What's new

[Chia sẻ] Bỏ túi kinh nghiệm để sống sót trong những lần đạp xe xuyên Việt

NguyenThachThao676

Phượt tử
Trong những năm gần đây, đạp xe xuyên Việt trở nên đặc biệt hấp dẫn đối với giới trẻ. Phượt bằng xe đạp suốt dọc miền đất nước mang lại nhiều trải nghiệm thú vị cùng những khoảnh khắc tuyệt diệu mà không một ai lỡ bỏ qua. Vậy, với một hành trình đạp xe dài và xuyên suốt như vậy, bạn cần bỏ túi những kinh nghiệm sau để có thể sống sót và gặp nhiều thuận lợi trong suốt chuyến đi của mình.
Sức hấp dẫn của những lần đạp xe xuyên Việt
Đất nước Việt Nam trải dài theo hình chữ S với nhiều danh lam thắng cảnh nổi tiếng hấp dẫn khắp năm châu bốn biển. Hàng năm chúng ta đón tiếp hàng triệu du khách quốc tế đến tham quan. Chỉ với một chiếc xe đạp và một số đồ dùng cần thiết bạn có thể đi khắp nơi để khám phá hết vẻ đẹp tuyệt mỹ của đất nước và thêm yêu mến, tự hào về nơi mà mình đã sinh ra và lớn lên.

