What's new

[Chia sẻ] Bình minh trên đỉnh Hoàng Liên Sơn

Sáng nay 30.12.2013 tôi về đến HN - tuyết vẫn ngập trắng trên đỉnh dãy Hoàng Liên Sơn
Với thời tiết lạnh như thế này, dự báo trong vòng ít nhất 2-3 tuần nữa băng tuyết mới tan trên đỉnh Bạch Mộc Lương Tử ;)
Nên bạn nào máu cảm giác phiêu lưu trong rừng trúc, trekking cả ngày tuyết ngập đến gối thì mạnh dạn phang ngay và luôn nhé :))

Tôi pót một vài ảnh để trả nợ những gì diễn đàn đã cung cấp cho tôi :)

Mỗi tháng kết thúc một năm mới là đôi chân già cỗi lại muốn nhảy lên để chinh phục những đỉnh cao mới của đất nước.

Có người chỉ thích biển, chúng tôi chỉ thích những đỉnh núi cao lộng gió, những biển mây quây tròn xung quanh đỉnh núi cuồn cuộn làm cho con người cảm thấy cực kỳ nhỏ bé giữa thiên nhiên.

Lần này là Bạch Mộc Lương Tử - đỉnh núi thứ 3 cao > 3.000m trong 4 đỉnh cao hiện có trên bản đồ Việt Nam.

Từ Bạch Mộc Lương Tử nhìn rất rõ ràng 03 khối núi trồi lên trên biển mây trắng mênh mông, nhìn rõ các đỉnh núi cao Phan Xi Păng, Pú Tả Lèng, Pú Luông, Tà Chì Nhù, Lùng Cúng, và có thể cả là Xi-Giơ-Pao ko biết nữa :)

Theo nhiều nguồn thông tin thì : Dãy núi Hoàng Liên Sơn gồm ba khối, khối Bạch Mộc Lương Tử, khối Phan Xi Păng và khối Pú Luông. Các đỉnh núi cao nhất tạm xếp trên bản đồ bao gồm :

1/ Phan Xi Păng : 3.143 mét
2/ Phu Ta Leng : 3.096 mét ( đỉnh Pú Tả Lèng – từ Hồ Thầu – huyện Tam Đường tỉnh Lai Châu hoặc từ Tả Lèng – Tam Đường )
3/ Pu Si Lung : 3.076 mét - nằm ở sát biên giới với Trung Quốc – thuộc huyện Mường Tè - Tây Bắc tỉnh Lai Châu, giữa sông Đà và thượng nguồn sông Nậm Na.
4/ Bạch Mộc Lương Tử : 3.045m – Bản Dền Sung – xã Sin Súi Hồ - Huyện Phong Thổ - Tỉnh Lai Châu
5/ Phu Song Sung hay còn gọi là Tà Chì Nhù : 2.985 mét - Bản Xà Hồ - huyện Trạm Tấu – tỉnh Yên Bái
6/ Pú Luông : 2.938 mét – nằm cạnh Phan Xi Păng
7/ Lùng Cúng : 2.913 mét - giáp Lào Cai và Yên Bái
8/ Tà Xùa : 2.879 mét – Bản Công – Tà Xùa - Huyện Trạm Tấu – tỉnh Yên Bái

9/ Đỉnh Xi Giơ Pao : 2.876 mét
10/ Đỉnh Sa Phình : 2.871 mét

Từ Bạch Mộc Lương Tử nhìn sang Phan Xi Păng như cách có vài bước chân :D

Xa xa bên tay trái là Đỉnh Lùng Cúng – Mây mù cuồn cuộn bao quanh chop nhọn như đám mây hạt nhân nguyên tử vậy.

Phía xa xa nữa là Tà Chì Nhù ( Phu Song Sung ) sừng sững với 3 cạnh nổi rõ như chiếc cằm bành ra của chú Hổ mang đang giận dữ vậy.

Mặt trời lên chói chang trên đỉnh đầu, gió quất những bụi trúc đập vào nhau cắc cắc như tiếng gà gọi con mổ thóc.

Dưới chân, tuyết trắng ngập đến tận gối làm những đôi bàn chân tế buốt trong gần như suốt một ngày trekking dọc lên dọc xuống những sống núi cao vời vợi dưới bầu trời xanh ngắt.

Bạch Mộc Lương Tử - ở trên trời tuyết vẫn cứ rơi!!!

Thông tin tham khảo :

- Ngày 0: 20h tối thứ 5 lên xe Ngân Hà hoặc Hải Vân từ Mỹ Đình đi Lai Châu
Xe Ngân Hà : 0912131215
Xe Hải Vân : 0944828282
Vé xe 1 chiều : 350k/người
Gửi xe máy ( nếu có ) : 300k/xe

- Ngày 1: 07h sáng thứ sáu có mặt ở bến xe Lai châu, thuê xe máy chạy vào Dền Sung.
( Bản Dền Sung – Xã Sin Súi Hồ – huyện Phong Thổ - Tỉnh Lai Châu )

