What's new

Bình luận & đánh giá về chất lượng các hãng hàng không

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Bình luận & đánh giá về chất lượng các hãng hàng không

Hôm qua ngồi trên máy bay tớ lẩm nhẩm đếm (lần đầu tiên đếm vậy) tớ đã bay bao nhiêu hãng hàng khộng Ra 1 con số làm chính tớ cũng phải hoảng, nhiều hơn số nước tớ đã đi, và cũng chứng tỏ tớ ko phải là 1 khách hàng trung thành :) (Chết mất thôi, bao nhiêu tiền của đóng hết vào ngành giao thông vận tải :( )

Dưới đây là các hàng hàng không tớ đã bay và nhận xét và đánh giá của tớ (cả chủ quan và khách quan :) ) Các bạn cùng tham gia nhá, bình luận hay dở các thể loại đều được Hic, tớ lập 1 cơ số các topic và cái nào tớ cũng bỏ dở chừng, rồi 1 ngày đẹp trời các admin sẽ gọi tớ ra tòa giải trình hahah

1 diễn đàn hay để tham khảo chất lượng dịch vụ của tất cả các hãng HK trên thế giớị
http://www.airlinequality.com/Forum/seats.htm

xếp hạng các hãng HK (cùng site trên)
http://www.airlinequality.com/StarRanking/ranking.htm

Tớ thì cứ giá rẻ thì chơi nhưng nếu 2 hãng có cùng giá thì sẽ phải cân nhắc chọn và tất nhiên chọn cái cung cấp dịch vụ tốt hợn Ví dụ giưa Thai airway và Vietnam airrlines thì tớ chọn Thai air :)

Last edited:
Làm thế nào để chèn "sao" vào nhỉ? Tớ tạm cho dùng dấu "hoa thị" thay "sao" vậy :)

Châu Á:

Các hãng HK châu Á nói chung tớ thấy hơn đứt châu Âu ở đội ngũ tiếp viên trẻ đep.

1. Vietnam airrlines: *** (3 sao)

Tớ dị ứng với VN airrlines cũng như tất cả đội nhân viên làm thủ tục check-in và nhân viên hải quan xuất nhập cảnh Tân Sơn Nhất còn đỡ chứ Hà Nội lần nào tớ cũng gặp ít nhất 1 khuôn mặt cau có, chỉ muốn :T cho một phát

Tớ đi Vn air đường dài duy nhất 1 lần tuyến Bangkok - Sydney/Melbuorne - Bangkok quá cảnh HCM vì hãng tớ muốn bay Cathay hết vé sớm và hồi đó được transit ở HCM gặp bạn bè tớ cũng khoái Thấy cũng tạm được lần đó

2. Lao airrlines:

Mới bay mỗi 1 lần Vientiane - Luang Prabang bằng 1 cái máy bay bé ko tưởng tượng đươc. Chắc được 3 sao

3. Cathay Pacific: **** (4 sao)

Cũng mới 1 lần bay, ko nhớ phục vụ thế nào nhưng máy bay thì hiện đại (ghế ngồi thoải mái và có màn hình TV dù đường bay ngắn). Giá vé Cathay cũng chấp nhận được, hay có khuyến mai.

4. Malaysian airrlines: **** (4 sao + hoặc có thể 5 sao với tớ)

Chất lượng phục vụ tốt, đồ ăn ok, giá bay đi châu Âu từ châu Á thuộc dạng rẻ (dựa trên thực tế ở giá tớ thu thập ở BKK). Value for money.

5. Air Asia: *** (3 sao)

Mới bay vài lần tuyến BKK - Hà Nội thì thấy cũng ok. Đầu BKK thường chỉ có 2 quầy làm thủ tục check-in, hệ thống booking thô sơ nên hay phãi xếp hàng và đợi dài dài

Số kg hành lý gửi là 15kg tối đa và mực này gần đây được kiểm soát rất chặt (giống Ryanair ở châu Âu), ko được quá 1 lạng nào Nếu có người quen thì tớ ko biết có được quá cân ko và quá đến bao nhiêu, tình trạng này ở VN là phổ biến

6. Singapore airrlines: **** (4 sao hoặc 4 sao +)

Bay 1 lần, ko nhớ thế nào nhưng nhớ ko có gì phải phàn nàn cả Máy bay hiện đại Singapore airlines là 1 trong những hãng HK đầu tiên đặt hàng mua A380 super jumbo.

