What's new

Cảm xúc - Cảm giác - Cảm thấy - Cảm nhận cùng PKM

Mời bạn bỏ phiếu

• Total voters
    25
  • Poll closed .
Re: Núi cao lên đến tận cùng - Thu vào tầm mắt muôn trùng nước non

:D Một số mỹ nhân đi gần mình trong đêm đây

Last edited:
Re: Lưu trữ kỷ niệm: Cảm xúc - Cảm giác - Cảm thấy - Cảm nhận cùng PKM

Tận cùng của..........sự sợ hãi.

attachment.php

Sơn nử bên bờ suối.

attachment.php

Cháy! Cháy! Ai gọi dùm mình 118!!!!!!!

attachment.php

Re: Thư mời từ Deny - Nhóm phượt PKM - Phượt không mệt mỏi..

Tặng các bạn PKM bài này, đọc xong chẳng muốn dừng lại:((

1. Đi
Tạo hoá thật công bằng khi tạo ra mỗi con người, cùng với tiếng khóc, Ngài ban cho sinh vật ấy một món quà đời, đó là niềm đam mê bất tận. Món quà đó có vô vàn hình hài và danh tính, và dường như tạo hoá trong sự ban phát ấy cũng có chút thiên vị khi rơi rớt hơi nhiều niềm đam mê xê dịch lên một số sinh linh. Hệ quả tất yếu là trong cả bề bộn 8 tỉ số phận trên hành tinh, có một lũ người cứ nhấp nha nhấp nhổm cả đời, hễ có tiếng còi xe còi tài là rùng mình run rẩy, trông thấy chiếc ba lô cáu bẩn bụi đường là hít hà thán phục, ngó vào bệnh viện thây những kẻ leo núi Hy Mã Lạp Sơn đang nằm bó bột mà ao ước được thế chỗ, dán ảnh những tên tò mò thò chân xuống biển bị cá mập đớp ở Haiti khắp nhà mà ngày ngày chiêm ngưỡng, nhắm nhắm ném cả sự tiện nghi sung sướng vào một chỗ mà đổi lấy những giây phút đắm mình miên man ở những nơi khỉ ho cò gáy.
2. Đi
Trước những lời than thở trách móc, những ánh mắt xót xa cảm thông , trước những câu hỏi gần như đã trở thành điệp khúc: “ trời đày hay sao mà cứ lồng lên thế..” thật long mà nói cũng không biết trả lời ra sao nữa. Thật khó diễn giải sao cho hết với những người cha người mẹ thắt lòng khi thây con hồ hởi kiểm tra xe cộ . Với những bạn gái cười thật đấy mà mắt buồn hun hut khi thấy người kia mien man đắm mình trong những tấm bản đồ hành trình, với những ông sếp khó tính khi thấy nhân viên của mình lúc nào cũng nằng nặc đòi đi công tác… Mà cũng có thể gọi là trời đày, hay không biết trời thương khi từ sâu thẳm cõi vô thức, những tiếng gọi lên đường lúc nào cũng gào thét, cũng vật vã. Và cũng không hiểu sao cái cơ thể mượn tạm của đời sống kia khi không đuợc đi nó cứ rệu rã, cứ uể oải như thể sống mòn, và trong ý nghĩa của một ngày không xê dịch dài lê thê, luôn ám ảnh sự hối lỗi như thể ko làm tròn bổn phận của một kẻ tôi đòi nơi vị chúa tể thiên nhiên đầy uy quyền.
3. Đi
Niềm hạnh phúc tràn ngập của một buổi sang thiên đường sau khi đã hoàn thành vô vàn nghĩa vụ của một thực thể xã hội bị rang buộc rồi hồ hởi xách ba lô lên đường. Những vạt rừng già âm u huyền bí, những bãi biển hiếm hoi dấu chân người, những triền núi tua tủa đá tai mèo nhọn hoắt, những dòng sông cuồn cuộn nước chảy,những bản làng âm u những phong tục chưa bao giờ được nghe thấy, những món ăn ngọt ngào hạnh phúc hay mặn chat đến khốn khó…. Ấy là những món quà mà thiên nhiên hào phóng trao tặng cho những tín đò trung thành, là vòng nguyệt quế mà cuộc sống hào sảng gắn lên vầng trán những người có tâm. Mà cũng chinh tại vệ cỏ ven đường của một lần dừng chân , tại một ổ rơm quấn vội cho một giấc ngủ tha hương, tại một bữa cơm muối mà bà con chia sẻ với kẻ lỡ bữa, tại một đêm rượu bập bùng trên một đỉnh núi mờ sương, tại một chiều muộn cuồng tửu nơi cửa bể mịt mù sương khói…. Những kẻ lữ hành thao thức nhìn lại mình để rồi lớn dần lên với những ý nghĩ tốt đẹp về con người. Cái thiện như một trò đùa của tạo hoá, lại thường giấu mình trong những khoảng khắc tuyệt vời của thiên nhiên, trong những số phận tưởng như không bao giờ có.
4. Đi
Cuộc sống nơi thành thị thành làm chúng ta luống cuống với sự hờ hững ,đau đớn với cái ác , lạc long với sự bon chen, giật mình với sự thờ ơ, nhạt nhẽo với sự quen thuộc… Chúng ta lột xác mình, làm mới mình, dằn vặt mình trong những chuyến đi. Đi để thấy mình thật ích kỉ và ham hố, đi để thấy mình còn quá hạnh phúc trong cuộc đời này, đi để sống nhân ái hơn, đi để run rẩy chìa bàn tay ra với đồng đội, đi để qua những khoảnh khắc cận kề cái sự sinh ly tử biệt mới thấy cuộc sống này đẹp đến nhường nào.
5. Đi
Hãy quay sang và chìa bàn tay ấm nóng với người đứng cạnh bạn, ẩn giấu sau cái vỏ của một doanh nhân lạnh lung và tính toán, ẩn giấu sau cái vỏ của một sinh viên nhút nhát ngây thơ, ẩn giấu sau cái vỏ của một người thợ lấm lem dầu mỡ, ẩn dấu sau cái vỏ của một viên chức mẫn cán… Bạn sẽ thấy một trái tim nóng bỏng , một tính cách đầy đam mê, một cái đầu kì vĩ, một nhân cách tuyệt vời và một đôi chân chỉ muốn thoả chí trên những con đườngm những đỉnh núi, trên những bãi cát dài cuộn cuộn sóng vỗ.
( trích dẫn tuyển tập văn học box DL - lần IV- Cảm xúc lang thang)

