What's new

Amsterdam, không chỉ có đèn đỏ

Đến Amsterdam bất cứ ai cũng muốn đến khu đèn đỏ, nhưng Amsterdam còn có nhiều cái hay ho đáng xem nữa. Em mở topic này để các bác cùng em giới thiệu về thành phố được mệnh danh là Venice của phương bắc

Đây em mời các bác. Ảnh này em chụp ở trung tâm của Amsterdam. Phía sau là viện bảo tàng các nhân vật nổi tiếng được làm bằng sáp

Bảo tàng người sáp nhìn gần hơn

Vâng tại sao Amsterdam lại được mệnh danh là Venice phương bắc? Thì đây, nhiều canal và cầu thế này cơ mà, hơn 1500 cây cầu trên toàn thành phố, nguyên khu trung tâm đã có hơn 250 chiếc, choáng, nhưng mỗi cái thông thường chỉ dài có 3, 4 m thôi.

Last edited:
Hôm em ở Amsterdam là Queen's Day, người người ra đường nhà nhà ra đường, cả thành phố là một màu da cam, vui và nhộn nhịp cực.

Last edited:
Đấy, cứ đông vui kiểu Queen's Day là mình thích, đáng tiếc nó xảy ra ngày 30/4 mất rồi, đúng ko bác madator?

Queen's Day là lễ hội kỉ niệm sinh nhật Nữ hoàng Juliana sinh ngày 30/04/1909 mất ngày 20/03/2004. Khi công chúa Beatrix thừa kế vương miện Nữ hoàng năm 1980, để bày tỏ lòng kính trọng mẹ của mình, Beatrix tuyên bố 30/4 vẫn là ngày Queen's Day Nữ hoàng Beatrix hiện vẫn đang tại vị

Nếu ngày 30 rơi vào chủ nhật thì lễ hội sẽ được chuyển sang ngày 29 Thật dễ hiểu tại sao màu da cam lại thống trị trong ngày này vì nó là màu của hoàng gia, bắt nguồn từ tên của gia đình hoàng gia: The Family Nassau - House of Orange

Queen's Day là 1 lễ hội lớn (ko biết có phải lớn nhất của Hà Lan ko) với nhiều sự kiện đặc biệt tổ chức ngoài trời Ngoài ra nó cũng là 1 ngày mà mọi người được phép bán bất cứ thứ gì trên phố (freemarket) từ đêm trước đó (Queen's Night) và chính phủ Hà Lan sẽ ko thu thuế doanh thu hàng bán trong ngày này

Bổ sung chút thông tin cho bà con mường tượng Sai chỗ nào, các bạn cứ tự nhiên chỉnh sửa nhá

Bác madator tiếp tục đê, bác tham gia trò gì đặc biệt ngày đó ko hay hoạt động/sự kiện gì hấp dẫn bác nhất :)

Đúng rồi bác Arvil à, thông thường 30/4 là ngày Queen's Day, nếu vào chủ nhật thì sẽ chuyển sang ngày 29/4 như năm ngoái í.
Từ từ em sẽ kể tiếp.

Last edited:
Vào ngày Queen's Day thì dân tình khắp nơi đổ xô về Amsterdam để ngắm người, ngắm cảnh, có khi lại được ngắm cả Queen. Đây bác í đây ạ, tuy là giả nhưng ngon hơn thật, hé hé

còn đây nam thanh nữ tú đua nhau ra đường đây

Đang nhớ lại 30/4 rồi mình ở đâu làm gì mà ko biết cái Queen's Day này Hóa ra nhà mình cũng có lễ hội nhưng qui mô rõ ko lớn và vui bằng cái Hà Lan này Thôi nghe bác kể lại vậy :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,947
Latest member
uyen13579
Back