7. Thai Airway: **** (4 sao hoặc 4 sao +)

Nhân viên phục vụ tốt, đồ ăn ngon, nội thất bên trong mb ok. Giá vé mb của Thai air ko phải dạng rẻ Có thể hay có khuyến mại ở VN nhưng hồi ở BKK tớ ít khi tìm được vé bay nội dịa cũng như bay đi mấy nước láng giềng rẻ Tất nhiên thỉnh thoảng cũng có khuyến mại

Thị trường vé máy bay ở Thái rất cạnh tranh và dễ mua mà giá lại rẻ

8. Orient Thai (hay One-Two-Go): ** (2 sao)

HK giá rẻ của Thái, cũng ngang Air Asia vậy Hãng này tính mở 1 số đường bay từ Thái đi Trung Quốc và Ấn Độ, gần 1 năm nay tớ ko cập nhật kế hoạch này đến đâu rồi

9. Phuket airlines (Thái lan): ** (2 sao)

Đi 3 năm trước rồi và có 1 lần, ko nhớ, cũng là giá rẻ, chắc 2-3 sao

10. Nok air (Thái lan): ** (2 sao)

Bay 1 lần, cũng tạm, nhớ hình như nhỉnh hơn Orient Thai về phục vụ

11. Bangkok airways: *** + (3 sao cộng)

Boutique airrlines. Smt different, cũng hay. BKK airrlines có 1 số tuyến QT từ Thái lan Tớ nhớ phòng đợi dành riêng cho khách bay Bangkok air ở sb Phnom Penh khá ổn (gọi là boutique lounge): được uống trà, cà fe và ăn bánh ngọt miễn phí Ko biết các sb khác mà hãng có đường bay đến có phòng đợi vậy ko

12. Pacific Airlines: **+ (2 sao, khuyến mại thêm +)

Tẹo quên hãng này mình cũng đã bạy Tiện nghi máy bay cùng dịch vụ kém VN air, được mỗi giá rẻ hơn Giờ ko biết thế nào

13. Eva Air: **** (4 sao)

Cũng tẹo quên mất hãng này đã bạy Hãng này phục vụ rất nhiều bà con Việt kiều sống ở Mỹ, vậy nên ở sb San Francisco, bảng hướng dẫn (và hình như cả thông báo trong sb và trên máy bay, ko nhớ) có cả tiếng Việt

Giá chấp nhận được, chất lượng phuc vụ ok

Last edited:
Bạn AV ơi, * là do bạn tự chấm hay là ranking ở đâu thế? Mình hỏi cho nó sang thôi, chứ mình cứ được đi máy bay là tốt rồi, giá càng rẻ càng tốt, miễn nó đừng rơi là được. Tiếp viên nó có mắng mình 1 tí, tớ vẫn nhịn tốt. Tiếp viên Châu Âu tuy già mà béo, tớ nhìn ra cửa sổ cũng chẳng sao.

Giận nhất là bọn Cathay, có lần vé mình hạng thường, nó lại đổi lên hạng C, phục vụ ngoan ngoãn. Từ bấy mình mới biết thế nào là hạng C, lại sinh tâm lý so sánh về sau, hư người. Có lẽ nên trừ bọn đấy 1* vì cái tội tự ý như thế, bạn AV nhỉ? ;)

(beer)

Bạn AV ơi, * là do bạn tự chấm hay là ranking ở đâu thế? Mình hỏi cho nó sang thôi, chứ mình cứ được đi máy bay là tốt rồi, giá càng rẻ càng tốt, miễn nó đừng rơi là được. Tiếp viên nó có mắng mình 1 tí, tớ vẫn nhịn tốt. Tiếp viên Châu Âu tuy già mà béo, tớ nhìn ra cửa sổ cũng chẳng sao.

