What's new

Anh em cho ý kiến về việc ăn chay trường ạ!

phongvelacviet

Phượt thủ
Trước thì em không có ý định ăn chay, cho đến khi em gặp bạn trai (ăn chay trường), theo thời gian em thấy hay và có lòng lắm nên ăn theo, mà em thì chưa quen nên ăn được đến nay gần 3 tháng rồi người cứ thỉnh thoảng bị mệt, đang làm phải xin nghỉ về nhà nằm. Em thì rất muốn tiếp tục ăn chay nhưng sợ ảnh hưởng sức khỏe, em vốn bệnh hạ canxi ạ, hay là tại em ăn không đúng cách. Các bác có ý kiến hay lời khuyên nào chỉ giáo em với ạ, em cảm ơn nhiều lắm !

Bạn ăn tiệm hay ăn ở nhà vậy? Phải tìm hiểu các loại rau củ nào cung cấp nhiều dinh dưỡng cần thiết thì ăn nhiều vào.

Bạn ơi, cứ nhìn các sư,thầy, tăng, ni trong chùa mà xem, ai cũng khỏe mạnh hồng hào, và bạn trai của bạn ăn chay trường chắc cũng vậy chứ. Cái gì cũng phải có sự rèn luyện từ từ, mới đầu bạn nên ăn 1 tháng vài ngày thôi, rồi sau đó tăng lên 1 tuần vài ngày, cứ như thế tăng dần lên cho đến khi nào thấy cơ thể mình thích nghi hoàn toàn và không ảnh hưởng đến sức khỏe nữa thì hãy ăn chay trừờng. Còn về dưỡng chất trong thực phẩm chay thì bạn đã có bạn trai tư vấn rồi còn gì? Chúc bạn thành công và khỏe mạnh, không còn hạ can xi như khi ăn mặn nữa nhé! (mình cũng là khách hàng thân thiết của bệnh viện vì cái bệnh hạ can xi đường huyết đấy).

Trước thì em không có ý định ăn chay, cho đến khi em gặp bạn trai (ăn chay trường), theo thời gian em thấy hay và có lòng lắm nên ăn theo, mà em thì chưa quen nên ăn được đến nay gần 3 tháng rồi người cứ thỉnh thoảng bị mệt, đang làm phải xin nghỉ về nhà nằm. Em thì rất muốn tiếp tục ăn chay nhưng sợ ảnh hưởng sức khỏe, em vốn bệnh hạ canxi ạ, hay là tại em ăn không đúng cách. Các bác có ý kiến hay lời khuyên nào chỉ giáo em với ạ, em cảm ơn nhiều lắm !
Chào em
Em nên tự nấu ăn. Nên ăn nhiều đậu hủ, nhiều rau xanh (rau càng xanh đậm càng nhiều calcium cho xương như cải bẹ xanh, cải ngot..), nên bớt cơm . Em tự nấu thì mới tốt, còn đi ăn ngoài tiệm thì chắc là nhiều bột ngọt, thì không tốt đâu. Nấu ăn nêm nhạt đi một tí tránh gây huyết áp cao. Anh thấy các ni-cô sư thầy chỉ ăn ngày chỉ một bửa vào bửa trưa, uống nước loc không thôi. Nên nhớ là chay trường thì tránh những thứ như hành tỏi, nhũng thứ có chất kích thích như cafe, rượu, thuốc lá... Em hay có cảm giác mệt chắc là vào 3-4pm chiều thì có thể là do đường trong máu hạ giảm, tạo cảm giác uể oải thì em nên ăn ít trái cây hay uống ít sửa đậu nành không đường hay đường nhạt thôi cho tỉnh hồn, tránh gây bệnh tháo đường về sau này. Đừng ăn hay uống tới no bụng lúc này thì lại không tốt. Ăn ít cơm gạo trắng, gạo nâu (brown price) thì tốt hơn. Còn trẻ mà biết ăn chay thì khi lớn tuổi cơ thể mới giử được khỏe mạnh.
Ăn nhiều rau quả có nhiều chất sơ là tốt nhất. Không ăn tối quá 6-7pm. Không thức khuya. Ăn sáng cho năng lượng buổi sáng, ăn trưa cho năng lượng buổi chiều. Buổi tối nên ăn khoang 30% cho bửa ăn chính thôi. Vậy là đủ năng lượng cho cả ngày rồi. Ráng tập thêm nhé.

Cảm ơn các ý kiến đóng góp quý báu của các bạn, mình đang rất cố gắng! Do mình đi làm về trễ nên ăn tối vào khoảng gần 8h và thường ăn no. Phải điều chỉnh lại khẩu phần ăn cho bữa tối thì ổn. Mình tự nấu ăn ở nhà nên đang cố gắng sắp xếp cho bữa ăn đầy đủ dinh dưỡng.

