What's new

Các chuyến bay từ VN đi châu Âu

Cảm ơn tất cả mọi người đã cho ý kiến. Mình chắc chốt đi tháng từ đầu tháng 9 năm sau trở ra thôi vì mình sợ thời tiết nắng nóng và cái quan trọng nhất là đi tháng 9 thì mới gom đủ lúa gạo ^^.

Mình book đk vé sale cực đỉnh của Qatar vào tháng 1/2017 giá 430$ khứ hồi tất tật thuế và phụ phí kèm 30kg hành lý ký gửi, bay 17h và transit 1 chặng tại DOHA. Từ tháng 2/2018 Qatar đã có đường bay thẳng HN-EU và hiện tại giá đang khá là OK.
Bạn đang nói đường bay nào của Qatar, mình thấy vẫn transit DOHA mà nhỉ, vừa check thử vé trong tháng 4/2018.

Mình book đk vé sale cực đỉnh của Qatar vào tháng 1/2017 giá 430$ khứ hồi tất tật thuế và phụ phí kèm 30kg hành lý ký gửi, bay 17h và transit 1 chặng tại DOHA...

Mình thấy Qatar trung bình thời gian ngắn nhất toàn 19 – 20g bay. Từ HN thì còn phải one-stop ở Bangkok, dù là chỉ ngồi nguyên trong máy bay không phải di chuyển nhưng cũng quá mệt mỏi.

Thiệt tình là nếu ko đủ sức mua hạng thương gia/hạng nhất thì ngồi eco cho một hành trình ~11g bay thẳng từ HN đi CDG đã quá đủ mệt rồi.

Cá nhân mình sẵn sàng trả thêm ~200$ nữa để bay thẳng với VNA hơn là phải ngồi thêm ~9-10g đồng hồ nữa trên đường. Quá sức mệt mà mỗi lần transit đều rất dễ thất lạc hành lý (quan trọng nhất vẫn là quá sức quá sức quá sức mệt mỏi). Mình cứ lấy của che thân thôi. Thêm khoảng nghìn $ để lên đời hạng nhất thì ko có chứ một hai trăm để bay nhanh nhất có thể thì cũng vẫn cố được.

Nhất là khi với một hành trình chơi xa dự kiến trên 10 ngày (lại là đi chơi chứ ko phải đi nghỉ dưỡng) thì sức khỏe quan trọng số 1, chi phí là số 2 thôi.

Last edited:
Mình thấy Qatar trung bình thời gian ngắn nhất toàn 19 – 20g bay. Từ HN thì còn phải one-stop ở Bangkok, dù là chỉ ngồi nguyên trong máy bay không phải di chuyển nhưng cũng quá mệt mỏi.

Thiệt tình là nếu ko đủ sức mua hạng thương gia/hạng nhất thì ngồi eco cho một hành trình ~11g bay thẳng từ HN đi CDG đã quá đủ mệt rồi.

Cá nhân mình sẵn sàng trả thêm ~200$ nữa để bay thẳng với VNA hơn là phải ngồi thêm ~9-10g đồng hồ nữa trên đường. Quá sức mệt mà mỗi lần transit đều rất dễ thất lạc hành lý (quan trọng nhất vẫn là quá sức quá sức quá sức mệt mỏi). Mình cứ lấy của che thân thôi. Thêm khoảng nghìn $ để lên đời hạng nhất thì ko có chứ một hai trăm để bay nhanh nhất có thể thì cũng vẫn cố được.

Nhất là khi với một hành trình chơi xa dự kiến trên 10 ngày (lại là đi chơi chứ ko phải đi nghỉ dưỡng) thì sức khỏe quan trọng số 1, chi phí là số 2 thôi.

Hị hị, đợt vừa rồi mình chỉ tính riêng ngồi máy bay là hơn 17h và cũng thấy bình thường thôi, không có gì mệt mỏi lắm. Transit tùy từng hãng thì mới phải lấy hành lý để nối chuyến, có hãng là máy bay chở hành lý thẳng đến địa điểm cuối luôn.

