What's new

[Hỏi đáp] Bụi đường thu Mỹ - Mexico - Cuba từ tháng 9/2016

Ban cho minh hoi mot chut nhe. Cancun hotel o khu vuc nao thuan tien, tieu chi cua minh la de pick up tour, de di an uong (vi minh khong lai xe) va co the di bo loanh quanh dao choi duoc. Gia ca thi muc trung binh ,room co toilet rieng. Ban co the gioi thiet Minh ten hotel luon. cam on ban
Mình đang trên máy bay về jfk nên gõ đt hơi khó, tiện review mọi thứ cho bạn ở cancun
trung tâm cancun là chỗ xe bus ADO - trạm xe bus trung tâm, ko có gì đâu, đc cái nhiều hostel rẻ tầm 15$ thôi. mình ở hostel kebah đi bộ 5 phút ra trạm xe. còn hotel zone dọc bờ biển ăn chơi, mua sắm cách chỗ ADO hơn 10 phút xe bus. Đi xe R1 dọc biển về ADO. tiền có chỗ đổi 18-19 peso 1 usd nhé, đừng đổi sân bay. rút ở atm cũng mất tầm 3-5$ fee và tỉ giá nữa. đừng tin những tờ rơi quảng cáo. Mình đi Chichen có 49$ trong khi quảnh cáo chichen deluxe ăn uống ngon hơn tí, lịch y hệt mà 109$. Nên hỏi mọi người ở hostel hoặc hotel mấy đữa tây bụi ấy, chúng nó rành lắm. tối nnhows đi coco congo nhé. đi đảo merelus gì đó lúc về nên đi chuyển 6h30 ngắm mặt trời lặn, nghe nhạc live cảm giác phê kinh khủng. Mình lên đảo đó xem ngay tripadvisor cho j nearby xem cái nào review tốt nhất mà đi bộ ra đặt tour. Nhớ Diving, ngắm cá voi - cái này mình thấy đi cebu- philipine rẻ hơn nhưng ở đây biển đẹp kinh khủng. đi dọc hotel zon có cái fashion mall cũng đẹp lắm đi lên 2 block có chỗ ra biển. vì các khahs sạn che hết rồi, sóng đánh dữ dội , có lác đác vài người dám xuống. Đừng thuê ghế nhé nếu ko tắm vì nắng lắm, có thuê phải trả giá.
Đối diện Coco Congo có ngõ đồ ăn ngon lắm.
Tóm lại đi Cancun bạn nên dành 4-5h/ ngủ 1 ngày. về muộn, sáng sớm 6h xách mông đi rồi vì đa số tour đi từ 7-8 giờ sáng vì sẽ đi tàu, xe buýt hơi nhiều. Tour nên đặt ở hostel hoặc ks vì sẽ có xe pick up còn đặt ngoài đường ko biết tiếng tây ban nha sẽ rất khó người ta kiếm mình. Các tour mình đều đặt tối hôm trước cho sáng sớm hôm sau đi, chả cần book advanced đâu. Chuẩn bị nhiều tiền lẻ để tip nhé , tất cả mọi người đều expect bạn sẽ tip nhé! Mình nghĩ nên tip vì đa phần mình thấy dân can cun sống bằng du lịch và hơi nghèo.

Rời Cancun rồi mới tiếc chưa đi đc hệt, lần sau đi ko đi Mỹ và Canada vì hơi nhàm. Đi mexico, cuba, panama, colombia, mấy nước miễn thị thực nữa sẽ thú vị hơn @@

Uhm cảm ơn @vietdoan nha, đi đường bình an nhé
Có lẽ vậy bạn vietdoan nhỉ?! Mình thấy wa Mỹ chủ yếu đi bằng xe hơi, chỉ dẫn toàn cho xe thôi, giờ mình muốn đi bộ (bất khả thi), đi xe đạp (ko đủ thời gian- ít nhất 6 tháng ;), chờ đợi có bạn rủ đi bằng xe hơi (hỏng có hạnh phúc ;) người rãnh người kia hong) -
Mexico đẹp lắm ít người đi, nhưng nghe đồn khá phức tạp, cướp giựt vàng nhẫn tùm lum, bạn mình nhắc cẩn thận , oxcaxa thấy trên diễn đàn họ cũg kêu nên đi , tulum nữa , kế bên cancun có nhiều chỗ ghê, có lẽ mình dành chỗ cho mễ nhiều ngày hơn chút he

Vay ma tour đi Chichen itza boooking tren viator hay taketours gia khoang 60-70usd, ma phai tra truoc nua chu? Nhu vay chi can dat tour truoc o khach San 1 ngay la duoc phai khong ban Vietdoan. Minh dinh di Chichen itza va tulum, ban co di Tulum khong vay, ngoai ra nen di nhung diem nao nua, xin ban chia se. Cam on ban.