Đạp xe xuyên Việt là trào lưu luôn hấp dẫn đối với giới trẻ
Trải qua hành trình đạp xe xuyên Việt bạn sẽ được hòa nhập vào cuộc sống và văn hóa ở từng vùng miền với những nét đặc trưng riêng biệt. Điều này không chỉ mang lại nhiều điều thú vị mà còn khiến bạn trở nên trưởng thành hơn và thêm tự hào về đất nước Việt Nam xinh đẹp này hơn. Bên cạnh đó bạn cũng đừng quên check in ở những nơi mình đã đặt chân đến để có những bức hình tuyệt đẹp và những kỉ niệm khó quên về suốt hành trình đạp xe xuyên Việt của mình.
Trong những năm gần đây, trong giới trẻ rộ lên phong trào đạp xe thiện nguyện lên các vùng cao, vùng đồng bào đặc biệt khó khăn. Mỗi hành trình thiện nguyện bằng xe đạp như thế thu hút đông đảo các bạn trẻ tham gia. Điều này không chỉ gắn kết các bạn trẻ ở khắp mọi miền đất nước lại với nhau mà còn giúp đồng bào dân tộc có cuộc sống khó khăn được cải thiện rõ rệt. Các em nhỏ có cơ hội được đến trường và đặc biệt được sưởi ấm trong mùa đông.
Bạn cần hết sức bình tĩnh khi bị tụt đoàn hoặc lạc đoàn
Kinh nghiệm bổ ích dành cho những người yêu thích đạp xe xuyên Việt
Thứ nhất, quan tâm đặc biệt đến chiếc xe của mình
Chiếc xe đạp luôn song hành với bạn trong suốt hành trình đạp xe xuyên Việt với cường độ mạnh và liên tục, có khi tới 30km/h. Do đó bạn cần thường xuyên kiểm tra và bảo dưỡng chiếc xe đạp thể thao của mình. Nếu gặp trời mưa bạn cần vào tiệm sửa xe để tra dầu để xe có thể đi bon hơn. Hoặc những khi xe bị trùng xích do thời gian dài sử dụng, bạn cần đi tới thợ sửa xe để kéo xích xe lên. Chiếc xe đóng vai trò quan trọng và không thể thay thế trong suốt hành trình của bạn, do đó bạn cần dành thời gian để quan tâm và chăm chút đến nó để kịp thời khắc phục những lỗi dù là nhỏ nhất. Chỉ có như thế, hành trình của bạn mới không bị gián đoạn và chậm trễ.
Đừng quên check in và chụp những bức hình thật đẹp nhé
Thứ hai, hãy bình tĩnh khi bị tụt đoàn, lạc đoàn
Nếu chẳng may bị tụt đoàn hoặc lạc đoàn bạn đừng quá lo lắng. Thay vào đó, bạn cần phải thật bình tĩnh để xử lí. Trước tiên bạn cần cắm cờ ghi rõ họ tên và số điện thoại. Sau đó sẽ có người liên lạc để đưa bạn trở về đoàn của mình.
Thứ ba, học đi xe đạp một tay
Trong suốt hành trình bạn không thể dừng lại để uống nước, lấy đồ ăn hay cầm vật dụng gì đó lên cho dù chỉ là 30s. Bởi rất nhanh chóng bạn sẽ bị tụt lại phía sau, do đó bạn cần phải luyện tập để có thể đi xe đạp một tay. Khi đó bạn có thể vừa đi xe đạp vừa lấy đồ đạc một cách dễ dàng mà vẫn tiếp tục hành trình của mình.
Đắm mình trong bầu không khí trong lành và thơ mộng
Thứ tư, nghệ thuật vượt đèo
Trong hành trình đạp xe xuyên Việt chắc chắn bạn sẽ được thử sức mình trên vài con đèo như đẻo Ngang, đèo Cả… và những đèo nhỏ hơn. Đối với những con đèo nhỏ và ngắn bạn cần dồn hết sức để đạp thật nhanh và lên được đèo còn đối với những con đèo rộng và dài vài km thì bạn cần phải có chiến thuật và biết phân phối sức của mình.
Thứ năm, tiết kiệm nước
Nước rất cần thiết cho những người đạp xe, giúp cho bạn không rơi vào trạng thái kiệt sức. Tuy nhiên trong suốt hành trình dài đạp xe xuyên Việt không phải lúc nào bạn cũng đảm bảo đủ nước cho sinh hoạt và bổ sung cho cơ thể. Do đó việc tiết kiệm nguồn nước là điều cực kì quan trọng và cần thiết.
Dừng chân để nghỉ ngơi lấy lại sức
Thứ sáu, quan sát và làm quen với môi trường sống xung quanh
Trên hành trình đạp xe xuyên Việt, bạn phải liên tục thay đổi cuộc sống có thể là ngày hôm nay ở tỉnh này nhưng ngày mai đã sang tỉnh khác. Vì vậy đến với bất kì địa điểm mới nào bạn cũng cần phải quan sát và làm quen với môi trường xung quanh để có thể thích nghi và sinh hoạt thật tốt, chuẩn bị cho hành trình kế tiếp vào ngày mai.
Đạp xe xuyên Việt là hành trình vô cùng thú vị nhưng cũng nhiều khó khăn, gian khổ. Vì thế, để có một hành trình trọn vẹn với nhiều niềm vui và hứng khởi thì bạn cần trang bị cho mình những vật dụng, đồ dùng cần thiết và bỏ túi cho mình những kinh nghiệm đáng quý nhé.
Thông qua đây, mình xin giới thiệu đến các bạn trẻ một địa chỉ tin tưởng giúp bạn trang bị đủ trang thiết bị cần thiết cho một chuyến đi an toàn:
>>Website: www.SHOPXEDAP.vn
Xem trọn bộ những sản phẩm của chúng tôi trực tiếp qua website: xedaptoanthang.com và cập nhật video xe đạp thể hiện những hình ảnh sắc nét, cận cảnh nhất được cập nhật mỗi ngày trên kênh youtube: https://www.youtube.com/shopxedapvn
Tham gia thảo luận, trao đổi ý kiến, cùng những trải nghiệm của bạn với Toàn Thắng chúng tôi qua Pan Page:https://www.facebook.com/yeuthichxedap/

Attachments

• 2 (2).jpg
    2 (2).jpg
    99.6 KB · Views: 159
    58.2 KB · Views: 143
    36.2 KB · Views: 135
    825.3 KB · Views: 150

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952