What's new

[Chia sẻ] Ẩm thực Tuy Hòa, Phú Yên: ngon và rẻ

hptn

Phượt thủ
Mới trở lại Tuy Hòa đợt 30-4 vừa rồi. Mình đi và ở Tuy Hòa nhiều lần rồi, cảm nhận món ăn Tuy Hòa rất dễ ăn, 1 số món rất đặc trưng , 1 số món quen thuộc thì có biến tấu lại rất ngon. XIn chia sẽ vài món ngon với mọi người

Đầu tiên là cơm gà, mình từng ăn cơm gà khắp miền trung rồi, cảm nhận ở Phú Yên là cơm gà ngon và rẻ nhất, quán mình ăn là quán lề đường, chỉ bán buổi sáng, nằm ở ngã tư Ng Tất Thành và Trần Phú. Giá là 20k 1 dĩa, Gà luộc là loại gà nhỏ, nên ăn rất dai và ngọt thịt, không giống như cơm gà ở các tỉnh khác là dùng gà ta loại to. Gạo thì ăn tạm được thôi, ko thơm, dẻo ngọt như quá cơm gà trên đường Ngô Gia Tự ở Nha Trang. Mình phải mua them 1 hộp dành để trưa ăn cho đỡ thèm

Gà nướng thì có 1 quán nằm trong hẻm đối diện chợ Tuy Hòa, chỉ có gà nướng và gà luộc, hấp..., 1 con gà sẽ có 1 to cháo hoặc miến nấu lòng. Già thì khoảng 200k 1 con, gà ở đây mềm, thơm, ngọt, ướp gia vị nướng rất ngon và vừa ăn

Nem nướng-bánh cuốn: món này Tuy Hòa ở đâu cũng có, giá 5k/1 cuốn, hình như giá không đổi từ 2011 tới giờ. Mình thường ăn món này trong chợ Tuy Hòa, vì nó ít ngọt hơn

Bánh bèo chén: nằm trên Trần Hưng Đạo, giá thì cung mềm, nhung mình ko nhớ chính xác, ăn 1 lần là cả mâm, nóng hổi vừa thôi vừa ăn

bánh ướt: món này mình ăn ở đường DUy Tân, hình như chỉ bán buổi chiều. Bánh ướt rất giản dị, trét 1 ít mở hành, 1 ít rau thơm, bánh mì khô, 1 it chà bông, chả và đặc biệt là nước chấm có 3 loại để lựa: nước mắm, mắm nêm và đặc biệt là mắm ruột (mình chọn mắm này), giá thì hình như có 10k thôi

Banh căn thì nơi đâu ở Tuy Hòa cũng có

chè 3k 1 chén, dường DUy Tân, gần Coop mart, năm 2009 mình ăn là 1k, trả tiền xong giật mình

Cá Ngừ đại DƯơng: quán cô 8 đường Lê Duẩn , gần quảng trường, chuyên trị cá ngừ đại dương, món khác thì chỉ có mì xào hải sản. Mắt cá ngừ giá 25k/ 1 mắt, 2011 ăn cung giá này. Món này thì ko có hình

Phú Yên còn 1 số món như cháo lòng bành hỏi, hải sản, bò 1 nắng, gà kiến ...mình thấy cũng chung chung, chỉ có bò 1 nắng là lạ miệng thôi

Đi khắp miền trung thấy Phú Yên còn kém phát triển quá, anh em diễn đàn có đi chơi thì đừng quên Phú Yên nhé

Wow... thật tình mà nói là hình chụp không nét mấy nhưng tớ nhìn vẫn thấy ngon một cách kì lạ hptn ạ. Cứ muốn được thưởng thức ngay và luôn thôi. Tfs. (beer)

Wow... thật tình mà nói là hình chụp không nét mấy nhưng tớ nhìn vẫn thấy ngon một cách kì lạ hptn ạ. Cứ muốn được thưởng thức ngay và luôn thôi. Tfs. (beer)

Mình chụp bằng điện thoại nên ko nét cho mấy. Ẩm thực Tuy Hào rất vừa miệng, mình là người miền Nam, ko phải người Tuy Hòa. CHủ yếu muốn giới thiệu cho mọi người chỗ ăn bổ rẻ trên cung đường phượt thôi. Đợt rồi mình có dẫn 1 số bạn phượt Hà Nội ăn 1 vài món Tuy Hòa, họ cũng cảm thấy rất vừa miệng và ngon.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back