Bạn ơi, cứ nhìn các sư,thầy, tăng, ni trong chùa mà xem, ai cũng khỏe mạnh hồng hào, và bạn trai của bạn ăn chay trường chắc cũng vậy chứ. Cái gì cũng phải có sự rèn luyện từ từ, mới đầu bạn nên ăn 1 tháng vài ngày thôi, rồi sau đó tăng lên 1 tuần vài ngày, cứ như thế tăng dần lên cho đến khi nào thấy cơ thể mình thích nghi hoàn toàn và không ảnh hưởng đến sức khỏe nữa thì hãy ăn chay trừờng. Còn về dưỡng chất trong thực phẩm chay thì bạn đã có bạn trai tư vấn rồi còn gì? Chúc bạn thành công và khỏe mạnh, không còn hạ can xi như khi ăn mặn nữa nhé! (mình cũng là khách hàng thân thiết của bệnh viện vì cái bệnh hạ can xi đường huyết đấy).

Vậy bây giờ bệnh của bạn thế nào có khả quan hơn không? Bạn có kinh nghiệm gì đối với bệnh này chia sẻ với, trước mình có uống canxium + D mà nghe nói uống nhiều dễ bị sỏi thận nên ngưng. Giờ không biết bổ sung canxi theo dạng gì thêm ngoài việc ăn rau củ.

Bạn uống thêm 1 ngày 2 cốc sữa Ensure (hay EnPlus - nếu muốn rẻ hơn), mỗi cốc sữa loại này pha đúng cách sẽ bổ sung cho bạn 256kcal, bằng một bữa ăn nho nhỏ, và nhiều vitamin và khoáng chất cần cho cơ thể. Ensure hay EnPlus đều làm bằng tinh đạm đậu nành nên đối với việc ăn chay hoàn toàn không có xung đột gì cả. Bạn cũng có thể mua vài chai (hay lon) Ensure nước để ở nơi làm việc, khi nào bạn thấy mệt, choáng thì bật 1 chai uống; chỉ chốc lát là tỉnh táo ngay :D Tuy sữa Ensure nước có hơi đắt (hơn 40k/ chai) nhưng so với việc bạn phải nghỉ 1 buổi làm hay phải đi truyền nước thì cũng rẻ hơn nhiều lắm đấy :D

P/S: Lâu lâu bạn nên ăn một bữa măng tây. Măng tây là vua của các loại rau, không có thứ rau gì ngon và bổ dưỡng như nó đâu. Chế biến lại đơn giản, đôi khi chỉ cần chần nước sôi là ăn thôi.

Ở nơi bạn làm việc nhớ đừng để lộ chuyện vì ăn chay trường mà bạn hay bị mất sức nhé, người sử dụng lao động thường không thích những cấp dưới như vậy đâu :D

Trước tiên cho em cảm ơn bạn Mèo Bay lắm ạ. Sữa Ensure chắc là mua trong siêu thị có phải không, chiều nay ghé qua tìm thử, mình cũng kính tiếng đâu dám nói hì hì. À còn măng tây thì mình chưa ăn qua nhưng có uống sữa măng tây, liệu sữa măng tây thì có được bao nhiêu phần trăm chất dinh dưỡng của măng tây thật nhỉ?

Mình đã từng ăn thực dưỡng 1 tuần ở thực đơn số 7 ( chỉ có gạo lứt và muối vừng) hiệu quả tốt rõ rệt. Do hoàn cảnh công việc nên chưa ăn chay trường được.
Kiến thức mình được biết thì được biết thế này:
- Không nên ăn sữa hộp (vì có chất bảo quản) cũng như mọi loại đồ hộp, đồ chế biến sẵn.
- Mùa nào thức đấy, nơi nào thức đấy. VD mua đông thì ăn cải, trồng gần nơi bạn sống. Đấy là cân bằng âm dương , thuận theo vũ trụ. Hạn chế đồ ở nơi khác vì để vận chuyển đến cũng phải dùng chất bảo quản, mất chất, ko cân bằng âm dương, ...
- Nên ăn cơm lứt. Gạo lứt nhiều chất hơn gạo trắng nhiều. Khi hiểu về âm dương thì ăn gạo lứt ko bị béo nhá. Bạn nên học cách nấu cơm lứt sao cho ngon, dễ ăn.
- Không chỉ là ăn gì, mà còn phải ăn như thế nào. Nhớ nhai kỹ và tịnh tâm khi ăn. Các thầy trước khi ăn còn đọc 1 bài kinh rồi mới ăn.
- Ăn tuyệt đối đúng giờ đúng bữa.
- ...
Quan trọng nhất khi ăn chay là ăn đúng. ăn chay mà ăn không đúng còn sinh thêm bệnh đấy bạn ạ. Bạn có thể tìm hiểu web thucduong chấm vn nhé!
Chúc bạn vui và sớm đạt thành quả!

Mình đã xem trang web bạn giới thiệu, hay lắm bạn. Mình cũng đang sắp xếp để tập yoga và thiền vì 2 món này đi với việc ăn chay rất tốt và bổ sung cho nhau. Yoga thì mình đã tập được vài tháng còn thiền thì chỉ được vài lần, đang cố gắng. Xem qua thông tin về thực dưỡng của bạn rất có ích cảm ơn bạn nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back