What's new

[Chia sẻ] Ai có Hình ảnh/ câu chuyện về miền Trung trong trận bão số 9 ?

Chào các bác,
Em tham gia phuot.com từ tháng 6 nhưng nay mới mạo muội mở 1 topic, có j sai xót, mong các bác bỏ qua cho nhé!
Em không phải quê ở miền Trung mà ở Bắc. Nhưng suốt quãng đường đi Nam - Bắc, Bắc - Nam của mình, em và chắc chắn các anh em khác cũng sẽ thấy rằng miền Trung thật nhiều cảnh đẹp nhưng cũng ko ít cát trắng, đá núi, đất cằn, gió nóng, nhà cửa lè tè, nhỏ xíu... Em cũng có rất nhiều bạn bè quê ở miền Trung. Yêu người nên yêu luôn cản quê quán của họ, phải không anh em?
Trong trận bão số 9 vừa rồi, miền Trung đã phải gánh chịu rất nhiều đau khổ. Gia đình chia lìa, nhà cửa tan hoang, đường xá hư hại.... Thật đau thương biết bao!
Nay, e xin mạo muội mở topic để anh em nào có chụp được những hình ảnh hay có chứng kiến những cảnh gian khổ hay những sự cố gắng tranh giành sự sống với tử thần ấy thì vào đây chia sẻ với các anh em. Topic này như một lời chia sẻ đến bà con miền Trung, một nén tâm hương cho những người xấu số... Và nếu được nữa, tại sao chúng ta không cùng quyên góp một chút để ủng hộ cho bà con ở miền Trung nhỉ?
Em cảm ơn vì các anh em đã đọc những lời ngô nghê của em!

Rất cám ơn bạn,

Thật ra các thành viên của Phuot.com hầu hết là cán bộ công nhân viên, do đó việc ủng hộ khúc ruột Miền Trung là điều tất yếu, và là lương tâm của mỗi người chúng ta.

Mỗi thành viên có nhiều cách để ủng hộ: từ công ty hay ở nhà, hoặc ở một quỹ từ thiện nào đó. Tuy nhiên, ở diễn đàn này hiện nay các bạn ở Hà Nội đang kêu gọi từ các tấm lòng hảo tâm của các Phượt gia.

Do đó, nếu như bạn có đóng góp thì đóng góp theo đường link :

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4660

Các bác ấy sẽ tổng hợp lại, và sẽ chuyển đến cho các gia đình khó khăn nhất ở Miền Trung.

Chúc bạn có những chuyến đi, những cung đường khám phá thật tuyệt vời và thú vị. :)

Xin góp với bác cái ảnh, em vừa đi Đà Nẵng - Hội An ngày 1/10, cơn bão đã qua, nhưng những hậu quả để lại cũng đủ khiến những kẻ bất chấp thời tiết đi lang thang thấy bất an, và không thể không xót xa.
Từ trên máy bay nhìn xuống, Huế - Đà Nẵng có những khu vực ngập trắng nước
picture.php

picture.php

picture.php

Đêm,cả bọn dạo trên bãi biển Mỹ Khê,dường như cảm nhận được bằng da thịt mình sức mạnh của cơn bão dữ.
Cây cối ngả nghiêng
picture.php

Trăng vằng vặc soi rõ từng bước chân. Cái cảm giác rộn rã của đêm Rằm Trung Thu vấn vương lại từ những ngày thơ ấu, hay cảm giác lãng mạn, ấm áp khi bước đi bên những người tri kỉ trên bãi biển ngập ánh trắng sao không thấy dù 1 chút le lói? Có thể thấy chút gì đó thú vị khi mới thấy cảnh này:
picture.php

Nhưng ngay sau đó thật sự thấy lạnh gáy. Chỉ là dép bị cuốn từ nhà dân ra, hay bao nhiêu người đã ra đi vì cơn bão?

Hội An, em đến ngày nước vừa rút hết, bùn đất để lại khiến người dân chưa thể quay về với sinh hoạt bình thường. Hay thực sự đây là những sinh hoạt bình thường mùa lũ của người dân ở đây?
picture.php

Từ những vật dụng gia đình nhỏ nhất cũng ngập bùn, chị vừa cọ rửa, vừa trả lời câu hỏi tò mò của em :" hôm trước nước ngập ngang cổ nhỏ đó!" .
Vậy là hơn 1m4.
picture.php

Đồ thủ công mỹ nghệ cũng cần phải cọ rửa.
picture.php

Chuyến đi không thiếu những khoảng khắc đẹp, em xin phép không chia sẻ ngay với các bác ở đây, không phải muốn găm hàng để mở cho mình 1 topic, chỉ là những gì cơn bão để lại trong lòng quá mạnh mẽ, chưa thể dứt ra.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back