hình dung tương đối rõ về đời sống ở Bangkok, nhìn thấy những ngôi nhà gỗ được dựng trên mặt nước, thấy trẻ em bơi lội và chơi đùa, cảm nhận được mùi vị, hình ảnh và ẩm thực của một đời sống thực).
3. Ăn tối, dạo & gặp Haily ở hostel do bạn này bay sau (chuyến 17.55), khuya đón train đi Chiang Mai, giá giường nằm là 600b/người.
- 29/4: Sáng sớm tới Chiang Mai, check in hostel (có thể ở Chada's House - giá dorm là 100b/người/đêm). Thuê xe đạp 50b/ngày, xe số 150b/ngày, xe tay ga 300b/ngày để vòng vòng CM. Tắm rửa, nghỉ ngơi một tí rồi lên đường do hôm trước hình như là ở dơ!
1. Tham quan chợ hoa Khamtiang và công viên Nong Buak Haad. Ăn trưa, chiều khởi hành đi suối nước nóng Sankampaeng (vé vào cửa 40b/người, chỉ được ngâm chân do vé tắm bán riêng) + làng dù Bosang (cách trung tâm CM 9km về hướng đông)
2. Ăn tối, dạo qua Night Bazaar cho biết (đây là chợ dành cho dân du lịch nên giá khá mắc, hàng hóa cũng ko đặc sắc lắm). Tham quan chợ Old Market dành cho dân địa phương.
- 30/4: Đón bus đi Chiang Rai (cách CM 180km), có thể đi sáng sớm cho mát vì từ CM đến CR mất 4h.
1. Đón tuk-tuk đi Tam giác vàng (1 xe chở được 10 người, giá trọn gói 900b/chuyến)
2. Tham quan cây cầu hữu nghị Thai - Myanmar ở cửa khẩu Mae Sai.
3. Đón tuk-tuk ra bến xe Mới (25b/người), sau đó đón bus chuyến 2h chiều về lại CM giá 132b/người, đến CM là 7h tối.
4. Ăn tối, tiếp tục dạo chợ Rincome night market - chợ dành cho sinh viên.
- 01/5:
1. Tham quan chùa Wat Phra Sighn, Chieng Moi và Doi Su Thep (chùa 300 bậc thang cách CM 11km - vé vào cửa 30b/người)
2. Ăn trưa, từ Doi Su Thep chạy thêm 5km là đến khu nghỉ dưỡng của vua và công viên hoàng hậu. Dành 1 buổi chiều ở đây.
3. Tối check-out, đón train đi Sukothai. Chia tay nhóm Phnguyen ở đây. Nhóm này nếu muốn có thể tham gia tiếp chặng Sukothai, còn ko thì đi thẳng đến Ayuthaya như lịch ban đầu.
- 02/5: Tham quan thành cổ Sukothai, trưa đón bus đi Ayuthaya. Ngủ Ayuthaya 1 đêm.
- 03/5: Sáng đón bus về chợ nổi Damnoen Saduak (cách BKK khoảng 100km – khoảng 2.5h chạy xe)
• Xe bus: tuyến 78 và chuyến 996 từ bến xe phía Nam (xe bus 2 tầng loại lớn, cứ 20 phút hay 1 giờ gì gì đó là có 1 chuyến, hình như chuyến cuối cùng là 9pm). Giá vé 80 Baht/khách.
• Thuê đò tại bến Sukhaphiban với giá 150 – 200 Baht/1 giờ
Dạo chợ nổi 1 buổi, chiều sẽ đón bus về lại BKK. Ngủ đêm ở BKK.
- 04/5: Chơi BKK nhẹ nhàng, ăn trưa xong thì Sch, I'm Me và Haily ra sân bay về nhà.

Các vấn đề khác chưa chốt được vì vắng mặt bạn Phi chủ thớt. Theo tinh thần tự nguyện thì I'm Me và chị Thutuong lo việc book phòng ks, bạn Schtroumpf sẽ hỏi thêm về những chỗ ăn uống ngon rẻ. Chủ thớt tìm kiếm các chuyến tàu/xe nhé!
Hôm nào chắc phải ọp lại để phân chia công việc và chốt những thứ cần phải chốt! :)

FYI: Theo thông tin giờ tàu chạy bác phnguyen gửi đường link lần trước: http://www.railway.co.th/english/index.asp, thì:
- mất khoảng 8, 9 giờ tàu chạy từ Chaing Mai đến Phitsanulok (từ Phitsanulok bắt bus 50km đến Sukhothai) -> từ Phitsanulok đến Ayuthaya mất khoảng hơn 3 giờ tàu chạy.
- mất khoảng hơn 10 giờ tàu chạy từ Chiang Mai đến Ayuthaya.
À, quên nữa, hình như Ayuthaya & chợ nổi cùng cung đường đấy ợ, cách nhau đâu khoảng 5km thoai ;)

