What's new

[Chia sẻ] Ấn tượng UK

Tớ đến UK vào hồi Giáng Sinh và năm mới vừa qua (2011-2012) và đất nước này để lại nhiều ấn tượng với tớ. Vì bạn Zoro đã có một bài khá chi tiết về những chuyện nhặt nhạnh ở UK nên bài này chủ yểu về những ấn tượng riêng của tớ thôi.

Hai năm trước mùa đông UK khá lạnh, có tuyết rơi. Nhưng năm nay có vẻ như ấm hơn rất nhiều. Trong 14 ngày tớ ở Uk thì có đến 4 ngày nắng. Như vậy là may mắn lắm rồi, nhiều Londoners nói rằng tớ quá may măn. Nhiều người chưa đi UK sẽ hỏi th ở đấy có sương mù không? Và tớ thề là tớ phải trả lời đến 5 lần rằng London bây giờ không như 50 năm trước đây đâu, hồi mà nhiều nhà máy công nghiệp xả khói cộng với sương tạo ra foggy. Có lẽ một phần là do sách giáo khoa dạy tiếng Anh của mình không update nên mới xảy ra tình trạng như vậy. Tớ nhớ hồi tớ học lớp 3 tức là khoảng 20 năm trước đây, sách giáo khoa vẫn in rằng London mùa đông đầy sương khói, tức là chậm khoảng 30 năm so với thực tế :D.

May mắn với những ngày nắng nên tớ phải lên luôn London Eyes để ngắm toàn thành phố. Share với mọi người hình ảnh London khi có nắng

http://www.flickr.com/photos/29860395@N02/6555518973/

Last edited by a moderator:
Bạn thephoenix tham khảo topic này nhé. Bạn xem thêm bài đầu tiên tôi đã sửa cho bạn để nắm được cách chèn ảnh vào bài viết.

Chúc bạn có topic thú vị!

Thấy topic này vắng vẻ quá, tớ pot lên 1 ít ảnh chuyến đi UK tháng 4/11 để lấy hứng khởi cho chuyến đi EU sắp tới, hihi.

Ấn tượng đầu tiên khi đến London là thế này đây, trời ơi sao mà cũ kỹ và ... xấu thế này, akak

Một điểm rất đông khách du lịch" Covent Garden market"., ăn chơi nhảy múa đủ cả, thức ăn phong phú lắm....

Cảnh vui mắt thường thấy ở các điểm du lịch, thu hút nhiều người lắm

Thích nhất ở các thành phố lớn là hệ thống tàu điện này, ở UK gọi là Tube, nhiều ga lắm, đi vài trăm met là đã có 1 cái. Trước đó chỉ biết ở Sing, Hongkong có mấy line thôi, qua đây thì ôi thôi cả mấy chục line, một nhà ga là mấy tầng hầm, có điều vì lâu đời rồi nên cũ kỹ và cảm giác ko hiện đại, an toàn như ở Sing.

Đúng là Châu Âu có khác nhỉ , rộng rãi và đẹp thật , tấm chụp cây cầu chất quá bác chủ topic ơi , canh sáng chuẩn quá , đẹp lung linh :D

Các điểm du lịch ở London rất gần nhau và lúc nào cũng đông nghẹt khách, có thể mua vé city tour, hoặc ko mua vé bus/train 1 ngày khoảng 8$ lên xuống thoải mái mấy chục lần cũng được (nhớ ghi lại các điểm đến trên xe này để khỏi .... sót)

Cung điện Buckingham chẳng biết khi nào mới mở cửa nhỉ, đi qua lại mấy lần mả chẳng thấy Nữ hoàng đứng trên ban công ... vẫy tay chào đón j cả, hihi.

Qua khu vực Bigben thì cũng đông nghẹt người, canh đúng giờ trưa nên cũng có lúc ít người chút.

Cạnh đó là nhà thờ Webminter, thu hút khách nhiều ko kém, nhất là dịp tháng 4 có đám cưới lịch sử của Hoàng gia.

Tiếp tục di chuyển đến khu vực Tower Bridge, nhìn xuống sông Thames đẹp lắm, 2 bên dạ cầu thì người nằm, kẻ ngồi la liệt.

Một cảnh rượt đuổi "đẹp mắt" của cảnh sát UK, sau khoảng 10p thì bắt được tên móc túi này, thế mà sau khi còng tay và dẫn giải hắn thì cả 3 vui vẻ trò chuyện cứ như bạn lâu ngày gặp lại, hahahha.

Buổi chiều êm ả ở Kensington Gardens, gồm 3 parks rộng lớn, trong đó cỏ cả nhà tưởng niệm công nương Diana.

Tiếc là ko có nhiều hình để pot, vì toàn hình có cái mẹt mình trong đó, hehehe.

Oa hình đẹp quá , đường xá , nhà cửa cầu đường gì cũng hoành tráng hết , nhìn thích thế @@ , cái nhà thờ nhìn mê tít mắt :x , ghiền thật

Trừ những ngày trời nắng, còn những ngày trời lạnh thì thành phố vẫn mờ mờ ảo ảo đúng kiểu sương mù mà, mọi người nhìn ảnh thấy cũng mờ mờ đó, ko phải do máy ảnh dzỏm đâu, hehe. Nhiều người ở đây cũng bảo những tháng cao điểm lạnh đứng cách nhau vài bước chân là ko nhìn thấy mặt nhau.

Để tối nay về post tiếp những ảnh ở ngoài London nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back