What's new

Bảo Lộc - Đất của Trà và Cafe

Thực sự mà nói thì cái đầu mình rối tinh trước khi đi Bảo Lộc. Rối tinh vì thất nghiệp và suy nghĩ linh tinh. Nhưng đến Bảo Lộc rồi, lại là một may mắn với mình. hi hi.

Mình biết, có rất nhiều người đã Phượt Bảo Lộc, với mình, mình nhảy xe Phương Trang thôi, có 90K, không đắt lắm.

Ngồi xe Phương Trang, mình vinh dự được ngồi cạnh cửa số nhé, mỗi tội, từ cái cửa này chỉ nhìn được có chân núi, ụ đất và mặt đường thôi, thỉnh thoảng mới thưởng thức được vài cái ôtô nó chạy ngược lại.

Về người dân Bảo Lộc, thật sự họ trân trọng từng đồng xu kiếm được, họ vẫn tiêu những đồng tiền giấy 500 đồng và xu 200 đồng (cái vốn từ nghèo nàn của mình chẳng tìm được từ nào để diễn tả, chỉ xin nêu ra 1 ví dụ sau: Mình ra chợ mua hành lá và ít rau thơm, người bán hàng nói 500 đồng và thật ngạc nhiên khi họ trả mình tờ 500 đồng tiền thối. Cái 500 đồng rau của họ phải bằng 2000 đồng ở chợ Sài Gòn hay Hà Nội. Đặc biệt ở Hà Nội, chẳng ai còn tiêu 500 đồng nữa cả)

Từ nhà thờ Bảo Lộc, trên cùng con đường đi vào thác Damb'ri, mình ghé vào Tu Viện Bát Nhã. Cảnh vật ở đây thật thanh tịnh, yên bình và ...tuyệt đẹp... Không phải bốc phét chứ mình như được thoát khỏi sự phàm tục, như được sống ở cõi niết bàn khi đi lang thang trong tu viện.
Hy vọng, các bạn thích những hình này nhé:

Mình thích nhất con đường này, đặc biệt là 2 chữ "trà thơm". Còn nhiều chữ khác nữa chờ các bạn đến khám phá nhé. Thú vị lắm.

Tu Viện Bát Nhã lấp ló dưới hàng thông

Vườn trà của Tu Viện Bát Nhã

Và đây là bông hoa mình chụp được lúc mưa vừa ngớt chút chút

Thác Damb'ri thì ai cũng biết rồi, Thật Dữ dội và Hùng Vĩ

Cái cây này thì mình chẳng biết nói sao nữa. Chụp ngay trên đầu dốc đi xuống Damb'ri

Vì ở Bảo Lộc, mình không có xe, với lại, chưa biết mô tê đường đi ra sao, mình thuê ông xe ôm với giá 80K mà đón mình từ nhà, đi Tu Viện Bát Nhã, đi Damb'ri, rồi lượn lờ lòng vòng khu trồng chè Tam Châu, lượn quanh Chợ Bảo Lộc và cuối cùng là về nhà Thờ Bảo Lộc. Với mình là quá rẻ, nhưng bác mình nói, vẫn đắt. Trời!!!

Mình còn chụp được ảnh cây cà chua nữa cơ, mà tại trong bài chỉ cho phép 7 ảnh, nên không up lên được. Tiếc quá.

Thực sự, với mình, còn nhiều chỗ để khám phá Bảo Lộc lắm như Đỉnh Mùa Đông, Khu Nuôi tằm, và đặc biệt là khu Tam Giác Quỷ.

Đành hẹn lần sau vác xế nổ đến Bảo Lộc vậy.

Last edited by a moderator:
@autumn: cái cột thép cạnh thác Dambri là thang máy à?

Anh ơi, cái này hình như là thế, vì em chưa được "mục kỉnh sở thị ạ".
Nhưng theo phán đoán của em thì chắc chắn là cái thang máy.

Thực lòng mà nói, em ghét xây cái này ở đó, vì em thích leo vào trong hang rồi luồn ra ngoài, thế mới thích hơn

Ôi, 2luamientay chụp được cái hình tuyệt quá. Chụp đúng lúc họ chưa xây thêm vài cái cầu "khỉ gió", chỉ mới 1 cái thang máy đến là vô duyên thôi.