Gửi anh Deny,

Em chưa bao giờ đi off với hội, vì thật sự em mới biết hội những ngày gần đây. Em chưa bao giờ đi chuyến nào với hội,vì em vẫn đang đợi thời cơ để được đi...

Nhưng em biết nếu anh đã mệt mỏi, và làm điều này, thì đến hơn nửa phần là anh không muốn bỏ. Vì tâm huyết, vì đam mê, vì sở thích...

Bản thân em đã từng ở vào vị trí của anh, nên em cũng hiểu được điều này. Hy vọng anh sẽ vượt qua được mọi chuyện, chèo laí con đò để giúp đàn em, và cả những người cùng chung sở thích có thể có được một nơi thật sự, để vui chơi, để trò chuyện, tâm tình...

Em bỏ phiếu ủng hộ việc duy trì hội. Vì điều đó là hoàn toàn đáng để giữ gìn, sau bao nhiêu cố gắng.

Chúc anh có được đủ tự tin, và cả niềm tin để tiếp tục nhóm PKM.

Thân.

Không biết là có muộn không. Nhưng Jinny cũng xin ý kiến một chút thôi.
PKM thay mặt cho các phuoter Miền Nam hay Sài Gòn cũng được.
PKM là nơi điểm tựa bước đầu cho các men mới trên con đường phượt .
Thành viên của PKM rất rất nhiều nhưng nó có từng thời điểm cho mỗi thành viên, cũng giống như đi học hết lớp 1 rồi tiếp tục lớp 2 có lẽ vì vậy mà men cũ ít ra off, nhưng các men cũ không off không có nghĩa các men cũ bỏ nhóm.
Nếu Trưởng nhóm từ bỏ thì còn bước chân đầu tiên nào cho các men mới đây.
Còn đâu câu hỏi và câu trả lời " Bạn ở đâu vậy? Mình là thành viên của PKM ở Miền Nam "
Đừng vì bất cứ chuyện gì mà từ bỏ các phượt tử tương lai, cần lắm nơi các men mới bắt đầu học phượt.
Trưởng nhóm là người cầm tay... chân... cho các bạn mới hãy giúp các bạn có nơi để đến, các phượt tử cần học hỏi gì thì vẫn còn đó các men cũ trả lời.
Mong rằng bạn hiểu ý Jinny .

Mình cũng mới tham gia phượt thông qua giới thiệu của 1 anh đồng nghiệp. Cũng vừa mới leo núi Bà Đen với PKM về!
Lang thang trên diễn đàn, vô tình đọc được topic này, đọc hết các tâm sự của các bạn, tuy mình ko biết PKM trước kia thế nào nhưng cho mình nói vài câu, nếu ko hợp lý thì "dislike" chứ đừng nặng lời với mình nhé!
*Rõ ràng là tiêu chí của PKM là "Open", thành viên mới là liên tục, thì ko có lý do gì các bạn thành viên cũ - nồng cốt phải buồn khi các bạn thành viên mới trưởng thành và tham gia các phượt khác. Cứ xem PKM là trường tiểu học, "Học hết cấp 1 thì cũng phải qua cấp 2 thôi, có ai muốn ở lại cấp 1 hoài đâu". Nhưng những ai có tâm huyết, muốn ở lại để duy trì "trường tiểu học PKM", để nó ko bị tan rã thì người đó hãy "tốt nghiệp Đại học" hay chí ít là hãy "tốt nghiệp 1 tại trung tâm dạy nghề" hay "1 khóa đào tạo" nào đấy rồi quay trở về công tác "giảng dạy" trong "trường PKM" để tiếp tục dìu dắt "con em" chúng ta lên cấp 2, cấp 3, Đại học, v.v...