Giận nhất là bọn Cathay, có lần vé mình hạng thường, nó lại đổi lên hạng C, phục vụ ngoan ngoãn. Từ bấy mình mới biết thế nào là hạng C, lại sinh tâm lý so sánh về sau, hư người. Có lẽ nên trừ bọn đấy 1* vì cái tội tự ý như thế, bạn AV nhỉ? ;)

(beer)

Mình nghĩ là công chúa tự chấm ,đánh giá sao gạch theo chủ quan của công chúa thôi bạn imim à. Và công chúa chỉ đánh giá vé hạng nhất thôi đấy nhé , công chúa làm gì có chuyện đi hạng thường? (NT) Còn mình thì thậm chí đi toàn hạng hạng... va ly , bởi vậy nên mình đánh giá cũng hơi khác , ví dụ như Singapore Airlines mà chỉ có 4 sao thôi thì chắc chỉ có máy bay riêng của Hoàng gia dành cho công chúa là đáng 5 sao thôi phỏng bạn? :D

(beer)

Riêng tụi Cathay củ chuối này bạn imim ko được tự ý trừ đi 1* đâu nhé , ở mấy sân bay bên Cà ná điên , tụi nó đều có mấy cô người Việt nói tiếng Việt phục vụ bà con hết đấy , mấy em xinh ra phết , dưng mà chân chưa dài đủ được một mét mốt đâu , trừ luôn 2* đi bạn !:LL :LL

he he

tớ tự đánh sao đấy :) , mà tớ phần lớn chỉ đi mấy hãng HK đó 1 lần thôi, tớ đi đúng lần họ phục vụ tốt, còn mọi người thì có thể ko hoặc ngược lại

tớ thì ko như bạn imim, tớ cũng "rẻ thì chơi, đắt thì nghỉ ngơi đông tiền" nhưng phục vụ ko tử tế là tớ ko chịu được, cùng 1 đồng tiền bỏ ra mà

tớ mở topic này vì bệnh nghề nghiệp keke, mà tớ biết nhiều người gặp chuyện với hội hàng không (ví dụ gần đây 1 bác kiện Pacific tội ko hỗ trợ người khuyết tật đi mb), bực mình ko biết xả đâu thì có thể vào đây mà xả Mà có sung sướng hài lòng (ví dụ như được các cô tiếp viên chân dài phục vụ chu đáo ;) ) thì cũng có thể vào đây mà bảy tỏ cho mọi người biết, lần sau cứ thế :LL

Có lẽ do Công Chúa xem xét tiêu chí phục vụ và giá cả, thế nên mới có * như vậy, bác Già khó tính quá.

Nếu không xét giá cả thì nhiều tiền là ngon :D
Nhưng câu trên đôi khi không đúng với VNA.
VNA thì đôi lúc rất ngon, thậm chí đi trễ ... vẫn vui vẻ bình thường, mất chuyến được giải quyết ngon lành ;)
Thế nhưng có lúc con dao inox rửa không sạch (ở phần răng cưa)!!! Có lúc ngồi hạng C đàng hoàng mà tên tiếp viên lạnh lùng bấm dựng đứng ghế 777 trong lúc mình đang ngủ mà không nhắc mình một tiếng! Có lẽ phải làm khách ngoại quốc mới được đối xử lịch sự???
(cũng may là mình chỉ gặp trường hợp đó một lần trong rất rất nhiều lần tiếp viên mấy cô tiếp viên vô cùng nhã nhặn).

* Chuyện của Pacific: hình như báo chí chỉ nghe và nói có một chiều nên có lẽ mọi người phẫn nộ - sự việc không tới nỗi lỗi do Pacific mọi đàng, tuy tệ thật.

Lamchieu thì biết giề mà tinh vi???

hì hì, tuy là tệ thật nhưng em nghĩ là Pacific cũng có cái lý của nó, nếu không thì nó toi mất!

Em không thích bàn luận mấy chuyện đó đâu. Em cũng ghét ba cái trò báo chí và kiện tụng lăng nhăng, trừ khi nào ông kia làm ra trò thì em mới tin.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back