What's new

Apachải tháng 8 ạ

Status
Not open for further replies.
Tình hình là do không tham gia được đợt Apachai lần trước nên em quyết định kỳ này phải làm được chuyến này. Bọn em dự định đi vào khoảng giữa tháng 8. Chương trình này do bác mxminh biên soạn, nếu có gì thiếu sót mong cả nhà góp ý cho ạ.

Lịch trình Apachải 5 days

Ngày 1 : SG – Nội Bài (Thứ 4)
Sáng HCM – HAN: 9:35 – 11:35. (Jet)
Nội bài – Điện Biên có 1 chuyến 13:20.
Chiều ở ĐB đi thuê xe, xin giấy phép và mua dụng cụ cần thiết.

NGÀY 2: Điện Biên – Tả Kho Khừ 220km (Thứ 5)

Cung đường:

+ Điện Biên – Mường Lay: 55km
+ Mường Chà - Chà Cang: 60km.
+ Chà Cang - Mường Nhé:80km.
Đoạn này đường nhựa ngon lành, có đoạn đầu là hơi xóc, qua vài cái ngầm và một con suối to (Mường Toỏng). Nghỉ ăn trưa tại Mường Nhé.
+ Mường Nhé - Chung Chải: 18km.
+ Chung Chải - Leng Su Sìn: 12km.
+ Leng Su Sìn - Sín Thầu (Tả Kho Khừ): 18km.

NGÀY 3: Chinh Phục Mốc 0 (Thứ 6)
Khởi hành từ Tả Kho Khừ (TT xã Sín Thầu), qua Bản A -Pa - Chải, bản Tá Miếu. Chinh phục mốc "0"( đi bộ khoảng 16km cả đi lẫn về). Quay về ăn tối, nghỉ đêm ở Tá Miếu.

NGÀY 4: Apahcải – Mường Lay ~ 200km. (Thứ 7)
7.00: Lên đường về Tả Kho Khừ, Leng Su Sìn, Chung Chải, TT Mường Nhé. Ăn trưa. Cố về tới Chà Cang ăn tối, nghỉ đêm.
Cung đường:
+ Tá Miếu - APaChải: 6km(2h đi bộ)
+ APaChải - Tả Kho Khừ.
+ Tả Kho Khừ - Leng Su Sìn: 18km.
+ Leng Su Sìn - Chung Chải: 12km.
+ Chung Chải - TT Mường Nhé: 18km.
+ Mường Nhé - Chà Cang: 80km. Nghỉ đêm tại Chà Cang.
+ Chà Cang – Mường lay

Ngày 5 : Mường Lay - Điện Biên – HN – SG (Chủ Nhật)
+ Mường Lay - Điện Biên (50km)
+ Bay Điện Biên – Nội Bài 15:00
+ Bay Nội Bài – HCM – 7:50 PM – 950PM (Tùy, có thể chọn bay trễ hơn)

Last edited:
lịch trình của bác rất khớp, tuy nhiên bác không tính đến thời tiết ở miền Bắc rồi. Vào tháng 8 mùa mưa đến, đường đi rất khó khăn , việc vượt qua 2 con suối đầu là suối Nậm Ma và suối cuối là suối Tả Kho Khừ là việc nguy hiểm. Sau tháng 9 đi sẽ hợp lý hơn. Các anh bộ đội biên phòng cũng khuyên chân thành như vậy đó.

Việc nữa, xin giấy phép em kô dám nói trước là có thuận lợi hay kô giay tay nam ha noi, nếu như có sự cố gì thì đến sáng hôm sau mới xin được sẽ lỡ toàn bộ kế hoạch của bác đấy ạ.

Cung đường này khó khăn nhất chỉ từ Mường Nhé trở đi đến đồn biên phòng 317 (điểm dừng chân cuối cùng) thôi. Hi vọng các bác tính toán lại về mặt thời gian.

Em cũng may mắn vừa chinh phục xong A Pa Chải với thời tiết được thuận lợi cuối tháng 5 này. Vừa ra đến Mường Nhé thì trời mưa như trút và giao thông vào đó trở lại bị ách tắc luôn :(

Last edited by a moderator:
Lên Tây Bắc o gặp mưa rừng nước lũ cũng mất hay! Thời tiết bây giờ chỉ dự đoán được ở mức " Đêm không nắng, ngày vắng sao" là chính xác, còn thì lúc nào cũng mưa rải rác khắp nơi! :Dam Thôi thì gặp gì chơi đấy, cong ăn cong, thẳng ăn thẳng cùng lắm ngồi bên bờ suối gọi sang bên kia nhờ mấy chú Thái hoặc Mèo phi Win tầu về báo hủy máy bay. :D

Có điều bác nào đã từng lang thang ở Điện Biên cho em hỏi về vấn đề thuê xe máy hoặc Uát? Cùng với giấy phép luôn ạh? (beer)

Các bác có thể thuê xe U-Wat tại Mường nhé (có 01 nhà duy nhất tại Mường nhé cho thuê xe chính là nhà có cửa hàng bán đồ nội thất duy nhất tại trung tâm huyện Mường Nhé các bác ạh, 2T nhé)

Em có 1 người bạn đã từng thuê ở đó nên báo lại cho bác thôi. Giấy phép thì kô biết bác định hỏi về gì nên em kô trả lời được. Nếu giấy phép giới thiệu thì chắc là bác đã biết rồi, kô cần nói thêm ở đây nữa ;)

Vui nhỉ, chi phí khoảng bao nhiêu vậy bạn? Anh yamahamvui biết em là ai không?

Em cũng muốn bon chen quá, rình rập mãi Apachai rồi, nhưng tầm giữa T8 thì thời tiết k thuận lợi mấy nhỉ, HN có khi còn ngập lụt chứ nói gì đường lên APC.

Mình tìm hiểu thì nên đi APACHẢI vào cuối năm thì cảnh sẽ đẹp hơn nhiều. Lúc đó có lễ hội và hoa dã quỳ nở. Nếu đi khoảng tháng 11,12 thì cho mình join với nhé.

Bọn em dự định đi tầm 12-16/8 ạ.

Chi phí thì hiện giờ chưa tính được con số chính xác. Em chỉ có thể liệt kê sơ bộ thế này thôi

Vé MB SGN-HAN-SGN: 1.803k
HAN-DIN-HAN: 1.649k
Xe như bác buratino bảo là: 2.000k/ 2 người = 1.000k
KS : 100k x 3 đêm = 300k
Măm: 100k x 5 ngày = 500k

Tổng cộng: 5.300k
Tiền ks & măm e đã trừ hao tương đối cho 1 bữa ăn thật hoành tráng (beer)(K)(HH)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back