Thành viên cũ nếu vẫn tâm huyết thì quay lại để nâng cấp nó lên, hay chí ít là góp nhưng kinh nghiệm khi các bạn đi "du học". Các bạn góp ý với tất cả sự chân thành, mà PKM vẫn rã thì khi đó các bạn cũng có thể hãnh diện mà nghĩ rằng, mình cũng vẫn hết lòng với PKM chứ ko quay lưng với PKM. Tất nhiên những ý kiến nâng cấp của các bạn cho dù có được chấp nhận hay ko thì đó cũng là tấm lòng của các bạn. Đừng quá quan trọng chuyện "hiệu trưởng đương nhiệm" có lắng nghe hay ko. Đây là tập thể, nếu người đứng đầu quá vô lý, thì sẽ bị các thành viên loại bỏ mà thôi.
Trở lại chuyện cũ, theo mình, cá nhân các bạn rời bỏ cái tập thể mà các bạn đã tâm huyết ấy! Chưa hẳn là hành động đúng! Sao ko cùng nhau loại bỏ cái vô lý, xây dựng tiếp PKM theo tiêu chí chung của PKM. Tất nhiên ko phải ai cũng có suy nghĩ, hành động giống nhau. Theo mình nghĩ thì có phải tiêu chí của PKM là: "PKM là trường tiểu học cho các phượt tử" Thế thì sao các bạn ko bám theo tiêu chí mà làm.
Mình nghĩ các chuyến đi của PKM là gần TP, ngắn ngày là rất hợp lý theo tiêu chí ấy. Vì là open, các thành viên đa số là mới, sao có thể cùng nhau đi xa! Hành trình đơn giản và chán?! Tất nhiên, các bạn đã chinh phục nó, sẽ muốn tìm đến đỉnh cao khác. Ko ai cấm các bạn vì các bạn luôn hướng tới như vậy là tốt, nhưng các bạn vẫn có thể tham gia phượt cùng nhóm khác kia mà!
Ở đây, đa số là thành viên mới, nếu cho họ đi Nam Cát Tiên hay Faxibang liệu có nổi ko!? Hay họ sẽ là gánh nặng cho các bạn?! Chuyện phải nhai đi nhai lại các chuyến đi "nhàm chán" gần TP là bắt buột nếu PKM muốn mình là cái nôi cho các phượt tử chuyên nghiệp sau này! Với các bạn mới thì cái hành trình nhàm chán ấy quả thật là 1 cái đỉnh cao đó các bạn cũ ah! Nếu lâu lâu các bạn muốn tham gia chỉ để "thư giản" thì hay cũng PKM vừa đi chung vừa truyền kinh nghiệm cho các thành viên mới, như vậy ko hay ah! Nếu các bạn cùng nhau chuyển PKM thành trường trung học, thì thành viên mới - những người chưa biết sức mình tới đâu, chưa được rèn luyện - sẽ tìm đâu ra môi trường thích hợp để bắt đầu tham gia và sẽ phấn đấu để nối gót các thành viên cũ!?
Nếu cần thiết thì lập 1 nhóm gọi là PKM-Semipro PKM-Pro, để cùng những thành viên có trình độ phượt tương đương đi 1 tour gian khó nào đó mà những bạn đó thích!?
*Vấn đề quĩ sinh nhật hàng tháng lúc trước là chuyện riêng của các bạn, mình ko tiện tham gia, và cũng ko nói đúng sai ở đây! Mình thấy anh xedap3banh nói đúng. Đa số tham gia đều là mới, chúc mừng sinh nhật ngay trên diễn đàn là được, người đc chúc mừng nếu có lòng sẽ lên đây nhận những lời chúc. Nếu nguòi đó lòng hơn thì rủ rê "ăn - nhậu" (chắc nhậu là chính :D), ko thì 8 trên diễn đàn là đủ. Chuyện share bill là điều tất nhiên, chắng có gì phải ngại ạh! Mọi người cũng hay nói, "chia ra đi, chơi kiểu Mỹ, vậy mới bền và dễ chơi". Mình chung vui là đc, nếu ai sĩ diện hoặc có điều kiện thì hoan nghênh người đó khao sinh nhật (vậy càng thích). ^^
Vài ý kiến chưa hẳn hợp lý nhưng là tấm lòng. (giống như mình đã ghi ở trên ^^)
Mong rằng PKM sẽ luôn là trường tiểu học của phượt tử!