Vay ma tour đi Chichen itza boooking tren viator hay taketours gia khoang 60-70usd, ma phai tra truoc nua chu? Nhu vay chi can dat tour truoc o khach San 1 ngay la duoc phai khong ban Vietdoan. Minh dinh di Chichen itza va tulum, ban co di Tulum khong vay, ngoai ra nen di nhung diem nao nua, xin ban chia se. Cam on ban.

mình đặt ở hostel có 45$. đi 3h đến, ăn trưa, tham quan tầm 2h, rồi đi ra cái giếng tắm 1h rồi đi đến market town 30 phút. đi từ 7h sáng tới 8h tối về tới hotel zone
Mỗi chỗ mất cả ngày để đi đấy. Mình thấy Tù lum hay ghếp với xcaret hoặc lahi hoặc xplore, senses vì mấy chỗ này thành 1 hàn dọc ven biển cách nhau tầm 20km thôi. còn chichen đi hướng khác

** Wow, mọi người ơi, vụ bảo hiểm du lịch anh chàng AIG ko có bán; liberty ảnh nói dù ko cấm vận một phần nhưng ko chắc mình được hoàn trả nếu có việc gì (mình hỏi anh bán gói đó thì anh phải biết chắc là được hay ko chứ, sao ko chắc, cái ảnh nói sẽ ko trả bhiem nếu xảy ra ở cuba ?!)
- nhưng qtrong nếu mình mua gói quốc tế, ví dụ của liberty mà qua tới sbay của anh Cuba , ảnh hỏng thèm cho mình vào vì cái gói bhiem thì mình phải làm sao ?!
** vé từ south florida đi ba chỗ ở cuba (trừ havana) đag có giá 99$ một chặng nha, ko có transit bay của jetblue, có bạn nào bay đường bay này cho tụi mình thông tin với nhé (.. Sbay mĩ có đòi hỏi gì ko? Qua tới bên cuba thì sao , ...)
Anh cuba ảnh làm mình tốn thời gian cho ảnh quá, á bạn nào chia sẻ thông tin về mục hai mình hỏi ở trên, mình sẽ chia sẻ lại vụ ăn uống và đi lại và ở nhé (hi hi) rất là nhiều thông tin bổ và ích nha (mình đọc đc trên mạng á ), @@

Mua bảo hiểm đề phòng rủi ro cho mình thôi, lúc làm thủ tục immigrant ỡ một số quốc gia thực sự officer có hói travel insủance. Nhung Cuba mới bõ cấm vận cúa Mỹ nên bảo hiểm Mỹ chưa cover được , vậy không có cũng không sao đâu bạn đừng quá lo.

Uhm..
mình cũg đọc đc vài thông tin
Bay jetblue trực tiếp sang cuba giá $99 đã bao gồm thuế và travel insurance (bạn trên forum nước ngoài nói) còn trình tiếng anh mình dở vô đọc trên web của jetblue thấy hog hiểu lắm, mình chỉ hiểu phần hành lí , 1 túi thì bao gồm ko bị tính tiền, cứ túi thứ hai là 35$ :D, phần bgom insurance mình ko hiểu.. Hị hị
Jetblue hoặc tại phi trường ở mỹ sẽ bán tourist visa giá 50$ luôn (đã giảm từ 75$ xuống $50)
Vì vậy coi như đã xong vụ cuba, tuy nhiên mình muốn chắc ăn email hỏi jetblue cái bạn gửi link cho mình đọc ;) kakaa dzậy là sao là sao..
Đó là thông tin về cuba mình đọc mải miết mấy bữa nay
Mấy bạn tham khảo
@mustafa bạn cũg xem nhé, thấy bạn hỏi bên bài Cuba, hehe
Hiện tại thấy có bạn @tinhcavungtau bên bài cuba cũg nói bạn bay từ caracas , venezuala ko bị trả 20$ tourist fee, bạn kia bay trực tíep từ vn qua cũg ko bị (chắc lâu rồi)
Tuy nhiên mình đọc thấy ghi là all visitors have to get a tourist visa ... (Thong tin về vụ này hog có logic mà mình thích lô văn gít, hoài hong hiểu nổi, tourist visa này họ dựa trên chuẩn nào nữa).
Giờ mình tìm hiểu tiếp mễ đây, còn thời gian đâu tìm hiểu lịch trình mỹ nữa ta..
@chuotbu oi: mình tìm ko thấy chỗ nào gửi hộp thư cho bạn hết , mình sài safari ..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back