Mất cả cảnh hùng vĩ. Tuy nhiên, bác chụp ảnh thác tuyệt vời quá, lấy toàn cảnh nhé.

He he he, mê li chưa chứ. (Thực với bác, em muốn chụp được thế lắm, nhưng hạn chế chút chút)

Lần sau đi xe máy với tớ đi phượt Bảo Lộc nhỉ?

Tớ bổ sung thêm 2 tấm ảnh Thác Đam B'ri mà tớ đã chụp ở góc độ khác, quan trọng là cái cầu vồng đấy....;), hình này lúc tớ đi tháng 9/2008

@autumn: cái cột thép cạnh thác Dambri là thang máy à?

Đúng rồi đó anh, lúc em đi thì cái cột đó là thang máy, thang đó chỉ dùng để đi lên thôi, mỗi lần lên khoảng 10 người, giá 5k/người, còn đi xuống thì cuốc bộ...nhưng em đi lên thì vẫn cuốc bộ, không phải tiếc 5k nhưng vẫn thích leo lên hơn..

Ôi, 2luamientay chụp được cái hình tuyệt quá. Chụp đúng lúc họ chưa xây thêm vài cái cầu "khỉ gió", chỉ mới 1 cái thang máy đến là vô duyên thôi.

Mất cả cảnh hùng vĩ. Tuy nhiên, bác chụp ảnh thác tuyệt vời quá, lấy toàn cảnh nhé.

He he he, mê li chưa chứ. (Thực với bác, em muốn chụp được thế lắm, nhưng hạn chế chút chút)

Cũng may thôi, mình không rành về nhiếp ảnh lắm đâu, với lại xài cái Canon Ixus 7.0 cũng thường thôi...được bác khen làm em nở lỗ mũi quá...:L

Mình thù ghét cái thang máy dở hơi này (và cả cái thằng đưa ra ý tưởng lắp thang và thằng đặt bút ký)

Em thực sự thấy rất ghét, tuy nhiên cũng phải "sờ tận tay, ray tận trán" một phen cho nó bõ ghét, Kẻo ai đó nói, mày đi lên đỉnh bằng thang máy chưa mà chưa đi thì tức lắm.

Nhưng mà thực sự, có cái thang máy, thấy cảnh dở hơi đi mất vài phần trăm anh nhỉ.

tớ lại tò mò tiếp 1 chút, cái thang máy đấy chạy bằng điện hay bằng nước?

Bằng điện bác ạ . Cả đi lên và đi xuống đều phục vụ cả, 10k/người/lần .
Em nhìn hình bác @Autum em đoán bác mới chụp cuối tuần rồi phải không ạ ? Hehe, nếu thế thể nào em với bác cũng đã giáp mặt nhau rùi .Khổ, bà con ta cả mà không biết để em chào bác 1 câu .Iem bổ sung thêm là trong cái hình của bác @Autum í, nó là ở thời điểm mà thác Đam bờ ri có lưu lượng nước vào loại nhiều nhất, thành thử dòng thác rất chi là hùng vĩ và tạo ra rất nhiều cầu vồng từ nhiều góc cạnh khác nhau.Iem chạy qua câu cầy phía dưới mà ướt hết cả .Iem cũng tán thành ko nên đặt thang máy ở vị trí ấy, nhưng phải có thang máy các bác ạ , vì đường bộ lên xuống khá dốc và cao,rất là không thích hợp cho các bác nữ , nhất là các cụ ông cụ bà ...

Thêm tí thông tin nữa là, nếu bác nào đã từng đi Madagui (Đạ Hoai) thì sẽ có thể so sánh chất lượng dịch vụ như thế này : Madagui - Đamb'ri :4-8đ hic
:shrug:
Rất là nên chọn Đamb'ri thay vì Madagui...
Hơn nữa, gần Đamb'ri còn có tu viện Bát Nhã, đường từ tx Bảo Lộc vào thì đẹp thôi rồi ...Ngất ngây con gà Tây .

-Ném đá thế thôi ạ, hình ảnh iem sẽ up hầu các bác sau ạ !
hehe:D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,565
190,127
Latest member
roihoivaytay12
Back