What's new

[Hỏi đáp] Cần thông tin về tỉnh Trà Vinh - Biển Ba Động

Đức Duy

Phượt tử
Em có đọc 1 số topic nói về tỉnh Trà Vinh - biển Ba Động nhưng em không kiếm được thứ mình cần, nên mạo muội " mần " cái topic hỏi ý kiến các ACE đã đi qua nơi này và cho em những ý kiến tham khảo quý giá....

Theo như thông tin trên internet thì ở Trà Vinh có 1 số địa điểm tham quan như chù NoDol, chùa Âng, chùa Hang, chùa Sam-rông-ek,... và chủ yếu nơi đến của tụi em là biển Ba Động

Em dự định chuyến đi trong khoảng 2 ngày 1 đêm, xuất phát tại thành phố Cần Thơ. Hiện giờ em chỉ biết 1 đường đi là xuôi theo quốc lộ 54 ( hình như phải chạy qua Bình Minh - Vĩnh Long thì phải ). Em chỉ biết thế thôi, với lại bản đồ cũng không có chi tiết cho lắm nên chỉ tưởng tượng ra thôi. Tham khảo trên diễn đàn thì hình như chỉ toàn từ TPHCM đi Trà Vinh chứ không có từ Cần Thơ đi Trà Vinh.

Do không rành địa bàn nên anh chị tư vấn cho em đường đi, nơi ăn chốn ở rẻ rẻ ( do là thân sinh viên ) ở bãi biển Ba Động ( dự định sẽ ngủ ở đó 1 đêm- sáng hôm sau đi về). Lịch trình đi thế nào cho thuận lợi để mình có thể ghé thăm 1 số điểm du lịch trên ( do có 2 vận động viên ăn chay trường ^^ ) ... Em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

Em có đọc 1 số topic nói về tỉnh Trà Vinh - biển Ba Động nhưng em không kiếm được thứ mình cần, nên mạo muội " mần " cái topic hỏi ý kiến các ACE đã đi qua nơi này và cho em những ý kiến tham khảo quý giá....

Theo như thông tin trên internet thì ở Trà Vinh có 1 số địa điểm tham quan như chù NoDol, chùa Âng, chùa Hang, chùa Sam-rông-ek,... và chủ yếu nơi đến của tụi em là biển Ba Động

Em dự định chuyến đi trong khoảng 2 ngày 1 đêm, xuất phát tại thành phố Cần Thơ. Hiện giờ em chỉ biết 1 đường đi là xuôi theo quốc lộ 54 ( hình như phải chạy qua Bình Minh - Vĩnh Long thì phải ). Em chỉ biết thế thôi, với lại bản đồ cũng không có chi tiết cho lắm nên chỉ tưởng tượng ra thôi. Tham khảo trên diễn đàn thì hình như chỉ toàn từ TPHCM đi Trà Vinh chứ không có từ Cần Thơ đi Trà Vinh.

Do không rành địa bàn nên anh chị tư vấn cho em đường đi, nơi ăn chốn ở rẻ rẻ ( do là thân sinh viên ) ở bãi biển Ba Động ( dự định sẽ ngủ ở đó 1 đêm- sáng hôm sau đi về). Lịch trình đi thế nào cho thuận lợi để mình có thể ghé thăm 1 số điểm du lịch trên ( do có 2 vận động viên ăn chay trường ^^ ) ... Em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

Con đường Nam Sông Hậu về Đại Ngãi, Cù Lao Dung xanh tươi, đò Định An vượt cửa sông rồi về Ba Động có đủ độ nóng không "em"?

Hôm sau thì tàn tàn theo {53} về lại Trà Vinh với các điểm trên, và Ao Bà Om, lại theo {53}, lại theo 911, 906 về Trà Ôn, rồi Bình Mình và đón hoàng hôn trên dòng sông Hậu ...

(Haiz, góp ý mà như là mình sắp được đi, háo hức ghê).

p/s: đang có tin bão xa, sẽ ảnh hưởng đến vùng biển từ Bình Thuận vào Cà Mau ...

Ngoài những điểm trên các bạn có thể ghé thêm Đền thờ BÁc Hồ ở gần thị xã TV nữa nhé. Gần Ba Động có bãi Nha Trang khá đẹp, rộng rãi, sạch sẽ, giá ổn, thích hợp với những người thích đi bụi đấy bạn. Bãi mới nên không rộn ràng mua bán, cũng chưa có chỗ lưu trú đâu, nhưng các bạn có thể cắm trại qua đêm hoặc thỏa thuận với chủ bãi để thuê những phòng dành cho nv của bãi. Cá nhân mình thích bãi này hơn Ba Động.