@ All: mọi người có thể tham khảo giờ tàu chạy từ đường link trên để sắp xếp thời gian cho hợp lý. Tớ chưa tìm ra thông tin giờ & giá cả xe bus tuyến Chiang Mai - Sukhothai - Ayuthaya. Nhưng theo tớ nếu mọi người muốn để giành sức ăn chơi thì nên đi tàu ban đêm (riêng tớ thì tàu hay xe cũng same same vì tớ đek ngủ được trên í, hị hị hị)

@Khi3mkp: Phần Myanmar bên phía Mea Sai chỉ có khu làng của ng bộ tộc cổ dài, một số bạn đã đi rồi cho mình biết là ko được đặc sắc lắm vì ngôi làng được dựng lên phục vụ chủ yếu cho mục đích du lịch. Vì vậy mà nó cũng đã mất đi cái vẻ tự nhiên rồi. Các bạn ấy đều khuyên không nhất thiết phải đi điểm này. Vì vậy mình ko nhét vào đây. Nếu từ giờ đến lúc đi mà phát hiện được chỗ nào thú vị hơn bên phía cửa khẩu MĐ thì lại thêm vào sau vậy!

Các vấn đề khác chưa chốt được vì vắng mặt bạn Phi chủ thớt. Theo tinh thần tự nguyện thì I'm Me và chị Thutuong lo việc book phòng ks, bạn Schtroumpf sẽ hỏi thêm về những chỗ ăn uống ngon rẻ. Chủ thớt tìm kiếm các chuyến tàu/xe nhé!
Hôm nào chắc phải ọp lại để phân chia công việc và chốt những thứ cần phải chốt! :)

Thành thật xin lỗi vì đã không đến ọp như đã hẹn.

Nhưng theo ý kiến của mình thì mọi thứ vẫn không "suy suyển' nhiều lắm so với kế hoạch ban đầu.

Vậy tạm thời cứ theo phân công như đã ọp:
I'm Me + Thutuong: phòng
Xi trum: ăn chơi
Phnguyen: xe pháo

Mình nghĩ mọi người có thông tin hoàn chỉnh thì post lên đây càng sớm càng tốt đẻ {Xì trum} tính ngân sách lun thể. Riêng chuyện kiểm soát chi phí chắc để Xi trum - người giàu kinh nghiệm - ôm lun cho nhanh.

Cheers,
phnguyen

@Khi3mkp: Phần Myanmar bên phía Mea Sai chỉ có khu làng của ng bộ tộc cổ dài, một số bạn đã đi rồi cho mình biết là ko được đặc sắc lắm vì ngôi làng được dựng lên phục vụ chủ yếu cho mục đích du lịch. Vì vậy mà nó cũng đã mất đi cái vẻ tự nhiên rồi. Các bạn ấy đều khuyên không nhất thiết phải đi điểm này. Vì vậy mình ko nhét vào đây. Nếu từ giờ đến lúc đi mà phát hiện được chỗ nào thú vị hơn bên phía cửa khẩu MĐ thì lại thêm vào sau vậy!

Phần đi xem cây cầu này đề nghị xem xét bỏ ra cho rồi. Nếu có qua Miên thì qua lun chớ tới ngắm cây cầu cũng...ngượng.

@Phnguyen: Tui hổng có năng khiếu kế toán lúm à, đoàn mình có bạn nào rành rẽ về KT thu - chi ko thì nhờ bạn đó làm luôn đi! Riêng cái cây cầu thì bỏ ra hơi phí, vì nếu đi 1 chuyến khác đến Myanmar cũng sẽ khó đi thăm cây cầu này được do nó nằm giáp ranh Thái Lan, trong khi đa phần đi Myanmar sẽ ghé Yagoon, Balay và Bagan lại nằm ở một cung khác. Với cả bạn Sch đang xem xét coi ngoài bộ tộc cổ dài thì còn chỗ nào để đi ko cơ mà. Từ từ quyết nhé!
@Khi3mkp: Mình biết 1 chỗ đổi tiền bath ở VN, tỉ giá chấp nhận được do các bạn đi rồi giới thiệu! Có lẽ nhóm mình sẽ đổi trước khi đi cho tiện, nhưng cái này cần để hồi sau mới quyết! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,457
190,097
Latest member
bonghongvu
Back