Các Góp ý về việc Lập cung và làm Trưởng đoàn

Ai yêu du lịch , đam mê phượt là biết liền chứ gì , trong từng câu nói , trong từng cách lên Plan , có chi tiết 2 không , mình lên plan chi tiết đến nổi 1 ngàn đồng cũng tính dô , rồi chổ nào cười mình cũng ghi vào . Vì mình yêu phượt thật sự !!!
Rồi còn nữa , đi 1 chuyến chừng 10 người là được rồi , cần chi nhiều trời ! Nếu đi thấy hợp thì rủ nhau làm thành 1 nhóm , đi đâu cũng có nhau . Vậy nó vui hơn , thấy như 1 gia đình nhỏ .
Bạn tưởng 1 đoàn tour tuyển tầm 30 người đến 40 người dể quản lí lắm sao ? . Đó là cả 1 sự vất vả !!! Rồi còn an toàn cho mọi người nữa , mình đả làm trưởng đoàn là phải tính tất cả mọi trường hợp có thề xảy ra trên đoạn đường mình sắp đến .
Thấy cái gì bỏ ra mà có ít cho mọi người trong đoàn thì cứ bỏ ra , mất 1 tí mà được lợi cho nhiều người thì có tiếc cái chi đâu chứ ? .
Diển đàng này rất hay , mình xin các bạn có '' Tâm '' 1 tí cho diển đàng thêm mạnh , đừng nên cự cải với nhau rồi làm loảng diển đàng .
Vì mình biết có rất nhiều người khi đi du lịch đều lên đây tìm hiểu thông tin , cả khi còn thời sinh viên mình học , thầy củng bảo phải lên đây nghiền ngẫm mọi người đi trước để hiểu và biết cung đường .
Cố lên nhé các bạn !!! Rồi mọi chuyện sẻ qua nhanh thôi ... Chúng ta lại vác ba lô lên đường ... Thức ăn tinh thần của chúng ta đó .

doun

Phọt gia
Re: V/v tổ chức chuyến đi của thành viên Phongtuyet (Thông tin cụ thể trang 1)

Lần đầu tiên mình đi phượt cũng là lần đầu tiên được phong lám leader, có lẽ do mình nhiều tuổi. Nhung mình nghĩ công tác nhân sự của chuyên đi như thế này là hay nhất.
Leader:
+ Chi tập trung vào chuyện dẫn đầu đoàn khi đi, đảm bảo tiến độ hành trình nhưng vẫn an toàn
+ Làm nhiệm vụ ngoại giao với cộng đồng, cơ quan tổ chức tại địa phuơng nơi đến.
+ Là người cuối cung say rượu nêu có cuộc vui hoặc tiếp khách, giao lưu.
+ Không bao giờ quan tâm đến ngân khố và định mức chi tiêu.
Thủ quỹ: Có một thủy quỹ riêng, là nữ là tốt nhất. Yêu cầu tố chất đảm đang, nhanh nhẹ, và hơi chắt bóp một tí, có kinh nghiệm và mối đặt cơm, nghỉ của anh em.
+ Nếu cảm thấy chưa chắc ăn, yêu cầu 1 kế toán riêng, thay công việc của thủy quỹ, và thủ quỹ lúc này chỉ đóng vai trò giữ và xuất tiền.
Các bạn biết rồi đấy, trong một cơ quan, tổ chức. Luôn có 3 anh có ba nhiệm vụ riêng trong chuyện tài chính là:
- Lãnh đạo (chủ tài khoản)
- Kế toán
- Thủ quỹ
Và trong luật có nói, 3 anh này là không được quan hệ họ hàng ruột thịt
Tất nhiên, nếu ba người làm một ê kíp thì chịu.

