What's new

Bạn thường làm gì và ở đâu !?

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Dạo này tớ ko theo dõi chi tiết các topic lắm, ko rõ có topic nào cùng nội dung đã mở chưa, có rồi thì các bác mod cứ tự nhiên xoá nhá

Tớ là 1 khách hàng tương đối trung thành của 1 số thể loại. Trung thành đôi khi cũng đồng nghĩa với bảo thủ, ko có tư tưởng tiến bộ, chịu tiếp thu cái mới, do đó đôi khi cũng cần phải đột phá lọ mọ tìm tòi khám phá cái mới :) .

Vậy chúng ta cùng thử chia sẻ thói quen & sở thích gắn với cái sự phượt xem sao !

Đây là 1 số thói quen của tớ (rất buồn là nó xảy ra trên phạm vi liên lục địa :D )

1. May vest: chỉ may của n/m Dũng 221 Lê Thánh Tôn, HCM khi nào về hẳn VN.

Lí do: dáng đẹp, vải sẵn có nhiều và đẹp, vải lót mịn, nhẹ, mát

2.. Làm tóc (cắt, nhuộm, highlight): Chic Club, Siam Square, Bangkok, Soi có tiệm ăn MK ở đầu Soi, đối diện Siam Paragon

Lí do: chuyên nghiệp, nhanh, đồ làm tóc tốt, kiểu cách thời trạng. 1 đội 40 các bạn trẻ làm việc thoăn thoắt, mỗi người 1 việc luân phiên nhau, khách ko phải đợi quá 10m đến lượt, khi ngồi đợi làm công đoạn tiếp theo, quan sát các bạn xinh tươi điệu đà xung quanh cũng vui :)

Nhược điểm là chỉ 1-2 bạn trẻ bập bẹ nói được tiếng Anh. Hôm thứ bảy rồi tớ qua đó nhuộm lại tóc (hết 1,700 baht), màu đồng (copper blonde, bleach). Mọi người cứ hỏi tại sao tớ ko làm ở VN, tờ ko có thời gian ở VN, rồi nhiều hàng nổi tiếng thì cứ phải đợi chờ mãi đến lượt

3. Đồ áo bơi bikini: chỉ dùng Calzedonia, Ý (hãng này chỉ bán đồ cho nữ)

Tớ chưa thấy cửa hàng hay đồ của Calzedonia bán ngoài Ỵ Tớ thích hãng này vì màu sắc đẹp, kiểu dáng đẹp, giá chấp nhận được, khoảng 50e/bộ, tháng 7 giá thường giảm 50%. Thêm nữa size khá chuẩn, tớ luôn mua số 2 ko cần thử

Mùa đông Calzedonia bán tất các loại cho phụ nữ. Có 1 cửa hàng ở sb Fiucimino, 1 cửa hàng ở đại lộ Corso (Via del Corso) gần giao với phố thời trang (Via Corti?) đâm thẳng vào quảng trường Spagna.

4. Ăn Pizza ở gần bến metro Spagna, Rome: cửa hàng bên trái trước khi vào cổng ga tàu diện ngầm

Lần thứ nhất đến Rome, tớ chỉ ăn ở hàng này, có khi mua 2-3 miếng khác nhau liền, đi đầu loanh quoanh cũng quay lại hàng này ăn, ko dám thử ăn hàng khác vì sợ mất vị ngon :) Lần thứ 2 tớ đến, ăn 1 miếng lại ko được ngon lắm, có lần thứ 3 quay lại, vẫn sẽ thử ăn lại xem thế nào :)

Có 1 số loại pizza ngon tuyệt tớ chỉ thấy có ở Ý

Tạm thế !

tớ luôn mua số 2 ko cần thử

Thế từ nay mua đồ ".." tặng CCh thì không cần ngắm hay cân đo đong đếm nữa!!! ;)

Tôi cũng hay trung thành và bảo thủ như CCh vậy.

Thế từ nay mua đồ ".." tặng CCh thì không cần ngắm hay cân đo đong đếm nữa!!! ;)

Tôi cũng hay trung thành và bảo thủ như CCh vậy.

