What's new

Bạn đã ở k/s, khu nghỉ mát, nhà trọ, nhà nghỉ nảo?(tìm bài số1)

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Nhằm mục đích xây dựng CSDL lthông tin sau này cho 4r, tớ mở topic này để mọi người chia sẻ thông tin về nơi bạn đã ở khi ra nước ngoài, có thể là bạn đi chơi, đi công tác, đi nghỉ mát

Hiện có nhiều thành viên viết bài kể lại 1 hoặc vài chuyến đi của mình trong đó đã có thông tin về nơi các bạn đã ở. Tuy nhiên có nhiều thành viên không có điều kiện viết bài chi tiết, hoặc những người như tớ, có những chuyến đi công tác tớ ko kể ở đây, có thể bỏ 1-2 phút chia sẻ với mọi người ở đây

Như y/c thông thường, mỗi khi ở 1 chỗ nào đó, ta thường để ý những mặt sau và thật là tốt nếu các bạn nói qua về chỗ ở với những thông tin sau:

1. Loại chỗ ở (hotel, resort, guessthouse, hostel, camping), địa chỉ (có email, tel và website thì càng tốt nữa)

2. Vị trí, nếu ko gần trung tâm thì đi thế nào đến trung tâm, đi thế nào đến từ nhà ga/bến xe/sân bay

3. Giá cả và Dịch vụ (thái độ nhân viện, sạch sẽ, an ninh..)so với mặt bằng trung bình (với dịch vụ bạn nhận được thì giá đó chấp nhận được không hay ko bằng chõ khác bạn đã ở)

4. Với người đi công tác thì cần 1 số dịch vụ khác, thì chỗ ở đó có đáp ứng y/c của bạn ko: internet, đổi tiền, giặt là....

Hic, tớ không ép mọi người mọi người theo 4 tiêu chuẩn thông tin trên nhá, chỉ là gợi ý thôi

Mong được mọi người đóng góp ! (wait)

Danh sách những chỗ tớ và các bạn khác đã ở và đã viết ở đây (danh sách còn tiếp tục)

Châu Á

1. Kuta Seaview Hotel, bãi biển Kuta, Bali, Indonesia

2. Kata Delight Villas, bãi biển Kata, đảo Phuket, Thailand

3. Plaloma Cliff Resort, bãi biển Cát Trắng (White Sand), đảo Koh Chang, Thailand

4. The Royal Palm, bãi biển Patong, đảo Phuket, Thailand

5. NangYuan Island Dive Resort, đảo Nang Yuan, Thailand

6. Căn hộ cao cấp Himawari, Phnompenh, Campuchia

Châu Âu

1. Best Western Astoria, Geneva, Thụy Sĩ

2. Dimoria dei Fiori, Venice, Italia

3. Perminalen, Oslo, Nauy

4. Anker hostel, Oslo, Nauy

5. Eurohostel, Helsinki, Phần Lan

6. Stadion hostel, Helsinki, Phần Lan

7. Radisson SAS, Tromso, Nauy. Tên mới sắp tới là Radisson Blu

8. Nhà nghỉ đặc trưng ở vùng rừng núi Bắc Âu

9. Silja Serenade, Stockholm-Helsinki 36h cruise

10. Crown of Scandinavia, Copenhagen-Oslo 36h cruise

11. Hotel Bavaria, Florence, Italia

12. La Torretta, Manarola, Cinque Terre, Italia

13. K/s Panada, Venice, Italia

14. The Royal Horseguard, London, Anh

15. Best Western, Perth, Scotland

16. K/s Old Bank, Oxford, Anh

Châu Mỹ

1. Chelsea Star, New York, Mỹ

Châu Phi

1. The Farm Inn, Pretoria, Nam Phi

Last edited:
Bali

Tớ ở khu nghĩ Kuta Sea View (mid-range) ở bãi biển Kuta, hồi đi giá khoảng 45 đô phòng đôi, ko phải mùa cao điểm, tớ nhơ là tớ có mặc cả gì đó, giá gồm airport transfer (cách sân bay khoảng 3km) đi sang đường là bãi biển, Hard Rock cafe cách đó khoảng 700m gì đó, vị trí là trung tậm

Hồi đó chọn Kuta vì là đông đúc tấp nập chứ bãi Nusa Dua, Benoa xem chừng bãi tắm đẹp hơn nhưng giá phòng cũng đắt hơn vì đó là khu upper class nhưng vài chỗ tớ xem ảnh mê li lắm mà giá cũng cao hơn tí thôi

Tìm chỗ ở Bali trên mạng rất dễ, tớ tìm được KSW từ search trên mạng, tớ mê cái bể bơi xinh xinh ở đây lắm

Tớ thích Bali
http://www.kutaseaviewhotel.com/index.html

Bãi biển Kata, Phuket

Giờ sắp mùa đông nhìn ảnh biển và nắng thèm quá cơ Sắp đến mùa đi biển ở Thái và cả Bali nữa chứ :( :(