longcondao

Bắc Kiều Phong

Lần đầu tiên mình đi phượt cũng là lần đầu tiên được phong lám leader, có lẽ do mình nhiều tuổi. Nhung mình nghĩ công tác nhân sự của chuyên đi như thế này là hay nhất.
Leader:
+ Chi tập trung vào chuyện dẫn đầu đoàn khi đi, đảm bảo tiến độ hành trình nhưng vẫn an toàn
+ Làm nhiệm vụ ngoại giao với cộng đồng, cơ quan tổ chức tại địa phuơng nơi đến.
+ Là người cuối cung say rượu nêu có cuộc vui hoặc tiếp khách, giao lưu.
+ Không bao giờ quan tâm đến ngân khố và định mức chi tiêu.
Thủ quỹ: Có một thủy quỹ riêng, là nữ là tốt nhất. Yêu cầu tố chất đảm đang, nhanh nhẹ, và hơi chắt bóp một tí, có kinh nghiệm và mối đặt cơm, nghỉ của anh em.
+ Nếu cảm thấy chưa chắc ăn, yêu cầu 1 kế toán riêng, thay công việc của thủy quỹ, và thủ quỹ lúc này chỉ đóng vai trò giữ và xuất tiền.
Các bạn biết rồi đấy, trong một cơ quan, tổ chức. Luôn có 3 anh có ba nhiệm vụ riêng trong chuyện tài chính là:
- Lãnh đạo (chủ tài khoản)
- Kế toán
- Thủ quỹ
Và trong luật có nói, 3 anh này là không được quan hệ họ hàng ruột thịt
Tất nhiên, nếu ba người làm một ê kíp thì chịu.
Quá đúng quá đúng một quan điểm chuẩn khong cần chỉnh, cái gì cũng cần phải minh bạch, đôi khi ôm đồm quá là chết, ko thể vừa làm đầu bếp vừa làm đít bếp.

nhjmcoi

Phượt thủ
Đọc topic này xong thấy toàn các lời vàng ý ngọc, cái nào cũng đúng cả, nhưng tự dưng lại thấy ngán cái việc làm leader quá :(. Báng bổ 1 vài con sâu làm rầu cả nồi canh. Khi làm leader phải bỏ nhiều công sức, trách nhiệm, thời gian và cả tiền bạc so với mọi người, nếu chẳng vì đam mê, nhiệt tình thì chẳng ai muốn ôm rơm nặng bụng cả.

263bipho

Phượt thủ

Quá đúng quá đúng một quan điểm chuẩn khong cần chỉnh, cái gì cũng cần phải minh bạch, đôi khi ôm đồm quá là chết, ko thể vừa làm đầu bếp vừa làm đít bếp.
Tý sặc vì cười:...

salan

Phượt thủ
Hix, mình chưa tham gia 1 chuyến du lịch bụi nào, cũng mới tham gia diễn đàn khi được 1 người bạn giới thiệu. Nghe bạn mình giới thiệu thì mình nghĩ những phượt tử là những người có thể vô tư cùng nhau ngắm cảnh cơ. Mình đã hăm hở xin được tham gia các chuyến đi đang tuyển người trước khi đọc đến phần Bảng đen này. Đọc xong tự nhiên thấy buồn buồn thế nào ý. Chỉ muốn có 1 nơi có thể thoải mái, tự do không phải bon chen, tính toán, khép nép như ngày thường. :(

an_hai1

Phượt thủ
Báo cáo các bác là em cũng tham gia nhiều đoàn, làm leader cũng nhiều. Với tư cách là người trong cuộc, em có 1 số ý kiến thế này: Từ ăn, ngủ, nghỉ, đi lại, đến chuyện sự cố dọc đường...Có vấn đề gì, tội vạ đâu là lại gõ cái đứa làm leader như em. Các thành viên trong đoàn đa phần là đăng ký, đóng tiền, sau đó phó mặc cho leader chứ ít khi chủ động đứng ra lo lắng cho đoàn. Nhiều lúc nghĩ cũng tủi vì toàn được nhận gạch đá là nhiều :(( Do đó em nghĩ các bác nên thông cảm và có cái nhìn đa chiều hơn về leader.

--------

Về vấn đề thủ quỹ đôi khi cũng còn tuỳ xem chuyến đi đó như thế nào. Nếu chuyến đi ngắn ngày thì thủ quỹ là leader cũng không vấn đề. Nếu chuyến đi là dài ngày, nên có 1 thủ quỹ riêng để san sẻ gánh nặng cho leader. Tuy nhiên nếu đoàn không tìm được thủ quỹ có kinh nghiệm, leader chẳng thà cầm tiền còn hơn là giao cho rồi lúc nào cũng phải cầm tay chỉ cách, cũng phải để mắt tới.

Các bạn đăng ký join đoàn hầu hết là chưa quen nhau, việc bầu ra thủ quỹ cũng gặp nhiều khó khăn, cũng như sự tin tưởng cho bạn thủ quỹ mới còn ít hơn so với leader.

