What's new

[Chia sẻ] Ăn món Thái ở Mộc Châu - Đừng bỏ lỡ :)

honey_bee102

Phượt tử
Code:
Tớ vừa đi Mộc Châu hồi cuối tháng 2, đi về cứ gọi là bị mê mẩn ấy ạ. Tớ đã ấp ủ ý định đi Mộc Châu từ nhiều năm nay, cũng nghe nhiều người giới thiệu nhưng mà cái cảm giác tự đi tự cảm nhận vẫn là tuyệt nhất . Tuy nhiên tớ viết topic này không phải để giới thiệu cảnh đẹp ở Mộc Châu đâu , vì cái này chắc cũng nhìu người nói rồi .Tớ chỉ muốn giới thiệu với mọi người một quán ăn dân tộc Thái ở thị trấn Nông Trường mà bọn tớ tình cờ khám phá được . Hôm đầu tiên lên MC, vì ko thông thuộc đường sá, cũng mò mẫm lên mạng xem mọi người giới thiệu ở đâu ngon thì đi ăn thôi, thế nên bọn tớ đi ăn bê chao ở quán 70, cũng khá ngon, nhưng mà do quán ở xa chỗ nhà nghỉ (ở ngã ba) nên hôm thứ 2 bọn tớ quyết định đi lòng vòng quanh khu vực xem có quán nào ko. Từ ngã ba bọn tớ theo hướng lên thị trấn Nông Trường khoảng 1km hay sao í (thấy gần lắm) thì thấy có quán đặc sản các món ăn dân tộc, lại thấy đông đông nên rẽ vào luôn. Trong quán có vẻ còn khá mới, chủ quán là một gia đình người Thái (mình thấy kiểu vấn tóc của cô chủ quán với cả sau này hỏi mới biết cô chú là người Thái Đen ở Sơn La về đây mở quán). Mới vào cũng chả biết gọi món gì, thế nên bọn mình cứ bảo có cơm, canh, rau gì đấy thì mang ra . Về sau bọn mình gọi thêm cả thắng cố (chưa ăn bao giờ, thử cho biết) thì được một bữa như này (2 người ăn nhé)
Cơm nếp muối vừng

Rau cải mèo xào

Chẳm chéo (một thứ nước chấm của người dân tộc)

Canh thịt lợn bản nấu lá nồm

Thắng cố

Vâng và cảm tưởng của chúng mình sau khi ăn là: tuyệt cú mèo. Cơm nếp thơm chấm muối vừng thật là một sự kết hợp tuyệt vời (nói thật là mình kết nhất món ăn giản dị này, ngon dã man ), rau cải mèo tươi roi rói, xào vừa chín tới (phải cái hơi đắng, bạn nào ko quen ăn đắng chắc là khó ăn), canh lá nồm chua chua nấu với chân giò nhừ cứ gọi là số 1, riêng cái món thắng cố mình ăn ko quen lắm, nhưng mà họ bảo đặc sản nên cũng thử, vị hơi lạ :D

Last edited:
Code:
Tối hôm đấy bọn mình lại đến đây ăn ( với quyết tâm thử hết các món). Lần này bọn mình đến sớm khi còn vắng khách nên được ăn các món nướng (mấy món này làm lâu nên lúc đông khách chú chủ quán kiêm đầu bếp chính ko phục vụ hết được ) Có thịt trâu nướng xiên này, thịt lợn gói lá nướng này, thịt gà nướng, cá suối nướng này..., nhưng mà chỉ đi có 2 người nên bọn tớ ko thử hết đc. Được ăn mỗi thịt trâu nướng mới cả thịt lợn gói lá nướng
Thịt trâu nướng (cái này đang hào hứng ăn mới nhớ ra chụp ảnh thành ra hơi nham nhở )

Thịt lợn gói lá nướng (chấm chẳm chéo ngon tuyệt)

Thịt gà nướng trên than hồng (tiếc đứt ruột vì ko đc ăn)

Cá nướng

Chú chủ quán bảo cơm nếp nắm vào tay rồi chấm muối vừng thế này mới đúng kiểu

Măng tươi luộc(chấm chẳm chéo lun), chú chủ quán bảo măng mà nướng lên là ngon nhất nhưng mà mới đầu mùa nên ko có măng to để nướng.

Được chú chủ quán tốt bụng bonus cho bát nậm pịa (đặc sản của người Thái) ăn thử cho biết, nhưng mà hơi đắng,ăn ko quen.

Còn cái món này là thịt gà gói lá hấp cách thủy( nghe chú ấy quảng cáo là hấp 3 tiếng @@)

Vâng, vậy là kết thúc một bữa no say( đúng nghĩa đen, do chú chủ quán mời rượu quá nhiệt tình @@)

Last edited:
Hình như ở đấy còn nhìu món nữa, chắc phải ở cả tuần mới ăn hết, hiu hiu.
Lúc về mình có hứa với chú là sẽ giới thiệu quán của chú cho bạn bè đến ăn (quán mới mở còn vắng khách lắm) mà lu bu đến tận bây giờ mới có thời gian up cái bài này lên. Mộc Châu thì mỗi mùa mỗi vẻ, đẹp mà phóng khoáng yên bình, các bạn lên đó chơi thì nhớ ghé quán này ủng hộ chú nha ^^

PS: nếu các bạn lên MC mùa này nhớ mua đào ăn nha, tươi roi rói vừa hái xuống còn nguyên lá tươi, mà rẻ nữa, hiu hiu, bán dọc đường chỗ Loóng Luông nhìu lắm, ngon cực ^^

Last edited:
Wahh, ăn ở Mộc Châu thì sẽ ngồi trên cái vạt như vậy hả bạn? Hay chỉ quán này đặc biệt thôi? Đồ ăn hấp dẫn quá...(c)

Cảm ơn bạn Bee102 rất nhiều - mình cũng đang tìm thông tin về quán này - may mà có bài viết của bạn - có cả địa chỉ và sdt luôn - quá tuyệt vời :))

bác bỏ quên mất món thịt trâu gác bếp rồi, đây cũng là là món ăn đặc sản thường thấy trong bữa ăn của người Thái đen ở Mộc Châu mà nhưng mà mình nếu không ăn quen sẽ thấy lạ miệng với vị khói khá hắc và mặn của món ăn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back