Kata Delight Villas ở bãi biển Kata, Phuket
http://www.katadelight.com/rooms.htm

Cái này xây khá lâu rồi mà hồi tớ đi cách đây gần 2 năm chưa được cải tạo nên trông hơi cũ, 3 sao với tớ hơi phóng khoáng nhưng ở vị trí tớ khá thích, nó nằm tách biệt trên mỏm đá Bãi biển Kata nhỏ hơn Karon và Patong rất nhiều, bãi hình vòng cung và Kata Delight nằm trên đầu của vòng cung đó, do lại trên mỏm đá cao hơn và ngay dưới là biển nên ngắm hoàng hôn rất thích, còn không thì có cả view của cả bãi Kata (đầu của vòng cung bãi biển mà)

Cũng như KSW ở Bali, Kata Delight có 1 cái bể bơi rất xinh xây vào lõm vào mỏm đá bên dưới khoảng 15-20m biển, đây chính là chỗ để coi sunset Tớ thích Kata Delight cũng chính vì cái bể bơi này, tớ nhớ là hồi đó đang sốt Geisha, tớ mang truyện này ra bể bơi đọc rồi chiều tối thì coi sunset

Có lẽ hồi đó tớ ở phòng Superior cũng có view ra biển, (2200baht/tối thì phải nhưng do là đi vào dịp Songkran), phòng Deluxe vị trí còn đẹp hơn nữa Ăn ở trong đây hơi chán nhưng có mấy nhà hàng ngay canh đó ok hơn

Tớ giới thiệu chỗ này cho 1 couple đi honeymoon, họ thích lắm, vì vị trí, giá và cái bể bơi con con này

Koh Chang, Thái lan

Hic, đảo này dám chắc là nhiều bạn chưa từng nghe đến :) Koh tiếng Thái là đảo các bạn nhé, còn Chang nghĩa là con voi. Đảo này có nhiều voi nên chắc gọi vậy, tớ cưỡi voi lần đầu tiên ở đây

Đảo ở phía Đông vịnh Thái Lan, gần tỉnh giáp biên giới với Cam, mới nổi lên là điểm du lịch cũng như nơi người Thái mua nhà nghỉ riêng cho mình cách đây khoảng 3 năm, thời diểm tớ đến

Tớ ở Paloma Cliff Resort ở bãi biển White Sand nhưng ở 1 bungalow(fan room) giá thấp nhất 1000 baht hồi đó, phòng đấy như phòng trọ bình thường mà thôi, be bé, còn phòng đắt hơn thì chắc mới gọi là resort được Hồi đó dịp năm mới, lại mới vừa Tsunami ở phía bên biển Andaman nên bà con kéo qua bên này đông như kiến, tớ ko đặt trước nên mãi mới tìm ra cái này

Cái này có nhược điểm là ko chính giữa trung tâm, ko gần bãi biển vì nó di lên phía mỏm đá một chút, thế mới gọi là Cliff. Nhưng toàn bộ khuôn viên của nó với hàng dừa, bể bơi và seaview cũng khá ok
http://www.plaloma-cliff.com/e-index.htm

Cái bungalow tớ ở hình như cùng xây bằng đá kiểu này, còn phòng này chắc Deluxe hay Sea Wing gì đó quá vì sát biển

Last edited:
Bãi biển Patong, Phuket

Tớ ở Royal Palm ở bãi biển Patong http://www.theroyalpalm.com/index.htm

Kata và Karon ở Phuket giống như Nusa Dua ở Bali, còn Patong là Kuta ở Bali, bãi biển đông đúc và tập trung nhất của đảo Royal Palm nằm ngay bên đường, qua đường là bước vào bãi biển, trung tâm, có nhạc sống buổi tối, đồ ăn nấu cũng được, nhưng chỉ là 1 building ko có khuôn viên, bể bời trên nóc nhà, và nếu có view thì view ra phía đường hướng ra biển

Giá phòng mùa cao điểm 01/11 đến 30/04 ở đây twin room 2800 có thể cũng ko rẻ lắm (low season thì 1,800) nhưng kiểu trang trí phòng là boutique tớ thích.

Tớ có ảnh rất ngộ ngồi ở lobby này nhưng nó ko có với tớ ở đây ;)

Last edited:
Koh Nangyuan, Thái Lan

Nangyuan người Thái bảo tớ nghĩa là tên một loài chim, tớ đoán là chim hải âu hay chim én :) Tại sao tên đảo là vậy, vì nó là 3 đảo nhỏ nối với nhau bằng những dải cát trắng muốt không bao giờ bị ngập nước biển như hình 1 con chim đang bay. Thuộc trong danh sách đảo đẹp nhất thế giới

Đảo nằm cạnh Koh Tao, bé nên chỉ có nhà nghỉ duy nhất trên đảo Nangyuan Island Dive Resort http://www.nangyuan.com/ với những bungalow nằm rải rác trên 3 đảo giá từ 1500 đến 7700 baht

Koh Nangyuan hiện Rank No. 1 trong danh sách đảo biển của tớ Highly recommmended cho những người thích ko bị ai quấy rấy, cần cho mình 1 khoảng tĩnh lặng, thích snorkelling hay diving Cũng có thể ở Koh Tao cho đông vui rồi 1 ngày đến Nangyuan snorkelling hoặc ở Nangyuan 1 ngày đi Koh Tao cho đỡ buồn