Em thì vẫn nghĩ nên đo = tay cho nó chuẩn anh ạ:D :D

Hí hí em hay đi Cub ở SG

ăn bún mắm ở Chợ Nhật Tảo ( cạnh hàng bún mắm có cả thạch và bánh Flan nhá)

SG thì tớ thường lang thang ở Quận 1, chưa có dịp lang thang những khu lao động và khu của người Hoa nhưng sẽ làm việc này 1 ngày nào đó

Thường ghé Zen plaza, thường lên quán nước trên tầng có rạp chiếu phim của Diamond Plaza nhìn ra dinh Độc Lập dù tiền uống nước đắt khiếp (nhưng giờ quán lắp mái che, điều hòa chán ốm), thường hẹn hò bạn bè dưới tòa nhà Sun Wah hoặc Mê Linh Point, vài lần ăn kem sầu riêng ở quán Bố Già trên phố cạnh Mê Linh Point (ngày trước chứ giờ đi nhiều, biết nhiều, ăn kem ở đó ko còn thấy ngon nữa)

Thường ngồi sau xe FX chạy lòng vòng phố phường, ghé chỗ này uống thứ này, ghé chỗ kia ăn đồ kia :)

Sài Gòn hay tỉnh miền Nam thì tớ thường uống nước rau má đậu xanh nữa, mát lịm ! HN có ko nhỉ, hình như ko, mà sao lại không nhỉ, ngon bổ rẻ mà.

Những việc tớ thường làm ở Central Chitlom, BKK:

1. Window shopping: Central Chitlom được coi là đứng đầu trong chuỗi các Central khắp Thái Lạn Vào dịp đón năm mới, Central Chitlom trang hoàng rất đẹp, phần khoảng trống giữa 2 đường thang máy cuốn, tầng bán đồ nội thất đồ dùng trong nhà được sửa lại và đổi cách bày biện trang trí cách đây hơn 1.5-2 năm đẹp long lạnh

Thỉnh thoảng Central Chitlom có đợt Clearance Stock giảm giá 1 số hàng mác nổi tiếng như CK xuống đến 90%. Những đợt giảm giá này tớ hay mua được váy áo linh tinh và mua giầy 100-200 baht PrettyFit.

Trong các trung tâm mua sắm của BKK thì Gaysorn dạng xa xỉ nhất, sau đó là 3 cái ngang ngang nhau: Siam Paragon, Emporium và Central Chitlom (và có thể thêm cả Central World Plaza mới sửa lại 1 năm nay). Siam Discovery + Siam Center + Tokyu có lẽ ngang nhau dạng trung bình nhưng Siam cho lơp trẻ hơn, Robinson tiếp theo đó, MBK + Platinum đẳng cấp dưới. Trong số siêu thị Big C, Carrefour, Lotus thì tớ chọn Lotus.

2. Trước rất tiếc tiền mua LP nên hay lên hiệu sách trên tầng 7 của Central Chitlom đọc và ghi chép thông tin từ LP, trong hiệu sách có những chiếc ghế bành ngồi rất thoải mái , tuy nhiên thường có người ngồi. Những lúc vậy vào quán Starbucks giữa hiệu sách, vừa đọc, vừa ghi chép vừa nhâm nhi cafe

3. Ăn phở Đào Viên, bánh trôi tàu hoặc Tom Yum trong quán Loft cùng tầng 7 của Chitlom. Gọi Phở cho sang chứ chả có tí vị Phở cả, ăn cho đỡ buồn thôi :)

Những việc tớ thường làm ở Siam Paragon:

1. Shopping: tầng Medium cho giầy, tầng 1 cho Nữ, tầng 2 cho Nam và đồ thể thao. Tầng 1 & 2 bao giờ cũng có 2 khu giảm giá 30-70%. Khu giảm giá tầng 1 cho nữ là khu cạnh cầu thang máy lên xuống, khu giảm giá tầng 2 cho nam và đồ thể thao là khoảng trống giữa tầng

Trong số thứ đã mua, có 2 đôi giầy chạy Nike ở tầng 2: 1 đôi nam, 1 đôi nữ, giảm 50% còn 800K (2000 ỏ 2500 baht gì đó) (chắc VN mua ngoài còn rẻ hơn). Chị bạn tớ cũng thường mua giầy Geox, Pierre Cardin.... cho chồng ở khu này. Tớ ko rõ cài tay măng séc (??) ở VN nhiều và đẹp ko nhưng chắc ở Thái, Sing, Malay nhiều, đẹp mà rẻ hơn.Thỉnh thoảng tớ cũng mua áo sơ mi nam ở đây, vài hiệu nổi tiếng nhưng ko đắt lắm tự nhiên quên tiệt Arrow, PCardin...Có 1 hãng áo phông nam tớ thích vi màu đẹp và có lúc mua 1 đống 200-300 baht gì đó, hiệu gì đó nổi tiếng, tự nhiên cũng ko thể nhơ nổi :))

