What's new

[Đã chốt đoàn] "Bụi" Philippin 22-26/3/2012

Hi nhà "phượt" ơi,

Lễ năm sau ngày nghỉ phép có hơi thênh thang, mình thấy thế quyết định lên plan đi chuyến thăm thú Philippin cho đạt đúng mục tiêu "mỗi năm xoàng xoàng 1 nước" nào

Dự định sơ bộ:

22/3/2012 - Cao nguyên Tagaytay - nơi yêu thix của hikarusai

Bay chuyến sáng từ HCM-Manila, mất 3 tiếng
Đi tiếp 60k về phía Nam, thăm cao nguyên Tagaytay
Thăm Nhà Thờ Thánh Joseph - ngôi thánh đường 200 năm tuổi, nổi tiếng với Cây Đàn Organ Las Pina – được làm từ năm 1824 với chất liệu tre, gỗ, và kim loại, cây đàn tạo nên một âm thanh du dương độc nhất vô nhị, núi lửa Taal, độc nhất vô nhị nhờ cấu trúc “hồ trên núi, núi trong hồ” độc đáo

23/3/2012 - Ruộng bậc thang nổi tiếng của Banaue

Thường được gọi là “ kì quan thứ 8 của thế giới ” bởi mức độ quy mô và chiều cao đáng kinh ngạc. Với chiều cao 1.500 m so với mực nước biển và chiều dài trên 10.360 km2, người ta nói Banaue có đủ khả năng bao quanh một nửa thế giới nếu như điểm kết thúc không phải là trên sườn núi.

Thăm quan tài treo trên vách đá ở Sagada, đi bộ xuống bản làng chơi

Thú thực là hikarusai xem google map thì thấy ruộng bậc thang nằm phía đối diện Tagaytay & thác Pagsanjan (phía Bắc Manila, but hikarusai mê nơi này quá nên nhất định phải đến cho bằng được hix :(

24/4/2012 - thăm núi lửa Pinatubo

Mount Pinatubo là một ngọn núi lửa tầng đang hoạt động nằm ở trên đảo Luzon, Philippines

25/3/2012 - Tham quan Manila

Check in guesthouse ở khu phố Tây Pedro Gil Coner,
Đi shopping ở Robinson hoặc Makarti, thăm Quảng trường Jose Rizal,pháo đài Santiago, khám phá trung tâm Makati
Thăm thú khu khu phố Pedro Gil Coner (giống mấy cái khu pub street ở Cam & Thailan)
Sáng 26/3 bay dzề nhà

Dự định chi phí:

Vé máy bay khứ hồi: 150-200USD/pax/round trip (nếu canh được giá rẻ của cebu thì càng tốt, hikarusai đang online mỗi ngày để canh vé rẻ đây hix)
Chi phí guesthouse: 400-600peso/pax/day (~18USD/pax/day, lấy tỷ giá: 100USD:4000 peso nhé)
- Nếu được, chúng ta đi jeep hay bus ban đêm di chuyển giữa Tagaytay, Pagsanjan, Banaue & Pinatubo, tiết kiệm thời gian và chi phí. -
Chi phí vận chuyển giữa các nơi: jeep hay bus, giá dự định 4000 peso/pax
- Ăn uống: 3-4USD/pax/meal trung bình

Total: ~ 350USD, 400USD là xài dư cả chuyến đi

Hikarusai dự tính kiếm max 5 người đi cùng thui (prefer 2-3 male, để quân bình đoàn đi), cuối tháng 1 là đặt vé máy bay, chốt đoàn & offline (từ đây đến đó, săn giá máy bay rẻ là dzừa). Do mang tính chất đi bụi, nên ko câu nệ chuyện ngủ nghĩ & ăn uống dọc đường, miễn chi phí reasonable là ok, tiết kiệm càng tốt, chuyến đi hành xác là chủ yếu, chụp hình và thăm thú là nhiều. Nên bạn nào thix thì cứ việc đặt gạch thoài mái & nếu có thêm thông tin gì, các bạn cứ comment đóng góp ý kiến cho chủ thớt mãnh liệt vào hehe ^^

Thông tin giá cả, thật sự thì mình lộn tùm lum, tạm thời là đang tham khảo thông tin chuyến đi trước của các bạn này: https://www.phuot.vn/threads/2785-Philippines-Những-nẻo-đường-khói-bụi

Thnks all
Cheers,
:D

Last edited:
Re: "Bụi" Philippin 27/4/2012-1/5/2012

Cho mình vào hóng hớt nhé.Thấy bạn đưa ra chi phí là $ 400 đã bao gồm máy bay chưa hay chỉ là tiền chi tiêu thôi?

Sao chỉ max có 5 người thôi vậy ạ? Ít người quá cũng băn khoăn :D Em xin hóng hớt coi tình hình sao đã :)

Bạn nào thích mua sắm thì nhớ ghé tham quan MOA - Đi cả ngày ở đó. Đây là 1 trong những shopping mall rộng lớn nhất của Philippin & Asia. Ở đây có khu trượt băng, bạn nào hâm mộ bộ môn này có thể thử tranh tài ở đây.
MOA ở Bay City, Pasay City, Philippines khá gần the Manila Bay.

Còn bạn nào có nhu cầu cao cấp hơn thì nhớ ghé đến Green Belt Mall ở khu trung tâm Makati city, khu này rất đẹp sang trọng và có nhiều nhãn hiệu nổi tiếng thế giới.

@hoang2009: có dự tính vé máy bay luôn rùi đó bạn. Thực ra chi phí đó mình đang tính toán đến việc ngủ đêm trên bus, đỡ được chi phí phòng và tiết kiệm thời gian, và ăn uống đạm bạc hehe :D:D
@Thanh Tu: đi khoảng 6 người là ổn nhất đó bạn, đông qua thời gian chờ nhau, rùi đi thì cũng sẽ tách đoàn, mệt mỏi lém hix hix
@Peccovn: thnks bạn nhé, cho mình phỏng vấn dăm câu với bạn, ở Manila giá phòng around là khoảng bao nhiu bạn, còn tiền ăn trung bình hehe

Hi hikarusai,

Mình thì đi có 2 chàng thôi, thuê hotel 3* ở khu phố cổ malate city, giá khoảng 800k/đêm, đi bộ ra Manila bay và robinson rất gần.

Ăn thì ... Tụi này ăn tùm lum hết, từ fastfood cho đến restaurant, nhưng giá cũng mềm chứ k đắt đâu bạn à.

Chỉ lưu ý bạn 1 điều, nếu đi taxi thì phải cẩn thận hỏi giá trước, hoặc xem có đồng hồ tính tiền hay không ? Taxi bên đó cũng lưu manh k thua gì VN đâu. Tụi mình đi từ MOA ra Greenbelt, lúc lên xe lo tám mà không lo nhìn hoặc hỏi giá trước, khi tới GreenBelt hắn đòi 1000 PHP, tụi này chỉ trả 200 PHP nhưng anh ta không chịu, 2 bên đã gây om xòm và mình đòi kêu police thì anh chàng taxi mới chịu im.

Hoặc lúc nào lên xe, taxi đều hay nói là mày phải trả theo đồng hồ + thêm 50 hoặc 100 PHP thì nó mới chịu đi, potay luôn.

Huhu kẹt show rùi tiếc quá, nhìn lịch trình của bạn mình thích lắm, thôi cho mình hóng hớt rìa ngoài và học hỏi vì có lẽ thágn 7 năm sau mình sẽ đi để dọ thám tình hình cùng với bà chị để bả chuẩn bị sang bên đó học luôn :p

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back