Về vấn đề phải lấy hành lý khi nối chuyến, các bạn cho mình hỏi làm thế nào để biết chuyến bay nào phải lấy hành lý được không?

Mình chưa bao giờ phải lấy hành lý ra khi bay nối chuyến mà chỉ cần trans người sang thôi, hành lý chuyển thẳng. Cơ mà hành lý dù có “chuyển thẳng”, BẠN không phải lấy ra rồi đi gửi lại nhưng HÃNG HÀNG KHÔNG thì vẫn phải chuyển hành lý từ máy bay (thậm chí là terminal) này sang máy bay (terminal) khác… và đã có lấy ra, có chuyển thì có khả năng thất lạc. Sân bay transit càng rộng (vd như CDG Paris), thời gian transit càng ngắn thì xác suất lạc hành lý càng cao. Lạc thôi, chẳng mấy khi mất đâu, 1-2 hôm sau thì nó cũng đến thôi (thường là ngay hôm/chuyến sau) nhưng nói chung là cũng mất chút công đi khai khẩn báo mất và hơi phiền nếu hôm sau bạn cần đồ mà vali xách tay lại ko có.

Thông thường transit nhưng chung một hãng hàng không hoặc hãng shared code, nói chung là chung một code vé thì hành lý được chuyển thẳng, không phải lấy ra gửi lại… còn code vé khác nhau (mua vé rời) hoặc thời gian transit quá dài ( >24g) thì sẽ phải lấy hành lý ra gửi lại. Tuy nhiên, chắc chắn nhất là bạn hỏi nhân viên khi làm thủ tục check-in tại đầu bay đi. Hành lý gửi thẳng hay không sẽ thể hiện ngay trên cuống thẻ gửi hành lý (dán theo boarding pass) của bạn.

Mình đã nói rõ là “cá nhân mình" mà :) Cá nhân mình thấy ngồi máy bay cả chục tiếng thật là mệt (thật ra có ngồi thương gia hoặc deluxe thì mình vẫn thấy mỏi). Chưa kể không khí trong máy bay luôn làm mình bị đau mũi. Kể mà chỉ cần bay 5-6g như đi Nhật Hàn thì tốt. Thôi thì đành tự an ủi là các bạn Âu mà muốn đi “châu Á diệu kỳ” thì cũng phải ngồi cả chục giờ như mình đi “châu Âu hoành tráng” thôi.

Mình mua vé tháng 1/2017 và vừa bay đi-về tháng 10 này và cá nhân mình thấy bay 17h bay bao gồm 1h45' chờ trên máy bay tại BKK của Qatar rất thoải mái - máy bay mới và chăm sóc chu đáo, hành lí lấy nhanh và ko vấn đề gì - thoải mái hơn là bay của VNA 9 tiếng tháng 10/2016 mặc dù đi của VNA mình có thẻ vàng và số may được upgrade lên khoang business ngồi hẳn hoi. Và với giá $430 thì mình quá hài long so với phải bỏ ra gấp đôi số tiền đó để bay thẳng của VNA - và cũng phải là vé khuyến mại của VNA mới có giá 17-18 triệu khứ hồi.
Hi hi.

Bạn đang nói đường bay nào của Qatar, mình thấy vẫn transit DOHA mà nhỉ, vừa check thử vé trong tháng 4/2018.

"Celebration of New Direct Flight from Hanoi effective from 02 January 2018

Enjoy fabulous offers with your loved ones. Book by 31 October 2017.
Book now"

Mình mới thấy Qatar đăng như vậy trong mail gửi, và mở trang web cũng thấy thông in này nhưng mình chưa check xem bay thẳng từ HN đến những điểm nào bạn ạ.

Các bác nào đã có visa Châu Âu, mà chưa mua vé ko ạ ? Em đang có vài cái voucher mua vé máy bay hãng Turkish Airlines, người được tặng ko có nhu cầu đi, ai muốn lấy thì pm em nhé ! hoặc mail cho em qua [email protected].
P/S : có cả voucher hạng thương gia, hạng phổ thông...giá rất hợp lý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back