2. Đi mua đồ ăn ở Gourmet tầng 1 vì chỉ có ở đây tớ mới mua được bún tươi mà ngon 10 lần đi thì 8 lần tớ phải ăn kem ở hàng Gelato (kem Ý) trong Gourmet, có rất nhiều hàng kem khác có bàn và ghế ngồi cùng tầng bên ngoài nhưng chưa bao giờ tớ ăn, trừ hàng kem khác: Swensen's ra đời năm 1948 ở San Francisco và hãng này các chuỗi các cửa hàng khắp Thái và trên thế giới . Kem có nhiều loại mùi vị khác nhau và có các chuỗi cửa hàng kem với đặc điểm riêng, có lẽ lúc nào làm chủ đề Kem trên đường Phượt mất =)) (j/k)

3. Mua sách LP ở tầng 4, có 2 hiệu sách, 1 hiệu toàn tiếng Thái và hiệu kia là sách tiếng Anh nhưng tên hiệu thì là từ tiếng Nhật Kinokuniya vì nó thuộc 1 chuỗi các hàng sách mà chủ có thể là người Nhât. Khi bạn mua bất cứ 1 quyển sách gì ở đây thì nhớ bảo họ bọc bìa ni long, vậy thì sách sẽ bền mà mới, cần nhất là LP, cầm đi quăng quật, bọc bìa này là miễn phí và họ làm rất nhanh, quyển sách sau đó trông rất bóng bảy đẹp đẽ :)

4. Xem phim ở tầng 5 (tầng trên cùng). Tớ ko biết rạp chiếu phim ở Vincom thế nào, chỉ mới ngồi ở ngoài khu uống nước nhưng có quảng cáo gì đi nữa thì ko thể so sánh được vơi rạp chiếu phim của Paragon từ phòng đợi bên ngoài, dịch vụ bán vé, và có thể bên trong phòng chiếu :) Có 2 hãng phim ảnh lớn nhất ở Thái là SF City (rạp ở MBK, ..SF cũng là 1 nick của tớ nên rất thích thú khi đi nhìn thấy biển quảng cáo phim của SF City :) ), EGV Grand Cinema (Siam Paragon, Siam Discovery...)

Ở Siam Paragon tớ mua 10 vé 1 lúc giá 100baht/vé (thường giá 180baht), rồi rủ bạn đi xem

5. Ăn uống ở khu ăn uống tầng 1, phần lớn là mua bánh kem (tớ thích ăn bánh kem, ở châu Âu tớ cũng ko thấy nhiều và ngon như ở Thái, hoặc là loại cực ngon thì cũng rất đắt, nhiều hàng cafe ở sb BKK mới cũng bán nhiều bánh kem ngon) và ít nhất 3 lần ăn đồ Nhật ở đây trong hàng Fuji. Fuji cũng là 1 chuỗi các cửa hàng đồ ăn Nhật có mặt ở nhiều thành phố ở Thái và hoạt động rất thành công

Còn nhiều chain restaurant ở Thái lăm Biết bao giờ những chuỗi các cửa hàng ở VN kiểu vậy mới trở nên phổ biến, ngon, sạch sẽ, ko đắt và thuận tiện thu hút khách như vậy Tất nhiên còn phụ thuộc vào tập quán ăn uống của từng nước và sự sẵn sàng đón nhận thói quen tiêu dùng mới của người dân Lại qua đề tài cao siêu rồi, quá khả năng của tớ :)) Tớ tạm dùng Siam Paragon, có gì nhớ b/c tiếp

Những việc em thường làm ở Hà nội

- Trưa cafe ở Giảng Võ :) :) :)
- Tối trà đá nhà thờ lớn:) :) :)

Những việc em thường làm ở Sài gòn:
- Xem kịch ở Idecaf hoặc 5B
- Ngủ ở Camly
- Ăn đồ Nhật ở Sushi Bar, đồ Thái ở Spicy, cơm Bắc ở Tuấn Tú
- Uống Corona mỗi khi đến Yoko hoặc Acoustic, bao giờ cũng xin thêm chanh và muối
- Ăn đồ Huế mỗi khi đi Sài gòn ở Hai Bà Trưng và chợ Bến Thành
Và một số thứ khạc
Em thuộc diện trung thành với thương hiệu nên cứ nhằm thẳng quán quen mà tiến

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back