Last edited:

Dạo này Hell bận chuyện riêng nhiều quá nên không còn thời gian lên diễn dàn. Hôm nay lên thấy nhiều biến động quá. "Trò chơi" là "trời cho" mà, suy nghĩ phức tạp quá sẽ ức chế lắm. Cứ để mọi việc thuận theo tư nhiên, thuận lòng người là tốt nhất. Hiiii! Mình xa rời cuộc chơi chung của nhà PKM cũng khá lâu do phải chơi cuộc chơi của cá nhân mình, nhưng pe Nhí vẫn nhớ a Hell .. cảm động quá.
Hell chúc Deny và các bạn sớm tìm ra giải pháp cho vấn đề của nhóm nhá. Hiện tại mình tạm rời cuộc chơi, nhưng sẽ gặp lại nhau thôi. Mình đã từng và vẫn đang yêu mến các bạn nhà PKM lắm.
Có 1 câu mình vẫn hay nói với bạn bè: "TÙY DUYÊN THÔI MÀ"

Chúc mừng Sinh Nhật các bạn Tháng 10 [trang 03]

Chúc mừng sinh nhật cho các thành viên PKM - Tháng 10/2011

Last edited by a moderator:
Chúc mừng Sinh Nhật các bạn Tháng 10 [trang 03]

Múa lửa :))

Thắp sáng..

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458