Từ BX thị xã Lai Châu mới chạy ra Trần Phú – Đại lộ Lê Lợi – rẽ phải đi Quốc lộ 4D – đến ngã 3 có 1 đường đi Tam Đường 1 đường đi Lào Cai thì rẽ theo hướng Lào Cai hỏi đường đi vào Thèn Sin ( 10km đường đẹp ).
Từ Thèn Sin rẽ phải đi xã Sin Súi Hồ 18km đường tuyệt đẹp, chạy dọc suối lớn từ đỉnh Bạch Mộc chảy xuống, hai bên đường Dã quỳ phủ vàng lối đi.
10h sáng : Báo cáo Công an xã Sin Súi Hồ ( Anh Hòa+ Anh Vư ), xin phép vào bản Dền Sung leo núi.
Từ xã Sin Súi Hồ vào bản Dền Sung 13km đường cấp phối khá xấu.
 Tổng cộng khoảng 40km từ TX Lai Châu vào bản Dền Sung theo đường Sin Súi Hồ
 ( theo đường Phong Thổ, Mường So của Bodyparty vào Dền Sung có thể gần hơn xong đường xấu hơn nhiều )

12h trưa chuẩn bị đồ đạc tại nhà Porter xong thì chạy xe máy từ bản vào sát suối 03 km, khóa xe hoặc gửi lán dân tộc
13h Trưa bắt đầu leo từ suối lớn Dền sung.
Tối ngủ ở điểm khoảng 2500m.

- Ngày 2: 6h sáng thứ 7 dậy sớm. Khoảng 15h chiều lên đến đỉnh, chậm so với kế hoạch vì vừa đi vừa mở đường, chặt trúc, lội trong tuyết dày trung bình 20-30cm.
Xõa trên đỉnh 3.045m, hố cột cờ của Pháp phủ đầy tuyết nhé :D

15h30 trek xuống đến 20h, ngủ tại lán trông Thảo sâu trong cùng của dân, khoảng 2.000m, cách bản 2h đi bộ.

- Ngày 3: Sáng CN thong thả dậy ăn sáng, café, trekking xuống bản
Thanh toán tiền nong cho Porter : 250k/ngày, chuẩn bị đồ và về TX Lai Châu trả xe máy.
20h tối lên xe về HN, 7h sáng Thứ Hai về đến Mỹ Đình về nhà đi làm bình thường.

Thời tiết thuận lợi, SK tốt, đi ít người thì không phải nghỉ ngày Thứ 6, tối T6 lên xe đi Lai Châu, tối CN về bình thường.
Tổng chi phí : 1000k-1200k

Last edited:

Từ Bạch Mộc Lương Tử nhìn sang Phan Xi Păng như cách có vài bước chân :D

Phía xa xa nữa là Tà Chì Nhù ( Phu Song Sung ) sừng sững với 3 cạnh nổi rõ như chiếc cằm bành ra của chú Hổ mang đang giận dữ vậy

Ảnh cụ đẹp quá, nhưng chú thích về các ngọn núi chắc là ghi cho vui, chứ làm sao đứng trên BMLT mà nhìn thấy hết như vậy được.

Đơn cử: BMLT, Pú Tả Lèng và Tà Chì Nhù ở Trạm Tấu có kinh độ gần như nhau, góc nhìn chỉ vài độ thôi.

Vâng, cảm ơn bác!
Thế chắc là em sai ah, vì em cũng đoán mò là chủ yếu, rất mong nhận được các thông tin bổ sung của bác :)

Vâng, cảm ơn bác!
Thế chắc là em sai ah, vì em cũng đoán mò là chủ yếu, rất mong nhận được các thông tin bổ sung của bác :)
XL bác Rắn nhé, em kiểm tra lại thấy 3 đỉnh ghi trên bản đồ gồm BMLT, Tả Lèng và cái đỉnh Pú Tra ở gần QL 279 mới cùng kinh độ. Ngoại trừ đỉnh Xi Giơ Pao em ko có thông tin, và Pú Luông, có các cách gọi tên khác nhau thì theo các góc tương ứng với ảnh của bác, các đỉnh núi này có lẽ là bác phán đoán chính xác và rất hợp lý :D

Bác post tiếp hình và chuyến đi đi, tự dưng cái comment nhảm của em làm bác mất hứng quá!!!

Em xin tự phản biện lại chính mình :

Dear bác Vương Chí Cường và bà con,
Sau khi xem lại thì khả năng em SAI là rất lớn :(
Em lục lọi lại toàn bộ hình ảnh khu vực này và dễ thấy nhất là ở chính chỗ hot nhất đây ạ :

https://www.phuot.vn/content/1764-Một-số-hình-ảnh-chụp-từ-đỉnh-Fansipan-và-gần-đấy

Các bác để ý hình thứ 5 từ trên xuống do bác xversion1 chụp từ đỉnh Fan, nhìn kỹ thì chính là bác ý chụp từ đỉnh mà hình trên em ghi là Phu Song Sung.
Hình ảnh này như tấm gương phản chiếu hình ảnh của em chụp từ BMLT.

Nếu đúng là bác xversion1 chụp từ đỉnh Fan hướng về BMLT thì em đã SAI, hãy để ý chi tiết là đỉnh sừng nhọn trong hình số 5 ( có đỉnh tròn bên cạnh mà em ghi là Xi-Giơ-Pao ) khả năng là Nhìu Cồ San.

Như vậy, từ BMLT chỉ có thể nhìn thấy đỉnh cao gần bên tay phải là Pú Tả Lèng, thấp bên trái là Nhìu Cồ San, khu vực Bát Xát
Đỉnh cao xa tít trong ảnh của em là FANSIPAN.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back