Đảo được giữ sạch 1 cách tuyệt đối, ko được phép nhặt san hô trên biển, ko được mang chai nước uống thủy tinh hay nhựa gì đó đến đảo

Đường từ bungalow của xuống bải biển
]

Các cô gái

Và các chàng trai (3 chàng đang lội nước)

Last edited:
Himawari, Phnompenh

Loanh quoanh khu nghỉ mát nhiều quá rôi, nghĩ lại xem mình đã đi công tác ở đâu

Cứ tưởng mình chưa được ở chỗ nào 5* cả, toàn bed với các thể loại share, hóa ra cũng có lần ở 1 cái 5 sao là cái này http://www.himawarihotel.com/home.html
5 sao nên ăn uống và phòng ko có gì phàn nàn :) , tớ ở phòng apart, rộng thênh thang, đủ các thứ nhưng ko dùng đến, ko được view nhìn ra sông Tole Sap mà nhìn xuống khuôn viên khách sạn cạnh đó Giá phòng bao nhiêu ko biết vì sếp trả :)

Giá gồm dịch vụ fitness + bể bơi (trông đẹp) nhưng ko có thời gian dùng cả hai cái :(

Dịch vụ wireless internet ko nhớ có phải trả riêng ko, hình như tớ ko phải trả Thích phòng ăn và cái vườn ngồi uống nước nhìn ra hồ Tole Sap Cái vườn này để ngồi bàn công chuyện cũng thú :)

Best Western Ástoria, Geneva

Chắc nhiều bạn đã từng nghe đến chuỗi khách sạn Best Western trên thế giới, tớ chưa nghiên cứu lịch sử ra đời BW , tại sao tên là vậy

Cái này thuộc dòng xa xỉ với tớ nếu đi du lịch bụi, ở lần đó là đi công tác: BW Astoria, Geneva, Thụy Sí http://www.astoria-geneve.ch/default_english.html

3*, vị trí rất trung tâm, ngay đối diện nhà ga, phòng thường bé tẹo, TV đủ các kênh nhưng kênh nhạy cảm phải trả tiền :) , internet phải trả riêng, khoảng 100e/tối, giá gồm ăn sáng. Ăn sáng ngọn

Dimora dei Fiori, Venice

Trong các thể loại hostel giá từ 20e-30e/bed thì tớ đánh giá cao nhất 2 cái này: Dimora dei Fiori ở Venice và Chelsea Star ở New York với các lí do theo thứ tự: cool style, sạch sẽ, vị trí thuận tiện, nhân viên ok. Dimora dei Fiori tớ có gặp 1 nhân viên nữ rất dễ chịu

Trong danh sách các nhà nghỉ bình dân ở Venice này, sẽ thấy có 3 Dimora nhưng tớ ở cái Dimora dei Fiori, địa chỉ Santa Croce 555 còn 2 cái kia tớ ko biết ntn

http://www.informagiovani-italia.com/hostels_venice.htm

Dimora dei Fiori
Santa Croce 555
P. + 39 320 7682965
Email: [email protected]
Vị trí: ngay đối diện nhà ga Venice.

Chelsea Star, New York

Như đã nói ở bài post trước, đây là cái thứ 2 tớ thích nhất và nếu có quay lại NYC sẽ ở lại cái này, ngoài dorm Chelsea Star cũng có phòng riêng khác, giá từ 30$ (dorm) đến 290$/tối

Vị trí rất thuận lợi 300 West 30th Street at 8th Avenue New York, gần metro, gần Medison Square Garden.

http://starhotelny.com/index.php

Cái này đã được bình chọn bởi các báo Independent, New York magazine, the Sunday Times, Budget Travel. Tớ copy đây bài viết của tờ Budget Travel, có cả tên Madonna vào đây nhá

"From The Little Wonder Hotels of New York"

"From street level, the nondescript door hardly looks like a hotel entrance. But up a narrow stairway, you'll find one of bargain lodging's best-kept secrets. Two years ago, owners Ted an Claudia Howard transformed the former hot-sheets transient hotel (Madonna lived here before her big break) into a charming, funky find facing Madison Square Garden. The clientele is largely youthful and European; the flavor, decidedly arty. A small second floor lobby is painted a cheerful yellow with blue cityscapes and glass brick; sounds of a fountain echo through industrial-chic hallways of pressed tin and exposed brick."

"...artist Rob Graf designed each [room] with a unique theme. The Shakespeare Room's walls are lined with sonnets and gray velvet swags; the Orbit Room's deep blue walls and ceilings glow with fluorescent stars at night. Baths are clean and new, with gray slate and black marble; all are shared (generally one shower and two toilets per six-room floor). All the rooms have TVs.

"...light sleepers might want a room facing away from Eighth Avenue. Décor varies dramatically, so get a room list ahead of time and choose one to suit your taste."

"Suites with baths are available in the building next door..."

Arthur Frommer's Budget Travel
September/October/November 200gian

* Tớ tạm dừng ở đây, sẽ post tiếp sau khi có thời gian, mời các bạn tiếp tục

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back