@trantin84: em làm phiền anh 1 lúc nữa nhé. Em muốn trong lúc đi thì ghé 1 hoặc 2 nơi ( chủ yếu là chùa vì có 2 người ăn chay ) và buổi chiều thì tới biển. Và lúc về thì đi đường khác cũng sẽ ghé 1 hoặc 2 nơi tương tự như vậy. Anh cố vấn em lịch trình lại 1 lần nữa nhé ( thấy cái P/S là " hoảng " rồi nhá ^^ )

@quexuquang: mình cảm ơn bạn rất nhiều về những góp ý của bạn. Sẵn bạn cho mình hỏi chỗ nào ăn hải sản rẻ rẻ nhe, ăn chay nữa, và khách sạn nào gần biển nữa và có nên tắm không ??? ( theo như nguồn tin không chính thức thì biển ba động tắm không được vì hơi " dơ " ===> nhưng đi biển là tắm tuốt tuồn tuột - mặc kệ người ta nói )

QL Nam Sông Hậu đoạn đó thì không có nhiều chùa đâu. Mình không có kinh nghiệm về việc lương thực ăn chay, nhưng khi vào thị tứ, ra chợ thì chắc sẽ mua được đồ ăn chứ, hoặc mang lương khô đi. Về Trà Vinh thì chắc hóa duyên được rồi.

attachment.php

Không rõ tay lái mấy bạn ra sao,

1, Từ cầu Quang Trung xuống, đi thẳng qua vòng xoay lớn giao với QL1A mới là Nam Sông Hậu. Về tới Đại Ngãi : 46km.

2.1, Từ đây về TP. Sóc Trăng: 18km.
2.1.1, Sóc Trăng ra lại Long Phú: 19km.
2.2, đi tiếp về Long Phú : 15km. Qua phà Long Phú về thị trấn CLD: 2km.
2.3, qua phà Đại Ngãi lên Cù Lao Dung, rồi theo hương lộ 8 này về thị trấn: 18km.

3. Từ thị trấn CLD đi tiếp đến An Thạnh 3: 11km rồi hỏi đường tẻ vào đò Ông Tám - qua Định An. Vượt cửa sông. Qua bên kia (là ngã ba sông, có 2 bến vào) thì nói mình đi Ba Động, đừng có lên bên bờ Định An nhé.

4. Rồi lại về Ba Động theo {53} : 30km , cái bãi "Nha Trang" kia không rõ ở đâu, nhưng hỏi thăm sẽ ok.
---------------

Hôm sau về Trà Vinh :
1.1 Nếu đi ngược trở lại thì ra lại {53} rồi theo đó mà về Trà Vinh: 60km. (theo hình)
1.2 Nếu cứ đi thẳng tiếp theo [913] cặp biển thì sẽ về lại được phà Láng Chim (có cây cầu to đang xây nhưng không hẹn ngày hoàn thành), tiếp tục về Trà Vinh (sẽ gặp lại {53}): ngắn hơn chút, mà mát mẻ hơn. Trên đường này có nhiều chùa đẹp, cả nhà thờ đẹp nữa.

2. Chơi trong nội thị, ăn uống, ....

3. Theo {53} rời khỏi Trà Vinh, qua cổng chào, đến giao lộ ngã 3 lớn thì rẽ phải ra {60}, đi một lát sẽ rẽ vào ao Bà Om, nơi đây cũng có chùa và bào tàng Khmer Nam Bộ.

4. Tiếp tục theo {53}, hỏi hướng về Trà Ôn nhé: 57km.

5. Trà Ôn lại theo {54} về nút giao cầu Cần Thơ rồi về nhà thôi ... 24km.
---------------

Chúc cả hội vui vẻ và sớm có bài sẻ chia.