Mình có kinh nghiệm mấy lần không tìm được thủ quỹ riêng (không có kinh nghiệm, đùn đẩy nhau, không tin tưởng...) đã đứng ra làm thuỷ quỹ. Với số tiền ít thu 1 lần, với tiền nhiều thì chia ra để thu, sau đó bỏ riêng ra và thu chi. Sau đó tuỳ theo các thành viền trong đoàn thế nào mà chỉ định người mua đồ, đặt phòng, ăn uống...rồi báo cáo thanh toán với mình chứ không lập bảng thu chi chi tiết. Đọc topic từ đầu đến giờ mà càng đọc càng toát mồ hôi, không ngờ để đi chơi với nhau mà lắm quy trình, thủ tục như thế :(

Ý kiến cá nhân của mình là: các bạn nên tìm kiếm thông tin của leader đó, sau đó xem chi phí chuyến đi đưa ra so với mặt bằng chung thế nào trước khi đăng ký tham gia, ok thì tham gia. Như thế vừa tránh được leader không có kinh nghiệm, vừa hạn chế được ro về tiền bạc.

Joele

Phượt thủ
Leader theo ý tôi là người chịu các trách nhiệm chung của đoàn như lập kế hoạch, ăn ngủ, và lộ trình. Tuy nhiên nếu có xảy ra bất trắc cả nhóm sẽ phải cùng hỗ trợ. Tránh trường hợp lead ôm hết, khi gặp sự cố thì 1 bên trách móc 1 bên kêu ca.

Tất cả các mem phải nắm rõ những gì lead làm. Những thứ còn lại mem sẽ phải tự lo hết. Xảy ra chuyện gì phải tự gánh trách nhiệm chứ không phải hở chút chuyện đổ lỗi cho leader.

Hiện nay sở dĩ đi không an toàn là nhiều bạn lead hô hào lập đoàn trong khi không có sự liên kết giữa các thành viên. Nếu muốn gọi là đi du lịch bụi thì phải có team. Ít nhất là 1 leader và 1 thủ quỹ để tránh trình trạng như an_hai1 ko tìm được người. Tỷ lệ mem mới trong toàn là 1/3 đến 1/4 thôi. Vd :đoàn 10 người ít nhất phải 7-8 người biết nhau từ trước và nhận thêm 2 mem mới. Mỗi người sẽ phải chịu một nhiệm vu trong chuyến đi. Còn bạn nào khiến lead phải cầm tay chỉ việc thì lead phải tự chịu trách nhiệm vì lead đã chấp nhận bạn ấy join đoàn, ít nhiều biết về khả năng của bạn ấy rồi.

Để những con người xa lạ gặp nhau và tin nhau đã khó, nhưng trải qua những biến cố trong cuộc sống mà vẫn tin tưởng nhau lại còn khó hơn gấp nhiều lần.

an_hai1

Phượt thủ
Mình rất đồng ý với ý kiến của bạn Joele, tuy nhiên một số vấn đề như tỉ lệ mem mới/cũ không phải vấn đề mình có thể quyết định. Lập 1 chuyến đi không phải lúc nào cũng có người mới. Đôi khi mình muốn đi đâu đó mà chẳng có ai tham gia, lúc đó đành chọn mặt gửi vàng vậy :)

Joele

Phượt thủ
Vẫn chưa hiểu rõ ý của bạn an_hai1 lắm :). Ý mình là lập kế hoạch để khám phá những cung mới thì độ rủi ro khá cao, vì vậy cần có đồng đội hỗ trợ, hoặc giả như ko có ai hết thì ưu tiên cho trường hợp độc hành. Nếu có được mem mới đi chung thì tốt nhưng ý kiến cá nhân mình vẫn phải tìm hiểu bạn đường cẩn thận. Nếu 2 người hỗ trợ được cho nhau qua lại thì tuyệt vời rồi. Chỉ sợ trường hợp lo cho mình đã mệt, phải lo những việc vặt cho đồng đội của mình còn mệt hơn. :)

Ý mình nói hiện nay nhiều leader tổ chức hội nhóm với lượng mem rất đông, hô hào hoành tráng rồi lên đường nhưng chưa có sự gắn kết thành viên. Đó là điều nên tránh. Hy vọng an_hai1 hiểu ý của mình. Chúc bạn có những cung đường an toàn và vui :)