What's new

Bãi biển cát trắng ở Việt Nam

@ Hanoi1111:
Sở dĩ tui hỏi về bãi biển cát trắng ở VN vì tui có đọc qua 1 số post trên Lonely planet forum, mấy thằng Tây ba lô toàn chê bãi biển VN là so-so, không sánh bằng Phuket của Thái Lan hay Boracay của Philippines nên tui muốn thăm dò ý kiến các phuoters xem biển VN ở đâu là đẹp nhất (theo các tiêu chí cát trắng, nước trong xanh, bãi lài lài...)
Còn kế hoạch thì chắc hè này tui sẽ đi Côn Đảo (c)

chỗ này cát trắng lắm nè, bãi resort White Sand - Nha Trang

chỗ này cát trắng lắm nè, bãi resort White Sand - Nha Trang

Chỗ này bạn kupopopo đã nói: Dốc Lếch.
Từ Dốc Lếch đi tiếp về phía bắc khoảng 50km theo quốc lộ 1, bạn gặp Đại Lãnh, 1 bãi biển khá đẹp nhưng chưa được khai thác.

Đại Lãnh nhìn từ lưng đèo Cỗ Mã.

Trên đường đến Đại Lãnh, còn cách Đại Lãnh khoảng 30km có 1 nơi cực kỳ thơ mộng và nổi tiếng với ... dân địa phương, đó là Đồi Cô Đơn. (Nợ ảnh nhé, sẽ up sau)
Theo ý kiến chủ quan, bãi biển đáp ứng đủ tiên chuẩn bạn kupopopo nêu ra có lẽ chỉ có Bãi Sao, Dốc Lếch và Bãi Trũ (Nha Trang) mà thôi.

Chỗ này bạn kupopopo đã nói: Dốc Lếch.
Từ Dốc Lếch đi tiếp về phía bắc khoảng 50km theo quốc lộ 1, bạn gặp Đại Lãnh, 1 bãi biển khá đẹp nhưng chưa được khai thác.

Đại Lãnh nhìn từ lưng đèo Cỗ Mã.

Trên đường đến Đại Lãnh, còn cách Đại Lãnh khoảng 30km có 1 nơi cực kỳ thơ mộng và nổi tiếng với ... dân địa phương, đó là Đồi Cô Đơn. (Nợ ảnh nhé, sẽ up sau)
Theo ý kiến chủ quan, bãi biển đáp ứng đủ tiên chuẩn bạn kupopopo nêu ra có lẽ chỉ có Bãi Sao, Dốc Lếch và Bãi Trũ (Nha Trang) mà thôi.

Cắc cớ chút. Mình đến chỗ này rồi nhưng hình như mọi người gọi là "Dốc Lết" chứ có phải "Dốc Lếch" đâu

Cắc cớ chút. Mình đến chỗ này rồi nhưng hình như mọi người gọi là "Dốc Lết" chứ có phải "Dốc Lếch" đâu

Đúng chính tả thì là "Lết", còn phiên âm chuẩn theo phát âm của dân địa phương thì phải là "Lếch". Có dịp ghé lại bác nhớ nghe kỹ dân địa phương họ phát âm thế nào nhé.
Theo ký ức của em thì "Dốc LẾT" chỉ xuất hiện nhiều trong khoảng 10 năm trở lại đây, khi việc quảng bá du lịch lên ngôi; còn trước đó thì ưu thế thuộc về Dốc LẾCH khi việc du lịch dã ngoại chủ yếu tự phát.
Có thể trí nhớ em tồi, bác search thử xem nhé.

Chuyện lếch và lết làm em nhớ vụ Bãi Kem và Bãi Khem ở Phú quốc ... cuộc chiến vẫn chưa đến hồi kết :D

Đúng chính tả thì là "Lết", còn phiên âm chuẩn theo phát âm của dân địa phương thì phải là "Lếch". Có dịp ghé lại bác nhớ nghe kỹ dân địa phương họ phát âm thế nào nhé.
Theo ký ức của em thì "Dốc LẾT" chỉ xuất hiện nhiều trong khoảng 10 năm trở lại đây, khi việc quảng bá du lịch lên ngôi; còn trước đó thì ưu thế thuộc về Dốc LẾCH khi việc du lịch dã ngoại chủ yếu tự phát.
Có thể trí nhớ em tồi, bác search thử xem nhé.

Quan trọng là địa danh chuẩn thôi chứ việc phát âm theo âm điệu địa phương thì không thể lấy đó làm chuẩn được. Tiêu chí của diễn đàn là giữ gìn trong sáng của tiếng Việt. Tôi biết ở Quảng Ngãi người ta vẫn gọi là xe độp trong khi đó vẫn viết là xe đạp chứ nhỉ. hay vẫn gọi đùa là Quảng Nôm nhưng ai dám viết là tỉnh Quảng Nôm

Bác có vẻ "tận tín thư" nhỉ!
Nếu chịu khó tìm thì bác vẫn thấy tên Dốc Lếch tồn tại song song với Dốc Lết ở 1 vài nơi đấy. Phổ biến thì wikipedia, hẹp hơn thì các cty tour địa phương... Cũng có 1 khả năng là tất cả bọn ấy đều viết sai chính tả!
Tuy nhiên, em nghĩ ta đang tỏ ra bất lịch sự với bạn chủ thớt bằng cách đưa vấn đề đi lạc quá xa chủ đề của topic.
Vậy nên nhờ Mod cho reply này tồn tại ít hôm cho có vẻ trao đổi rồi xóa hộ để topic được tập trung hơn.
Thank all!

Chuyện dân gian không phải là chính sử. Chỉ là kể tên các bãi biển cát trắng thì việc trao đổi là cần thiết. Việc mọi người viết theo cách phát âm sai hoặc do tiếng địa phương không phải là cách chính thức để gọi tên . Bạn nên nhớ là đến thi hát người ta cũng qui định hát bằng giọng "Hà Lội" nhé

Bãi biển Quy Hòa - Quy Nhơn, góc dưới bên phải có một con tàu rất lớn bị bão đánh dạt vào bờ và nằm đó chờ xẻ

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back