Biển ba động có khách sạn rừng dương, giá phòng đôi 2 người là 170k / đêm
Cái phòng ngoài cùng 116 có view nhìn ra biển cũng đẹp phết. Nhà hàng ổn, tuy nhiên nhà tắm nước nóng chảy như rùa, nếu xui tới hôm mà nó cúp điện thì k có nước đâu, phải lên xách :D

Theo tôi, bạn có 2 cách đi :
- Cách 1 :
+ Ngày 1 : Từ thành phố Cần Thơ theo đường quốc lộ, bạn về Trà Vinh ghé ăn bánh canh Bến Có. Tham quan Ao bà Om, một số chùa lân cận ao, về xã Long Đức thăm đền thờ Bác Hồ. Vào chợ Trà Vinh ăn trưa ( ở đây có bán đồ chay ), tham quan chùa của người Hoa ( đối diện siêu thị ). Theo quốc lộ 53 về Cầu Ngang -> Duyên Hải -> Ba Động. Nghỉ lại 1 đêm. Đoạn đường này đi khá dài ( từ Cần Thơ đến Ba Động khoảng trên 150km. Trên đường này có một số chùa và nhà thờ để bạn ghé thăm.
+ Ngày 2 : Từ Ba Động bạn chạy về Long Khánh -> Long Vĩnh, xuống bến đò Cái Cối đi đò qua sông đến thị trấn Định An. Sang đò khác vượt cửa Định An về Cù Lao Dung -> Đại Ngãi -> Sóc Trăng -> thành phố Cần Thơ.
- Cách 2 :
+ Ngày 1 : Từ thành phố Cần Thơ, bạn sang Bình Minh. Theo đường quốc lộ 53 bạn về Trà Ôn -> Cầu Kè -> Tiểu Cần -> Trà Cú. Từ huyện bạn vẫn theo quốc lộ 53 chạy xuống xã Hàm Giang, xã Đại An -> theo đường thẳng về thị trấn Định An. Xuống bến đò qua sông chạy về Long Vĩnh -> Long Khánh -> Đi gần đến cầu Long Toàn có một cây xăng nằm bên phải, bạn rẽ phải theo con đường nhựa chạy thẳng về Ba Động ( Mình không biết cách úp hình lên diễn đàn để cho bạn xem nên bạn chịu khó hỏi thăm nhé ). Nghỉ đêm tại Ba Động và tắm biển. Biển ở đây là biển phù sa nên nước đục nha bạn. Không dơ đâu ! Đây là đoạn đường đi tắt từ Cần Thơ về tới Ba Động. Cung đường này bạn có rất nhiều chùa để ghé thăm. Nhưng do cung đường bạn đi là các huyện có nhiều dân tộc Khmer nên chùa phần lớn là của người dân tộc, họ ăn mặn và đúng thời gian buổi trưa. Trong đoàn có người ăn chay thì bạn phải chuẩn bị đồ ăn sẳn.
+ Ngày 2 : Đón bình minh sáng trên biển hoang sơ. Khởi hành đi ngược lại theo ngày 2 của cách 1.
Mình đã đi qua các con đường này, nói chung bạn chọn cách nào đi cũng ổn. Mình chưa có nhiều trải nghiệm qua tuyến đường từ Cù Lao Dung -> Đại Ngãi -> Sóc Trăng -> Cần Thơ. Mình chỉ góp ý với bạn được bấy nhiêu. Bạn có thể hỏi thêm ở các anh chị phượt và tham khảo 2 topic : LANG THANG TRÀ VINH NGÀY 26/06/2011 ( dungtran_1981 ) - HÀNH TRÌNH VỀ MIỀN TÂY-vượt 9 cửa sông từ 23-26/06/2011 ( lactamha ) ở đoạn vượt cửa Định An -> Cù Lao Dung -> Sóc Trăng -> thành phố Cần Thơ.
Mình có đi thì mới biết, mới có kinh nghiệm. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và nhanh chóng có bài chia sẽ với anh chị em.

Mình đi bụi, trên đường đi BĐ ghé chợ Long Hữu mua hải sản mang theo tự xử nên chẳng biết ăn ở đâu bạn ơi. KS thì ngay bãi BĐ có, quanh bãi cũng có, giá cả chấp nhận đc. Nhớ trả giá nhé. Bãi Nha Trang ko có ks, có thể thuê phòng dành cho nv của bãi. Đi biển mà ko tắm thì uổng lắm!

Cuối tháng 6 Nhóc đi biển Ba Động về, chắc bạn đi về rồi nhỉ, giá khách sạn thì bình thường nhưng nói chung khá buồn tẻ và hơi dơ.
Đi Ba Động chỉ yếu cho biết và có lẽ dành cho những người thích... tự kỷ, đùa thôi vì biển buồn lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back